1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. metavana

metavana Thành viên tích cực

Bạn muối dùng kiểu học 1.5 năm -> kiếm việc -> học típ 0.5 năm nữa rồi apply PR
    Xin thưa là việc bên này ngoài mấy dạng như waiter, waitress, farmer gì đấy thì ít nhất phải có cái PR hay TR đã thì employer mới chịu.
    Để đỡ mất công học xong 1.5 năm rồi lại phải tốn tiền tốn công cho visa extension (cũng khoảng 700 đô đấy) thì bạn nên học thẳng cái khóa 2 năm cho rồi
    học phí của UQ mắc gần gấp đôi của Griffith. Nếu ở lại thì học trường nào chả quan trọng mấy, nhất là accountancy thì nội dung học thì cũng giống nhau thôi.
  2. DormDaze

DormDaze Thành viên mới

Em định học 1.5năm --> học tiếp 0.5 năm ---> xong đi làm. Tại theo em nghe ngóng thì muốn đi làm bên kia fải có cái chứng chỉ hành nghề trc đúng ko ạ?
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Muốn đi làm thì trước hết cần có PR, không thì ai nó nhận. Không có PR thì về quê, ở lại rửa bát cũng khó. Accountant thì làm quái có chứng chỉ hành nghề nhỉ?. Ai trong nghề vào ới 1 câu cho rõ (CPA không gọi là chứng chỉ hành nghề nhé).
  4. metavana

Cũng thắc mắc về cái thuật ngữ "chứng chỉ hành nghề". Mình đoán đó là cách dịch của trung tâm tư vấn cho cái "Skill assessment". Nếu vậy phải học đủ 2 năm bạn à.
  5. killing_time

killing_time Thành viên mới

Mình đã đọc hết toàn bộ 3 parts của topic này. Thú thực là có cái hiểu, có cái bỏ qua vì cũng chưa gặp đến nên đọc có qua loa chút. Chắc phải nghiền lại 1 lần nữa.
    Nhờ các bạn tư vấn giúp mình.
    Nếu mọi cái được như tính toán thì tốt, không thì lại phải xoay từ từ rồi tính tiếp thôi.
    Mình tốt nghiệp Đại học GTVT (Vietnam), bằng là civil engineering. Mình sẽ sang Úc học bachelor of engineering - civil engineering again :( vào đợt tháng 2 này ---> cái này là cũng tại có tham khảo topic này. Mình không có cơ hội xin PR offshore vì trước đây mình tốt nghiệp 2006 ra trường đi làm rồi mới về lấy bằng 2008 - và việc claim exprerience kô có được. Trước định học master nhưng cũng 2 năm mà EngineerAUS không có assess nên quay sang học lại bachelor.
    Sau này mà có chuyển biến gì mình tính sẽ học tiếp professional year nữa hoặc lên master sau.
    Đọc part 1 thì cũng có trường hợp nói về học bachelor lại như architect nhưng không thấy kết quả như thế nào. Bạn nào biết cho mình hỏi trong trường hợp của mình học bachelor 2 năm (mình được exempt 2 năm) thì sau ra trường việc xin skill assessment của EngineerAUS có gặp rắc rối khó khăn gì không?
    Mình hỏi luôn vụ nộp hồ sơ xin PR. Trước khi nộp hồ sơ PR 1 năm thì nên chuẩn bị IELTS, (lúc đó cái ielts của mình hết hạn mah) - sau đó đến khi có được letter of completion rồi thì lodge hồ sơ xin PR (có bạn nào hướng dẫn vậy). Nhưng cho mình hỏi là lúc đó phải xin được skill assessment đã chứ. Việc xin skill assessment với tình trạng mình trình bày có mất thời gian không?
    Mình năm nay đã 27 (1982) tuổi rồi, tính đến ngày tốt nghiệp (suôn sẻ) 12/2011 và đến 7/2012 mình mới bước sang tuổi 31, giả sử mình có rớt mấy môn và phải học thêm 1 kỳ ~ 6-7/2012. Các bạn cho mình hỏi trong trường hợp đó để lấy cái letter of completion có kịp trước thời hạn 7/2012 không? (cài này mình không biết vì chưa biết các hoạt động của các trường Úc thế nào).
    Các bạn thông cảm mình hỏi vậy để chuẩn bị trước tinh thần, biết được gì hay cái đó. Sau này mình học ở đó rồi chắc không có thời gian nhiều để tìm hiểu, lúc nào việc đến thì mới lo mah .
  6. metavana

KO biết bạn học trường nào chứ mình chưa thấy trg nào ở úc cho cre*** quá 25% của 1 course (tương đương với 1 năm học)
    Yêu cầu của skill assessment thì bạn xem ở website của Eng Aus, có hướng dẫn cụ thể. Mất khoảng 4 - 8 tuần đấy.
    Letter of completion sẽ có vào khoảng 4 tuần sau khi kết quả của học kỳ đó công bố. Bằng thì thường có 2 đợt confer vào 1 năm (tháng 8 và tháng 12)
    Có skill assessment thì mới logde cho PR đc. Ielts thi càng sớm càng tốt, nhưng đừng sớm quá sẽ hết hạn. Hầu hết những ng mình quen đều thi đến 3 - 4 lần.
  7. ductrungvn

ductrungvn Thành viên quen thuộc

Sao lại ko có assess Em có mấy bạn học cùng khóa bên này cũng chỉ học Master về engineering ở bên này 2 năm, còn học Bachelor ở nhà vẫn thấy người ta qua được assessment của Engineer Australia thành công mà.
  8. metavana

