1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 2

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 01/03/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. thaiphv

thaiphv Thành viên mới

Bạn tapchoi ơi, bạn làm visa onshore hay offshore vậy? Có thể cho mình xin email để hỏi thăm một số kinh nghiệm được không? Cảm ơn bạn nhiều.
  2. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Ko, hiện tại Finance Manager cũng do CPA chấm và cũng dựa vào 9/12 cái kia để cho 60 điểm hay ko. Còn lại loại Finance 40 (cũng chả rõ tiêu chuẩn ra sao) thậm chí ko có tên trong danh sak đc assess (vì cần ngành học nằm trong nhóm 5-60 điểm) PR hay TR. Thế nên ko có chuyện bằng điểm Finance đâu pác.
    Ngành ưu tiên là chỉ MOLD hay SOL? SOL thì vẫn có 1 đống ngành nghề đc 60 điểm (theo latest update thì chưa bị tống ra), nhưng ko nằm trong MOLD thì chuyện có thể xét lâu hơn...vài năm là bình thường, doesn''t seem weird at all . Còn Accounting trong MOLD có thêm tiêu chuẩn cả 4 kn IE đều 7.0 trở lên cũng đủ khó rồi, mấy ai đc. Nên theo em lúc ấy chưa ra khỏi đâu (yet who knows).
    Có khi giờ pác xem lại ngành đang học ở RMIT, xin thêm học mấy môn là đủ chứ chưa chak cần đến MPA (như MQ của em thì dân Finance cũng cover tới 5-6 lĩnh vực trong đám 12 kia). Đủ 9/12 (nhiều hơn càng tốt) là xin đc, học elective gì thì up to one.
    My 2 cents but still need a 5 star .
  3. lovemedon

lovemedon Thành viên mới

thanks bạn nhiều lắm , mình đã vote rồi nhé
  4. tapchoi

tapchoi Thành viên mới

Mình làm offshore - online. Hôm qua có việc phải nhòm lại cái quyết định approve visa thì thấy chính xác là mình có visa trong vòng 11 tháng. Nhưng nếu mình nhớ không nhầm thì mình phải mất khoảng 2-3 tháng chỉ để đợi lấy cái police check ở bên Mỹ. Trong thời gian đó, case officer gửi thư giục mấy lần. Cộng thêm nữa là lúc mình nộp hồ sơ online, mình đã không âttched được cái required documents (như bằng cấp, chứng chỉ nghề...). Lại cộng thêm nữa là mình phải xin thi lại IELTS do luật thay đổi, mà lúc nộp đơn mình không để ý. Mình giả định là nếu như các hồ sơ của mình hoàn thiện, gửi đầy đủ cho họ từ khi nộp đơn, không phải thi lại ILETS, và chỉ lấy police check ở Việt Nam thì thời gian xét duyệt có thể nhanh hơn 11 tháng.
    Hy vọng thông tin này sẽ giúp bạn rút kinh nghiệm cho hồ sơ của bạn. Nếu cần hỏi gì, bạn cứ post lên đây. Nếu mình biết điều gì sẽ sẵn lòng chia sẻ.
    Chúc may mắn.
  5. cantien

cantien Thành viên mới

bạn nào có biết chính sách visa dành cho bố mẹ không, ý mình là sau khi có PR, mình muốn bảo lãnh theo kiểu đóng tiền để bố mẹ mình sang Úc, ai biết xin góp y với nhé
    Cảm ơn nhiều
  6. Kunken

Kunken Thành viên mới

Chào mọi người,
    Mình đang làm thủ tục xin PR, có một vài thắc mắc xin mọi người giải đáp giùm mình với.
    1. Mình đang theo học accounting fulltime, 2 years ở Úc; có một vài người bạn nói mình có thể apply PR bây giờ mà không cần phải đợi đến hết 2 năm bởi vì mình có 5 năm kinh nghiệm về kế toán. Mình search trên DIAC mà thấy mấy cái Visa giống nhau qua; chẳng hiểu ra sao cả. Liệu mình có thể apply PR bây giờ(1.5 năm) và nếu được thì là loại Visa nào vậy?
    2. Có gì khác biệt giữa việc mình tự apply PR với qua agent không?
    Mình cám ơn mọi người nhiều.
  7. Adamour

Adamour Thành viên mới

Bạn chỉ cần trả lời 3 câu hỏi sau, mình sẽ nói cho bạn biết có được hay không.
    1. Bạn nghỉ việc kế toán đó từ ngày nào? Đến nay đã bao lâu rồi? Bạn mới sang học hay đã học được 6 tháng?
    2. Bằng Đại Học ngành kế toán của bạn do trường nào cấp?
    3. Bạn có chứng chỉ quốc tế nào về kế toán không?
    Nếu bạn biết rõ đường đi nước bước thì chẳng cần qua agent.
  8. Kunken

Kunken Thành viên mới

Cám ơn bạn đã quan tâm,
    Mình sang đây học được hơn 1 năm rồi.
    Bằng kế toán của mình là do Trường ĐH Tài chính kế toán cấp.
    Mình đang định thi CPA ở đây thôi, liệu có tính không nhỉ, hay là mình phải thi lấy Level 1 thì mới được tính điểm.
    Vấn đề là mình không biết đường đi nước bước như thế nào cơ.
    Theo bạn nói thì nếu mình nghỉ việc dưới 6 tháng thì sẽ có cơ hội phải không? Nhưng nếu mình đã làm kế toán được 7 năm thì sao? Ý mình là có kinh nghiệm lâu thế, mà lại đang học thêm về kế toán nữa thì làm sao có thể quên nó được nhỉ (chỉ có ỉmpoved mà thôi)
    Cám ơn bạn rất nhiều.
    Mong hồi âm của bạn
  9. Kunken

Kunken Thành viên mới

À quên mất, mình nghỉ công việc đó cũng được hơn 1 năm rôi, nghỉ cái là mình sang đây học luôn.

Cám ơn nhiều
  10. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Vàng 1: quá 1 năm rồi thì an tâm học cho xong rồi cân nhắc có xin PR hay không
    Vàng 2: tự quyết định là tự làm lấy hay thuê agent.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa