1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Adamour

Adamour Thành viên mới

Nếu đã có PR thì nên vào QT luôn cho nó dễ đi lại. Vâng, trách nhiệm, quyền lợi, vinh dự, đóng góp cho xã hội ... blah blah blah.
    Nếu thu nhập thấp quá thì chính phủ trợ cấp, hình như cao nhất 50% tiền giữ trẻ, rồi trợ cấp nuôi con, trợ cấp tiền thuê nhà. Đó là dành cho gia đình PR có con nhỏ. Đứa con là người Úc nên được trợ giúp. Còn PR không thì ... như trên, sau 2 năm mới có Centrelink (ba cái trợ cấp thất nghịp này nọ)
    Nếu thu nhập khá hoặc rất khá thì khoản này ít dần và hết.
    Các bà mẹ Úc thuê osin không được nên phải ở nhà nuôi con, rồi childcare phải chờ cả năm nó mới nhận trẻ nên cực chẳng đã phải nghỉ ở nhà 1 năm. Chứ đang đi làm lương 50-60 ai muốn nghỉ nào?
  2. vinhvinh

vinhvinh Thành viên mới

Anh Alex cho em hỏi , nếu đủ 120 points thì có chắc chắn là mình xin được PR hay không , hay còn tuỳ thuộc vào thằng xét hồ sơ nó có cao hứng hay không ?
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Có 1 tỷ điểm cũng chưa chắc chắn
  4. thaiwhore_18

thaiwhore_18 Thành viên mới

Các Bác làm ơn cho em hỏi?
    trong box có ai co kinh no kiếm 900h cho cookery ko ạ.Làm ơn chia sẻ giúp e với. E sang năm apply PR rồi ma h này vẫn chia kiếm đc chỗ làm để lấy 900 h kinh no, em lo quá
    Các Bác có biết chỗ nào hay agent nào môi giới chỗ làm chi giúp em với
    Email cua em la tinhtiecnuoi_73@yahoo.com
    sdt 0401083397
    thanx các Bác
  5. Midorihibiki

Midorihibiki Thành viên mới

Xin chào các anh các chị! Em hiện đang có mama và đứa em đang du học bên Úc thì nghe họ nói là điều kiện vật chất ở bên Úc rất tốt nên em cũng muốn qua đó cày bừa phát triển sự nghiệp cho bản thân (cũng là làm công thôi ).
    Em tính sẽ xin di dân theo diện nghề Úc đang cần là IT về lập trình Microsoft + người thân bảo lãnh (là cậu em).
    Hiện tai bằng cấp và kinh nghiệm của em như sau:
    + Hiện 25 tuổi
    + Đã tốt nghiệp cấp 3.
    + Lấy được chứng chỉ lập trình viên quốc tế của tập đoàn Ấn Độ Tata infotech cấp (nghe quảng cáo là ngang với trung cấp nghề ).
    + Có bằng MCPD của Web Application 2.0 và MCTS SQL Server 2005 của Microsoft cấp.
    + Hiện em đã đi làm được hơn 1 năm tại 1 công ty nhà nước ở phòng ban IT lo việc truyển khai phát triển và bảo trì một số ứng dụng quản lý thông tin cho công ty.
    + Anh văn thì tính tháng 1 em sẽ học và chắc là lấy 6.0 cho mỗi kỹ năng thì không có vấn đề.
    Sau khi xem xong 3 trang này:
    Visa 176 http://www.immigration.vn/Dinh_cu_Uc/Visa_176_Ky_nang_co_bao_lanh/45
    Thang điểm xét tuyển http://www.immigration.vn/Dinh_cu_Uc/Danh_cho_nguoi_co_trinh_do/Thang_diem_di_tru_Uc_cho_dien_tay_nghe/3-83
    Ngành ngề mà Úc đang cần MODL http://www.immigration.vn/Dinh_cu_Uc/Danh_cho_nguoi_co_trinh_do_ky_nang/Nganh_nghe_dang_can_gap_o_Uc_MODL_/3-89
    Thì em tính nhẩm là mình có thể thỏa được >=105 điểm bao gồm:
    Kỹ năng tay nghề 40 điểm vì bằng của em là bằng nghề + độ tuổi được 30 điểm vì em hiện là 25 tuổi +IELTS được 6.0 điểm cho mỗi kỹ năng thì được 15 điểm + Ngành nghề đang cần và có ít nhất 1 năm kinh nghiệm nên được 15 điểm + Ngôn ngữ tiếng Việt thành thạo 5 điểm
    Vậy theo mấy anh chị em có vấn đề gì trong việc xin di dân sang Úc không ạh? Ngoài ra em đọc thấy là bằng cấp sẽ do 1 công ty đứng ra thẩm định vậy không biết nó có yêu cầu mình làm bài kiểm tra lại chất lượng không vậy ?
    Xin cám ơn các anh chị đã đọc bài của em!
    Được Midorihibiki sửa chữa / chuyển vào 07:48 ngày 23/12/2009
  6. alexanderthegreat

Nói em đừng buồn, em được mỗi tiêu chuẩn về tuổi .
    Về các yêu cầu thì em chịu khó đọc trên website của Bộ Di trú Úc (tự tìm nhé ) chứ đọc mấy trang quảng cáo kia người ta vừa đưa thông tin không chính xác, vừa dịch không đúng (cái này không rõ là vô tình hay cố ý nữa ).
    Tất cả các tiêu chuẩn khác em đều không đáp úng được (kể cả tiêu chuẩn tiếng Việt ). Em chịu khó tìm đọc lại vì những cái này nói rất rất nhiều lần rồi.
    Tặng cho bớt buồn
  7. Midorihibiki

Midorihibiki Thành viên mới

Thì ra em đã bị thuốc . Đúng là giờ tìm đọc ba cái này thiệt là nhức đầu thôi để em nhờ luật sư ở trung tâm tư vấn bên Úc lẫn bên đây nói rõ xem sao đã. Cám ơn anh nhiều!
    Trong khi chờ đợi em cứ học anh văn lấy bằng IELTS, học tiếp lập trình và tập tạ cho đô lên vậy biết đâu có em nào bên đó về đây thấy em xinh trai mà dzớt dùm .
  8. fruitsalad

fruitsalad Thành viên mới

hi cả nhà,
    em sẽ học xong bachelor vào tháng 5 năm sau và dự định sẽ apply PR khi đó. em có nên chuẩn bị lý lịch tư pháp bên VN ngay từ bây giờ ko? vì hiện tại em đang holiday ở vn.
    Thx very much!
    regards
  9. alexanderthegreat

Trước thấy nói là làm PR on-shore trung bình mất 7 tháng, giờ chắc là lâu hơn. Coi như là 7 tháng thì đến khi người ta yêu cầu, lltp của em cũng quá 12 tháng rồi. Làm cũng không quá phức tạp đâu em, khi nào người ta yêu cầu thì hãy làm.
  10. anhphamhn

anhphamhn Thành viên mới

Chào các anh chị,
    Em muốn hỏi trường hợp nhà em,
    - Hoàn thành Phd tháng 1.2010 (linguistics) tại Úc (đã ở Úc 4 năm)
    - Có chứng chỉ NATTI translator (tháng 12.2009)
    - Tuổi trên 30
    Nếu apply onshore thì cũng đủ đk nhưng mà lại phải ở lại Úc để chờ pr (chả biết bao lâu) nên bọn em thích apply offshore, vì xã em muốn quay về VN làm việc trong khi chờ đợi pr (ngành claim là translator nên e rằng thời gian xét pr sẽ rất lâu). Nhưng đang băn khoăn nếu apply offshore thì vụ 12 tháng kinh nghiệm có bắt buộc không khi mà xã em vừa mới hoàn thành Phd.
    Giải thích hơi lủng củng mong các anh chị giúp đỡ.
    Cảm ơn nhiều.
    Được anhphamhn sửa chữa / chuyển vào 13:28 ngày 26/12/2009