1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Nó sẽ làm chặt hơn thôi. Úc vẫn când người nhưng hiện tại vẫn nhận phải một số người nó không cần . Ngừng nhập cư thì Úc lấy đâu ra nhân lức cho tương lai. Đóng cửa nhập cư với du học sinh thì ngành xuất khẩu giáo dục của Úc chịu thiệt đầu tiên.
    Đấy là nói chung các ngành, còn nói riêng thì y tá chẳng có gì lo cả. Lương không quá cao nhưng bao giờ cũng cần. Thậm chí không thích Úc thì có thể kiếm việc ở Mỹ hay UK nếu tiếng Anh tốt 1 chút.
  2. NhaSo13

NhaSo13 Thành viên mới

Chào các anh chị, lâu quá em mới vào lại đây.
    Em được chấp nhận VISA PR rồi nhưng bọn di trú Úc chỉ gửi cho mỗi cái email với cái PDF thôi, em chẳng biết tiếp theo phải làm thế nào. Người nhà em bên Úc call hỏi nó thì nó nói VISA được chấp nhận rồi, còn làm gì tiếp thì tùy ở Việt Nam, bọn nó hết trách nhiệm.
    Em phải làm gì tiếp đây các anh chị?
  3. NhaSo13

NhaSo13 Thành viên mới

Em nghĩ là được, vì chị họ em vừa bảo lãnh em xong ...., chỉ cần chứng mình là mẹ của chị em với mẹ em là 2 chị em :D
  4. alexanderthegreat

Thì em xem cái email với cái pdf ấy bảo em làm gì thì làm theo thôi .
    Nếu anh không lầm thì cứ in cái pdf ra rồi mang lên phòng lãnh sự (cùng với hộ chiếu) là người ta in visa rồi cộp vào thôi. Bạn nào mới làm gần đây xác nhận giùm
  5. phpt

phpt Thành viên mới

Bạn na`o có timeline cua PR cho ENS có thể share cho mọi người biết được kô. Cảm ơn bạn trước.
  6. coneyhoang

coneyhoang Thành viên mới

Đúng rồi đó, em vừa mới có visa; chỉ cần in file đó ra đem lên + passport tới lãnh sự quán để dán visa vào passport là xong, theo mình nhớ thì trong cái thư từ DIAC thì nó nói trong mục evidence visa đó. Ko cần tất cả mọi người phải có mặt, 1 người đại diện đi làm là được (trong dk apply cho nhiều người)
    Good luck
  7. NhaSo13

NhaSo13 Thành viên mới

Cám ơn các anh chị, để em lên lãnh sự quán hỏi :D
  8. ductrungvn

ductrungvn Thành viên quen thuộc

Ở đây có anh chị nào đã xin PR thành công cho ngành Engineer rồi không ạ.
    Cái assessment của Engineer Australia nó yêu cầu phải viết cái "Competency Demonstration Report" (CDP) bao gồm: CV, continuing profession development (CPD) listing, 3 (three) career episode reports (CERs), summary statement. Tổng cộng cũng phải tầm 20 trang essays. Ngại nhất là 3 cái career episodes, thường là phải viết từ kinh nghiệm làm việc ra. Em thì chưa có tý kinh nghiệm nào, chắc phải lôi cái đồ án tốt nghiệp với cái lúc thực tập ra viết.
    Có anh chị nào đã làm rồi, làm ơn cho em copy tham khảo được không ạ? Mấy hôm nay lọ mọ ngồi đọc suốt mà vẫn chưa biết phải viết bắt đầu từ đâu. Em cảm ơn nhiều
  9. coneyhoang

coneyhoang Thành viên mới

À nhân tiện cho mình hỏi luôn là trong grant letter nó nói rằng mình PR thì được hỗ trợ tiền vé máy bay 1 chiều tới úc, nhưng làm cách nào để lấy được cái discount này vậy, vì nếu mình đặt mua vé của các hãng hàng không thì có liên quan gì đến visa gì đâu? hay la mua rồi sang bên kia được khai để lấy tiền lại? Ai có kinh nghiệm chỉ giúp với
    Thanks,
  10. alexanderthegreat

Grant letter ngày xưa không nhắc đến cái này . Bạn có thể scan rồi gửi lên (hơạc gõ lại) đoạn nó nói về vấn đề này được không? (xoá/ che tên tuổi và các thông tin cá nhân, nếu có). Xem cả đoạn mới rõ ý tứ nó được.
    Nói lan man 1 chút. Trong Nam (cụ thể là SG), các trò định cư hay vượt biên ... phổ biến hơn ngoài Bắc nhiều. Chỉ cần trông hơi khá thường 1 chút là đi đâu (café, hớt tóc, Karaoke, massage....) là các em hỏi ngay "anh là VK à?" hay "anh ở bển về à?" . Trông mình chắc cũng không bình thường lắm nên đi đâu người ta cũng nghĩ là VK (nên chém cũng nhiều). Thậm chí có lần dẫn chú VK Mỹ đi chơi các em karaoke cứ khẳng định mình mới là VK còn chú kia thì là VC .
    Lúc lấy visa PR thì đang ở SG. Ra mấy phòng vé hỏi thử giá thì người ta nói ngay" Nếu là sv du học thì giá là ngần này còn nếu đi định cư thì giá là ngần này...." (giảm vài chục thôi).
    Sau đấy về HN đi hỏi vé thì người ta trả lời "Giá 1 chiềungần này, 2 chiều ngần này...". Hỏi "đi vượt biên thì giá giá bao nhiêu?" thì dân các phòng vé cứ ngớ hết ra chả hiểu mình nói cái gì. . Giải thích nó càng không hiểu.
    Sau nói với Qantas ( chào vé giá thấp nhất lúc ấy) nói trong SG người ta giảm giá như thế thì văn phòng HN có giảm không thì được trả lời "để em gọi vào SG xin ý kiến". Hôm sau người ta gọi lại bảo " chúng em bớt anh 20$ và tăng hành lý ký gửi từ 20 lên 30 kg". Ít còn hơn không , thế là lần ấy sang Úc đi Qantas, ủng hộ quê hương mới .