1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Chưa thấy luật đề cập t/h này nhưng thiển ý thì vẫn là đợi 2 năm.
  2. dong1691

dong1691 Thành viên mới

Xin chao` các bác gân xa!
    Hôm nay mới lại vô nha` hỏi thăm
    Câu chúc các bác đâu năm
    Vui tươi hạnh phúc va` chăm học hanh`
    Con` em thi` rõ ranh` ranh`
    Xin Pi Rơ` chạy không phanh bao giơ`
    Nhưng chưa tới được giấc mơ
    Bây gio` cứ phải đợi chơ` ma` thôi
    Em có vi sa đợi rôi`
    Nhưng em không biết được mơi` ai không ?
    Bác nao` ranh` , biết , hanh thông
    Cho em vai` chữ khỏi khỏi trông mong nhiêu`
    P/S Em có Bridging visa , nhưng ma` loại C, như vậy em có được phép mơi` ba hay mẹ qua thăm được không ?
    Cảm ơn các anh ,chị!
  3. bagiadaukho

bagiadaukho Thành viên mới

Cả nhà thân mến, lâu lắm rùi tớ không vào đây 8 với cả nhà.
    Tớ có việc này mong cả nhà giúp tớ với nhé. Tớ muốn hỏi ở đây có bạn nào (hoặc bạn nào có người thân, quen) đang sinh sống tại Northern Australia không? Cho tớ làm quen với. Tớ rất cần sự giúp đỡ của các bạn đang sống ở đấy và nếu có thể thì cho tớ mượn tên, địa chỉ cũng được. Lý do không có gì "mờ ám" đâu, chỉ là tớ cần khai trong cai Sponsorship application form thôi à. Nếu được thì mong cả nhà giúp tớ với nhé. Tớ cần hơi gấp, mong bà con cô bác gần xa vận dụng mọi quan hệ giúp tớ với nhé.
    Tớ cám ơn cả nhà nhìu lắm lắm ấy :))
    Tết nhất đến nơi rùi, chúc cả nhà 1 năm mới vui vẻ, hạnh phúc và gặp nhiều may mắn trong các việc xin Pờ Rờ nhé :))
  4. Midorihibiki

Midorihibiki Thành viên mới

Xin chào các anh chị, các cô các chú . Em có vấn đề xin sự giúp đỡ của mọi người:
    Hiện tại gia đình em đang có 1 đứa em đang học lớp 10 ở Melbourne cũng đã lâu cùng mama em là người giám hộ đứa em , hồi đầu năm nay cả gia đình em cũng tính xin Visa tạm trú ở Úc trước rồi tính tới cả gia đình muốn xin định cư ở Úc luôn nên về thủ tục và điều kiện xét tuyển thì em cũng không rành lắm nên nhờ mọi người trên diễn đàn có ai hiểu biết về vấn đề này thì giúp dùm em, em xin cám ơn nhiều!
    Cả nhà em tính sẽ xin Visa tạm theo diện Business Owner (Provisional) (Subclass 160) hoặc State/Territory Sponsored Business Owner (Provisional) (Subclass 163).
    Theo tìm hiểu của em trên trang điện tử về vấn đề di trú của chính phủ Úc thì theo 2 diện này em có được 1 số thông tin hiểu biết như sau (nếu có gì thiếu sót mong mọi người giúp em ):
    http://www.immi.gov.au/skilled/business/160/
    http://www.immi.gov.au/skilled/business/163/
    Xét theo điều kiện đòi hỏi chứng minh tài sản hoặc tình hình của doanh nghiệp trong subclass 160 hoặc trong subclass 163 thì nhà em có thể thu xếp được. Tuy nhiên nếu theo diện 160 thì đòi hỏi người doanh nhân phải có ít nhất là 5.0IELTS mỗi kỹ năng và người đứng đơn phải dưới 45 tuổi thì vấn đề này đối với đối với mama em và papa đều không thể thỏa được. Còn nếu theo diện 163 thì không cần 5.0IELTS và dưới 55 tuổi thì mama em thỏa được. Tất nhiên nếu văn phòng luật sư của nhà em mà có thể thu xếp được vấn đề trên thì tốt.
    Tuy nhiên vấn đề em muốn nhờ mọi người giúp là theo 1 trong 2 diện trên thì người đứng đơn được phép dẫn theo gia đình của người đó qua Úc:
    With this visa you can:
    ?establish a new or existing business in Australia
    ?travel in and out of Australia any number of times as long as the visa is valid
    ?have your family accompany you to Australia. They will have access to work and study rights
    ?establish a pathway to permanent residence.
    Ở phần Eligibilty của family member thì cả 2 subclass đều giống nhau:
    You can include the following people in the application for this visa.
    ?your partner
    ?your or your partner''s dependent children
    ?other dependent relatives living with you.
    Vậy những ai trong gia đình mà mẹ em có thể dắt theo khi qua Úc nếu như hồ sơ xin Visa thành công:
    Ba em (65 tuổi).
    Mẹ em (người đứng đơn 52 tuổi, hiện cũng đang có visa người giám hộ cho trẻ đi du học).
    Em út của em(hiện đang có visa đi du học).
    Anh của em (28 tuổi).
    Bản thân em (25 tuổi).
    Mong mọi người giúp dùm vấn đề của em, em xin cám ơn nhiều.
  5. daothot

