1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 2

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 01/03/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. baufamily

baufamily Thành viên mới

Bầu có đọc đấy chứ nhưng ko ai nói rõ cụ tỉ từng bước cả. Chỉ nói chung chung cần phải đạt được 9 môn trong 12 môn họ yêu cầu. Mà sao Alex cứ khẳng định là Bầu sẽ bị fail thế nhỉ .
    Bầu cũng nhận lỗi là câu hỏi hơi chung chung. Vậy xin hỏi cụ thể để ai có kinh nghiệm thì share với Bầu nhé
    Nếu Bầu xác định được 9 môn đó thì có cần giấy tờ chứng minh nội dung học ko hay chỉ nêu tên các môn học. Nếu cần chứng minh thì có phải là giáo trình học không hay là sao? Còn rất nhiều thắc mắc nhưng lại phải đi nên hỏi câu này cái đã.
    Cám ơn các bác nhìu nhìu.
  2. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Lấy trường em,MQ làm ví dụ nhé
    http://www.cpacareers.com.au/apps/accre***edcourses/CourseDetails.aspx?Id=1691
    Không phải môn,cũng chẳng phải lĩnh vực mà là nhóm.Có những nhóm chỉ cần 1 môn,thậm chí rất sơ lược (ví dụ ACCG105 ở trường em đc coi như nhập môn kế toán dành cho dân sau này chả liên quan gì đến Accounting và HD ầm ầm).Có nhóm lại cần đến 2-3 môn core.
    9/12 nhóm là đủ tư cách xét.Accre***ed course thì nhiều và tên mỗi môn ở các trường cũng lại khác nhau,có điều cơ bản lấy 9/12 cái trong đám subject đó ra rồi dịch ra TV,xem mình có đủ tiêu chuẩn ko.Ko đúng đc 10 thì cũng đc 6-7 phần.
    Sau khi đúng rồi thì xem thử xem khóa học của mình có đc họ chấp nhận ko.Cách tốt nhất là hỏi trực tiếp CPA hoặc ICAA.Ko đc thì ta đi học các môn còn thiếu để đc chấp nhận.Học khóa của CPA luôn.
  3. conank

conank Thành viên mới

E*** vì anh/chị Kangaroo08 trả lời quá chuẩn
    Được conank sửa chữa / chuyển vào 18:41 ngày 26/12/2008
  4. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

Nếu bạn nộp offshore
    1) Bạn phải có một bằng cấp chuyên nghiệp về kế toán tối thiểu là Đại học, thường thì phải được đào tạo từ Úc và các nước phát triển tương đương với Úc. Ví dụ như Đại học/cao học chuyên nghành về Kế toán, bằng hành nghề chuyên nghiệp như CPA, ACCA, CA... Có được những bằng này rồi, mới gửi lên Australian CPA assess xem có thỏa mãn điều kiện 9/12 lĩnh vực không
    And ( chứ không fải Or đâu nhé)
    2) Làm kế toán full time ít nhất 12 tháng trong vòng 24 tháng trước khi nộp hồ sơ visa
    Cả hai điều kiện trên phải đi đôi với nhau, tức là nếu bạn làm kế toán 10 năm, nhưng degree của bạn là Finance banking hay Quản trị kinh doanh, hay bằng cấp gì đó mà không có từ Accounting thì chắc chắn sẽ tốn 350 Aus cho CPA
    Còn nếu bạn có bằng cấp đạt điều kiện CPA , bạn không có kinh nghiệm như điều kiện 2, thì immi vẫn không chấp nhận
    P/S: Đừng hy vọng hỏi CPA trước là có được hay không, nhiệm vụ của họ là nhận tiền và hồ sơ rồi mới trả lời.
    Và bạn nên đồng ý với tôi là, cùng một môn accounting, trong cùng một trường ĐH thì ví dụ như khoa ngoại thương học syllabus sẽ không chuyên sâu bằng khoa Kế toán (điều này cũng ảnh hưởng tới quá trình đánh giá của CPA)
    Hy vọng là sẽ clear cho bạn
    Được Kangaroo08 sửa chữa / chuyển vào 18:58 ngày 26/12/2008
  5. baufamily

baufamily Thành viên mới

Rất cám ơn những thông tin mà mọi người vừa cho .
    Bầu xin được hỏi tiếp là anh xã của Bầu tốt nghiệp ĐH Thương Mại, khoa Kế toán - Tài chính, chuuyên ngành kế toán tài chính doanh nghiệp thương mại; kinh nghiệm làm việc đúng ngành nghề trên 8 năm -> có đạt tiêu chuẩn xin assess không ạ?
  6. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

Bạn à, hiện nay nhiều trường gọi là danh tiếng, thuộc dạng hàng ''khủng'' ở VN mà vẫn chưa được CPA chấp nhận cho ngành nghề này đâu. Không phải cao siêu gì mà do nó dính nhiều tới luật lệ, nguyên tắc và khác biệt nhiều giữa các nước
    Again, còn nếu không qua được vòng qualification assessment thì 8 năm hay 0 năm cũng vậy thôi
    Được Kangaroo08 sửa chữa / chuyển vào 21:40 ngày 26/12/2008
  7. baufamily

baufamily Thành viên mới

IAS là cái gì vậy ạ?
  8. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

International Accounting Standards.
  9. werty98

werty98 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nguyên tắc chung cho các ngành của bọn skill assessment khi đánh giá bằng ĐH oversea (không phải bằng Úc) là xem xét chương trình học có tương đương với bằng ĐH ở Úc hay không. Với tiêu chí như vậy, những ngành đặc thù quốc gia dễ bị fail từ vòng gửi xe: y, luật, kế toán, hành chính, nông lâm nghiệp ... Cho dù có bằng kế toán ở một trường ĐH danh tiếng của Mỹ đi nữa cũng chẳng hơn cái bằng VN là mấy.
  10. blues12

blues12 Thành viên mới

Chào mọi người
    Cho em hỏi 1 chút về quy định kết hôn sau khi có PR (offshore) mà chưa vào Úc. Em nghe nói quy định là không được kết hôn khi chưa vào Úc sau khi mình có PR đúng không ah? Có ai biết về quy định này cho em biết với ah! Em đọc website của DIAC nhưng không tìm thấy quy định về phần này, không biết có bỏ sót chỗ nào không
    Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa