1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Nếu anh có Ielts nữa thì mới đánh giá đc. Nhưng như trên cũng gọi là khả quan rồi.

Yếy tố gia đình ở đây ko ảnh hưởng (và dù có thì in practice, hiện giờ có cũng như không).
  2. AnhHung_Nup

AnhHung_Nup Thành viên mới

thanks ban, tất nhiên là phải đạt IELTS phải đuọc 6.0 cho mổi kỷ năng. mình thấy tình hình lúc này không khả quan như vài năm trước, nên mình không dám tiến hành làm HS.
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Lời khuyên đầu tiên: nhiều tuổi rồi thì đừng đi bạn ạ, không hoà nhập được đâu. Bạn làm ở VN ngần ấy năm, chắc cũng có 1 số thành công nhất định, bỏ cả sang đây không đáng.

Tuy nhiên, đoán là bạn vẫn quyết đi nên viết tiếp chút vậy ;))

Chị vợ không bảo lãnh được, bạn xem thêm ở đây

http://www.immi.gov.au/skilled/general-skilled-migration/176/eligibility-relative-sponsor.htm

kể cả bảo lãnh được thì như nhiều người từng đề cập, cũng không ăn thua.

Không ai hiểu rõ mình bằng bản thân mình. Bạn tự vào đây đối chiếu cộng điểm xem nếu được >=120 thì coi như được 80% (với luật hiện tại, không biết sau này nó đổi ra sao)

http://www.immi.gov.au/skilled/general-skilled-migration/175/eligibility-applicant.htm
  4. AnhHung_Nup

AnhHung_Nup Thành viên mới

Many thanks Alex, đúng như Alex nói sau hơn 10 năm lăn lộn ở VN mình củng có khá khá vốn. có có nhà ở SG và có nhà cho thuê. mình quan tâm nhiều đến vần đề bảo hiểm xã hội mình đã đóng hơn 10 năm qua. nếu làm thêm 10 năm nửa thì sau này về hưu lảnh trợ cấp hàng tháng hơi nhiều vì lương mình cao hơn nhiều so với măt bằng chung ở VN.
    thế nhưng 2 ngày qua gia đình chị vợ mình về VN và nói chuyện với vợ chồng là tìm đuòng đi nếu có khả năng. vì tương lai cho 2 đứa con. 2 vo chồng phải hy sinh tất cả.:((,
    ở cty mình thì biết 5 trường hợp đã đi qua Úc rồi và tất cả họ diều còn trẻ độc thân hoặc chưa có con cái.

còn về trường hợp mình thì sau khi tham khảo các site alex gui mình cộng lại đươc 110 diểm. nhưng tuong lai sẻ mất 5 điểm ở phần tuổi do out of range.
  5. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

rất thú vị , bác nên hỏi 5 người đồng nghiệp kia xem học đang làm gì với mức lương bao nhiêu để tham khảo. Chứ với kinh nghiệm 10 năm của bác sang bên này mà làm job lương của đứa mới ra trường ( đại loại 3tr tháng tương đương ở VN ) thì chán lắm bác ạ . :-ss( em ko có ý gì offense cả )
    Thứ ai là theo em thì để con cái nó sống trong tầng lớp thượng lưu ở VN vẫn hơn làm trung lưu ở Úc chứ nhỉ . Nếu con bác thông minh sáng láng, khoẻ mạnh , nhà bác có điều kiện thì con em bác đảm bảo nhận được những gì tốt đẹp nhất của XH .

E*** : ah.. just venting... diễn đàn này ko hỗ trợ strike word nhỉ .
  6. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Nhiều anh chị sang vì con cái, rất đáng quý. Nhưng giáo dục Úc tốt có vận vào đc nhiều ko thì cũng còn nhiều yếu tố khác. Nói thật sang đây gặp mấy gia đình VN, con cái họ ngoài tiếng Anh tốt hơn (thì tiếng Việt lại kém đi) thì so với cùng lứa ở VN ko hơn gì cả. Thậm chí khỏe hơn cũng không nốt. Ko học như trâu ngựa thì cũng ko đc, ko có cơ hội vào trường tốt, lạị abc xyz khác gì ở VN.

Anh khongbietgi nói rất đúng, duy có 1 điểm, thượng lưu ở VN thì cũng phải tiền triệu đô Mẽo trở lên. Vài chục triệu/tháng ở VN cũng chỉ là trung lưu thường thôi. Có điều sang đây để đạt mức trung lưu đó cũng chẳng dễ dàng gì.
  7. tatsuo

tatsuo Thành viên mới

4,5 năm kinh nghiệm làm software thì lương 100K/năm rồi
    10 năm là khoảng 150K/năm rồi -> vừa đủ sống cho cả gia đình
  8. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Nhà pác mơ đấy à? Mà lương xứ này là negotiate hết. Ko nhất định là lấy kn mà đo lương.
  9. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

đấy là lương của dân local , chứ chân ướt chân ráo sang thì phụ thuộc nhiều yếu tố lắm. Đầu tiên phải nói là em rất tôn trọng 10 năm kn ( rất significant ) nhưng đâu phải ko có người có 10 năm kn làm Woolies ( 10 năm kn embedded system -> Úc ko chuộng thứ này -> khó kiếm job ) hay là người có kn nhưng làm job 30K ...
    Sang thì tất nhiên hoan nghênh nhưng nên research kĩ thị trường Úc xem skill mình nó có cần ko, có cạnh tranh ko , etc... chứ em thấy risk nhất là những trường hợp họ hàng rủ sang rồi cứ sang... tính tiếp .
    E*** :
    trước khi đi ngủ bày tỏ sự ngưỡng mộ với bạn tatsuo , có lẽ lấy "số năm làm việc" trong ngành IT khó mà nói hết được giá trị , hẳn là bạn có niche skill nào đó rất giá trị, rất tò mò ko rõ bạn có tiện nói [:D]
  10. tatsuo

tatsuo Thành viên mới

Tớ vừa mới từ VN sang và tớ ở mức giữa 2 con số đấy