1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

điểm thì chỉ cần >= 120 là hồ sơ được duyệt , nhiều điểm hơn ( tất nhiên về thực tế có liên quan ) trên lý thuyết thì ko có ý nghĩa gì hết
    Còn thứ tự ưu tiên được duyệt hồ sơ thì theo thứ tự quan trọng sau :
    1. Được employer của Úc sponsor : cái này nhanh nhất , thường thì hồ sơ < 1 năm là ok
    2. Có người thân là họ hàng Úc + skill nằm trong CSL
    3. Skill nằm trong diện Critical Skill List
    Có 2 hoặc cả 3 cái trên hồ sơ càng nhanh . Trường hợp của bác theo em quan trọng nhất là : phải làm thế nào để được có người thân bảo lãnh, sau đó là chứng minh với tổ chức ngành nghề tương ứng của Úc. Có được 2 điều kiện trên , hồ sơ của bác có lẽ sẽ được duyệt trong vòng 1 năm đổ lại . Nếu chỉ có điều kiện thứ 2 thì e rằng mất 3-4 năm . Như thế đủ đẻ hiểu điều kiện đau quan trọng thế nào
    Được khongbietgi2007 sửa chữa / chuyển vào 16:23 ngày 21/11/2009
  2. nmt83

nmt83 Thành viên mới

Nghe đồn nếu ko đạt được 7 điểm AV thì bạn có thể học thêm 1 năm professional year để được cộng 10 điểm cho đủ điểm ở lại.
    Tháng 1 năm sau, bọn nó lại đổi luật nửa rồi các bác ạ : ai muốn xin skill của VETASSESS thì phải chứng minh là đi làm ít nhất 1 năm. Chán quá đi thôi.
  3. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Chỗ nào đề là người thân bảo lãnh là vào ưu tiên thứ 2 vậy pác? Có sponsor của employers thì ko nói còn sau đó là CSL luôn.
  4. khongbietgi2007

5. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

người thân bảo lãnh chỉ có tác dụng cộng điểm thôi. Đủ điểm rồi thì cho vào cung chỉ có tác dụng trang trí.
    anyway, anh chị họ thì cũng chẳng bảo lãnh được
  6. khongbietgi2007

Đây là bản update mới nhất, trong đó có state :
    Under the Ministerial Direction, the following processing priorities (with highest priority listed first)
    apply:
    1. Applications from people who are employer sponsored under the ENS and the RSMS.
    2. Applications from people who are nominated by a State/Territory government and whose
    nominated occupation is listed on the Critical Skills List (CSL).
    3. Applications from people who are sponsored by family and whose nominated occupation is
    listed on the CSL.
    4. Applications from people who are neither nominated nor sponsored but whose nominated
    occupation is listed on the CSL.
    5. Applications from people who are nominated by a State/Territory government whose
    nominated occupation is not listed on the CSL
    6. (i) Applications from people whose occupations are listed on the Migration Occupations in
    Demand List (MODL).
    and
    (ii) Applications from people who are sponsored by family and whose nominated occupation
    is not listed on the CSL.
    7. All other applications are to be processed in the order in which they are received.
    Link http://www.immi.gov.au/skilled/general-skilled-migration/pdf/faq-priority-processing.pdf
    Như vậy yếu tố người thân sponsor rất quan trọng , nó có thể tạo nên sự khác biệt từ 1 đén 3-4 năm . Bi h đi học suông ở Úc ( nhất là ngành IT ... thối ) thì cứ chờ dài cổ .
    P/S: Kiểu này đám cưới giả với cty ma mọc lên như nấm, bác gì có ý định làm ăn còn chờ gì nữa
    Được khongbietgi2007 sửa chữa / chuyển vào 04:51 ngày 22/11/2009
  7. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Có trong CSL thì kiểu gì cũng nhanh thôi. Yếu tố người thân này ko quan trọng rồi. Đã trong CSL thì đc giải quyết sớm, cái kia là kiểu cho vào thêm cho có. Thường những ai cần sponsored bởi người thân thì ko đủ điểm hoặc ko nằm trong CSL, ko nhớ đọc đâu thi ftrong CSL đc processed trong 3-6 tháng. Thêm yếu tố cao nhất ở list cũng ko thể khác biệt 1-4 năm đc .
  8. Adamour

Adamour Thành viên mới

Có một chuyện cười như vầy:
    Tèo: Các bạn thân mến, cơn bão vừa rồi đã làm chết 100 người trong đó có một diễn viên nổi tiếng"
    Tí: Diễn viên nào vậy?
    Tèo: Biết ngay mà, you chỉ để ý đến tên diễn viên thôi.
  9. igrpvn

igrpvn Thành viên mới

các bác cho em hỏi điều kiện 1, employẻ sponsor, giả sử như bác em ở bên đó có phòng mạch và bão lãnh cho em qua làm việc? diều này có dc ko?
  10. heocon0506

heocon0506 Thành viên mới

Các bác cho em hỏi, em có bằng đại học và 5 năm kinh nghiệm.
    Em có bà con ở bên kia.
    Điểm IELTS của em là 6.5
    Em có 5 năm kinh nghiệm làm việc.
    Vậy cho em hỏi, giờ em định cư kiểu skill, thì bằng cấp của em phải đưa lên đại sứ quản để thẩm định? người ta thẩm định như thế nào? vì thực ra bằng của em là bằng giả, thật là ngại nhưng mà em nói thật cho các bác biết để có gì các bác cho em lời khuyên. Liệu khi đem bằng này lên thì người ta có gọi về trường để xác nhận ko?