1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

SQ không thẩm định mà tuỳ thuộc vào ngành nghề, sẽ có 1 tổ chức của Úc thẩm định bằng cấp của bạn (nếu có cả bảng điểm giả nữa thì khâu này cũng thoát). Sau đấy người ta sẽ yêu cầu bản sao bằng cấp và bảng điểm được trường niêm phong và gửi trực tiếp cho người ta. Đến đây thì tắc.
  2. heocon0506

heocon0506 Thành viên mới

vậy cho mình hỏi, nếu mình chỉ là người đi phụ với vợ, vì theo như bạn thì như vậy ko dc, minh sẽ đi du học nhưng nguoi dương đơn chính là vợ mình, thì bằng của mình có bị thẩm định hay kiểm tra gì ko? bằng mình cũng có bảng điểm. nếu mình đem theo và nộp cho sứ quán thì có sao ko?
  3. alexanderthegreat

Không hiểu ý định của bạn ra sao. Bạn định đi học hay đi làm?
  4. heocon0506

heocon0506 Thành viên mới

mình định sang đó làm việc luôn bạn à
  5. coneyhoang

coneyhoang Thành viên mới

Chào mọi người,
    Câu hỏi này không biết post vào đây có đúng không, hy vọng không bị move đi topic khác : mình muốn biết thêm về những chính sách xã hội mà một người có PR được hưởng (không biết có cần liên quan đến visa subclass hay không, nhưng của mình là 175), những chính sách về bảo hiễm xã hội, y tế, trợ cấp thất ngihệp, còn em bé 4 tuổi đi học pre-school có được free hay không, còn mình là PR đi học đại học có được miễn giảm học phí so với SV quốc tế không.
    Cảm ơn nhiều lắm
    Nếu không trả lời hết được thì các bạn cho mình cái link để timh hiểu cũng được (nhưng tốt nhất là có câu trả lời của mọi nugơi, nhứng người đã trải qua những kinh nghiệm thực tế ở Úc :-)
  6. Diego86

Diego86 Thành viên mới

Mong các cao thủ ra tay trả lời hộ mình chút nhé. Hồ sơ 485(TR) của mình đã được giao cho case officer; giờ thấy nó xét 485 nhanh ghê.
    Và tiếp theo mình sẽ định đưa bạn gái vào hồ sơ PR sắp tới. Bạn mình có đủ các tiêu chuẩn (IELTS, Skill assessment, 2 years study) để cho mình 5 điểm. Nhưng vấn đề là mình đang sống ở Canberra (Trước đây sống ở Sydney), còn bạn mình giờ vẫn sống ở Sydney. Thế nên chỉ co'''' evidence là ảnh, bank account, điện thoại, chat, v.v... Như thể mình có thể đưa bạn mình vào application để được 5 điểm không nhỉ? Nếu chưa được thì minh phải làm thế nào?
    Xin cảm ơn các cao thủ trước!
    Được Diego86 sửa chữa / chuyển vào 16:03 ngày 25/11/2009
  7. alexanderthegreat

Hỏi rất thiết thực . Trước hết phải tìm hiểu xem nó lợi lộc gì chứ nhiều người vẫn nghĩ có PR là như vào thiên đường nên bỏ rất nhiều công sức, tiền bạc (đôi khi 1 chút gian dối nữa ) và khi có PR rồi sang đây lại thất vọng
    -Bảo hiểm XH: cũng giống như VN thôi, ai nộp thì khi về hưu sẽ có tiền, nộpp ít có ít, nộp nhiều có nhiều.
    - Y tế: không có thu nhập hoặc thu nhập thấp thì nhà nuoc lo, thu nhập cao 1 chút thì nhà nước thu (thông qua thuế). Tiền thu khá cao (để bao mấy chú nghèo không phải nộp). Ai mua bảo hiểm tư thì thôi. Chuyện này dài, lúc khác bàn.
    - Pre-school: chẳng ai được miên phí cả (kể cả công dân). Gửi trẻ cực đắt từ vài chục đến cả trăm $/ ngày. Thường bà mẹ nào lương bèo thì đẻ xong nghỉ việc vài năm trông con luôn vì lương không đủ tiền gửi trẻ. Lương trung bình cũng chưa chắc đủ.
    - Trợ cấp thất nghiêp: 2 năm đầu tiên là 0 ( nhiều người quan tâm đến cái này quá )
    - Đi học DH : được giảm tiền so với sv quốc tế, giảm bao nhiêu tuỳ trường. Lấy cái này làm mục tiêu xin PR thì không bõ chút nào. Nhiều người lấy cái này làm mục tiêu nhưng có PR sang đây rồi, lo đi rửa bát nên cũng chẳng có thời gian đâu mà học.
  8. coneyhoang

Cảm ơn pác Alex đã trả lời raát nhanh, nhưng mà túm lại thì chế độ xã hội và phúc lợi của Úc có gì tốt mà thấy người ta toàn ca ngợi
    úc và canada luôn đứng đầu thế giới vể mấy cái khoản này mà hihi...thú thực là cũng hơi lo vì thấy sơ sơ cũng gần giống Vn, ai có kinh nghiệ thì mình cũng hỏi luôn là thực sự mọi người ở bên đó thấy chất lượng cuộc sống và tiêu chuẩn ssóng có thực sự đáng để mình tới đó không, hy vọng câu này không lạc đề, mình chỉ muốn chiếu theo cái nhinf về các chế độ xã hội và độ hài lòng của người dân khi ở đó thôi, chứ thực sự mỗi người khi chọn úc làm điểm dến chắc cũng có những lý do riêng của mình
    Chào cả nhà, have a nice weekend
  9. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Úc và Canada đứng đầu thế giới theo tiêu chí nào và ai xếp hạng hả pác? Có phải mấy cty nhập cư xếp ko?
  10. coneyhoang

[/quote]
    Úc và Canada đứng đầu thế giới theo tiêu chí nào và ai xếp hạng hả pác? Có phải mấy cty nhập cư xếp ko?
    [/quote]
    không phải vậy đâu bạn, theo mình thấy trên một số cuộc bình chọn (đại loại như những to tốt nhất tg etc... ) thì luôn thấy có tên các thành phố của úc, và can thôi, chứ tất nhiên là không phải mấy cty nhập cư quảng cáo rồi. Nhưng dù sao quan điểm của mỗi người đều khác nhau, nên mình cũng mong muốn được nghe đánh giá của mọi người đã thực sự trải nghiệm ở đất nước này thế nào thôi
    Cảm ơn!