daothot Thành viên mới

Theo như trích dẫn của em ở trên thì chỉ có ba của em và em út của em là được ăn theo mẹ em.
    Anh trai em và em đều không phải dependant vì đã trên 18 tuổi.
  6. tran6011

tran6011 Thành viên mới

Hình như danh sách MODL bị hủy bỏ rồi hả các bác. Nghe thông báo bác Bộ trưởng di trú đã nói sáng nay. Các bác kiểm tra lại xem có đúng vậy không?
    Em copy lại:
    http://tuvan***ru.com/component/content/article/25-the-project/130-thaydoi
    Vào ngày 8 tháng 2 năm 2010, Bộ trưởng Bộ Di Trú và Quốc tịch, Thượng nghị sĩ Chris Evans, đã thông báo những thay đổi sau cho chương trình định cư theo diện tay nghề:

1. Hủy bỏ danh sách ngành nghề đang cần (MODL).
    2. Thay đổi Danh sách ngành nghề được phép định cư (SOL) trong nửa cuối năm 2010.
    3. Các hồ sơ xin định cư theo diện tay nghề đã nộp trước ngày 01 tháng 9 năm 2007 sẽ bị giới hạn và một khi đã cấp đủ số visa, các hồ sơ còn lại sẽ bị trả về.
    4. Thay đổi Thứ tự ưu tiên giải quyết hồ sơ.
    5. Xem xét thay đổi hệ thống tính điểm diện tay nghề.
    6. Yêu cầu thẩm định tay nghề cho các hồ sơ nộp theo các ngành Thợ nghề.
    Chi tiết có ở bản dịch này, không biết thực hư thế nào?
    http://tuvan***ru.com/thaydoi.pdf
    Được tran6011 sửa chữa / chuyển vào 19:40 ngày 08/02/2010
  7. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

đúng là hôm nay có thay đổi mới , đọc trên BBC ( http://news.bbc.co.uk/2/hi/asia-pacific/8503438.stm ) thì thấy sẽ làm khó hơn ( hoặc bỏ đi ) các ngành hairdressing , cookery và accounting , ưu tiên cho mining , engineering , health care và nursing ...
    còn thay đổi cụ thể thế nào phải lên dây ( http://www.immi.gov.au/skilled/general-skilled-migration/whats-new.htm ) digest từ từ đã :(
    Nhung nói chung thì càng ngày càng khó , để xem IT của mình thế nào ....
  8. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Sắp tới ta sẽ được chứng kiến các trường dạy nghề sập như ngả rạ.
    IT như cái phong vũ biểu của nền kt. KT đi xuống thì IT bị hi sinh đầu tiên (công việc, nhu cầu nhập cư...). Kt đi lên thì IT cũng được hưởng chút sái
  9. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Thế thời phải thế thật. Du học sinh bên Úc học IT và Accounting rất nhiều, thừa thì thừa thật. Ironically, thiếu thì vẫn thiếu rất nhiều. Thiếu người làm đc.
    Tàu Khựa có ảnh hưởng sâu rộng quá ta .
  10. btctilu

btctilu Thành viên mới

Hi mọi người,
    Mình mới có Pr hôm qua, tự nộp hồ sơ, ko cần agent gì hết.
    Mình nộp chưa tới 2 tháng là có PR, mừng quá!
    An chơi thôi!
    Cheers