Bạn của bạn đã apply bao lâu rồi. Theo hiểu biết của mình thì Eng Aus đã thay đổi criteria cho skill assessment. Cụ thể là chỉ chấp nhận trực tiếp Bac of eng.
    Với master of eng thì xét case by case dựa trên các môn học của trg, kinh nghiệm, có thể bắt write up some projects. Nói chung là bằng master of eng ko thì chưa đủ full criteria với Eng Aus. Cụ thể đánh giá thế nào thì cứ submit hồ sơ đi gùi chờ kết quả. Cho nên đi theo hướng master of eng đều bị các ng tư vấn hiện nay nói là risky và ko guarantee đc skill assessment của Eng Aus.
    Để ý sẽ thấy các trường hiện nay đều bỏ hầu hết các khóa master of eng chuyên về kỹ thuật thuần túy (đặc biệt là civil eng như QUT, UTS từ 2009).
  9. killing_time

Cám ơn các bạn đã góp ý.
    Mình có xem web của EngineerAUS nhưng không có thông (vì không tìm thấy gì có ích cho thời điểm này). Khi mình học xong 2 năm bachelor bên Úc, mình apply skill assessment thì sẽ apply theo dạng Australian qualification, mình đọc form của nó thì nó yếu cầu certified degree (or letter of completion), academic transcript..etc. Mình muốn hỏi là khi đó vì là bằng mình đạt được đã được exempt một số subjects rồi thì khi assess có bị khó khăn gì so với loại bằng bình thường không (4 năm). Trên web nó không có đề cập vấn đề này, nên có bạn nào biết trường hợp tương tự thì cho mình biết.
    Trong "MigrationSkillsAssessmentBooklet" có ghi là :
    "Please note that if your Australian qualifications are at
    the post-graduate level (eg, Postgraduate Diploma, Master
    of Engineering, PhD) but your undergraduate engineering
    qualifications are from overseas you cannot apply using
    this pathway.
    Master hay PhD về engineering mà học bên đó thì nó đâu có assess đâu.
    Còn để xin PR offshore thì mình nghĩ có nhiều cái chưa ổn nên đã không đi theo hướng đó.
    Thứ nhất, giả sử có thành công sang đó mình sẽ làm gì, hồi mình ở New Zealand đã thấy mấy bác (civil) cặm cụi đi học tiếng Anh (35-40 tuổi) mà đâu có việc đâu.
    Mình bị cái dớp là bằng ĐH 2008, đã sang New Zealand rồi trong quá trình 2006-2009 mình làm tùm lum ah, không đúng ngành nên có làm ảo kinh nghiệm cũng khó quá.
    Hồi xưa mình đăng ký 3 trường là Usyd, UNSW và UTS, cả 3 trường đều chấp nhận cho mình học bachelor 2 năm, mình đã chọn UTS vì thấy học phí rẻ hơn, gần trung tâm và trường kỹ thuật....Trong part 1 của phần này còn thấy có bác architect học lại bachelor có 1 năm đó thôi (không nhớ trang nào nữa). Đây là course của mình :
    Course: Bachelor of Engineering - Civil Engineering
    CRICOS Code: 009478M
    Normal Course Duration: 4 Years
    Deposit Required: $11,472.00
    Advanced Standing: 96 cre*** points (4 Semesters)
    Revised Course Duration: 2 years
    Intake: Autumn 2010
    Deposit due: 31 January 2010
    Orientation starts: 15 February 2010
    Classes start: 01 March 2010
    Có gì chưa ổn mong các bác góp ý mình với nhé.
  10. killing_time

Như vậy thông thường 12 có kết quả, tháng 1 có letter of completion, như vậy cho mình hỏi đây là thời điểm apply để xin skill luôn đúng không, sau đó khoảng 4-8 tuần (mình có thấy nó ghi đối với Australian qualification thì up to 3 weeks) nhận được assessment rồi thì lodge luôn để xin PR?
    Trong trường hợp mình rớt 1-2 môn phải học lại, mình đăng ký sơm và hoàn thành sớm thì có nhận được letter of completion sớm không hả bạn.
    VD như ở Vietnam, một kỳ có 1 đợt học lại vào khoảng thang 3, có điểm thang 4-5 rồi sau đó xin letter luôn.
    Mình sợ qua tháng 7 mình sang tuổi 31 mất 5 điểm thì khổ, bây giờ càng ngày càng khó kiếm điểm quá trời ah.
    Người tính không bằng trời tình nhưng tính được bước nào hay bước đó.