1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn có khả năng hoặc bạn may mắn hoặc cả hai [:D]. Tuy nhiên đấy không phải mức lương điển hình của dân làm IT/software, kể cả cho dân local.
  2. AnhHung_Nup

AnhHung_Nup Thành viên mới

n
    Thanks alex, tatsuo, khongbietgi and kimdung

sẳn đây mình cũng nói rõ về skill của mình luôn. mình expert J2EE, đã từng tham gia vào nhửng project rất lớn, khách hàng mình và đồng nghiệp mình ở Úc khá nhiều. sau khi hỏi thăm những người từng là khách hàng của mình họ bảo lương khoảng 6000 đến 7000 $ Uc 1 tháng. với mức lương này thì dủ sống cho gia dinh 4 người chẳng có save được gì.
  3. kimanhvk

kimanhvk Thành viên mới

Cam on ban Kimdung, kangaroo, khongbietgi va conank da nhiet tinh tra loi cho minh ve cai ACC.
    Minh nam nay cung 37t khong con tre nua. Co 4 con vi vay moi quyet dinh tim duong dinh cu Uc (hy sinh vi con). Minh chi co bang dai hoc (ke toan) truong dai hoc kinh te Tp. HCM va da hon 10 nam lam cho Siemens Vietnam. Minh noi them cai nay de nho cac ban tu van xem kha nang minh co the xin PR theo dang:
    1. lam kiem toan noi bo co bao lanh bang, IL 6.0
    2. lam ke toan, IL 7.0

Bay gio minh dang nop ho so de danh gia bang cap truoc. Cuoi nam minh se thi IL, hien tai dang khoang gan 6.0. Minh cung khong tu tin lam khi nop ho so theo dang nay nhung ben dich vu noi voi minh la duoc vi kinh nghiem lam viec cho cong ty nuoc ngoai cua minh. Nho cac su phu tren dien dan chi bao voi. Many thanks.
    Kim Anh
  4. alexanderthegreat

bạn viết tiếng Việt có dấu nhé [r23)]
  5. kimanhvk

kimanhvk Thành viên mới

Cảm ơn bạn Kimdung, Kangaroo, Khongbietgi và conank đã nhiệt tình trả lời cho mình về ACC.
    Mình năm nay cũng 37 tuổi, không còn trẻ nữa. Có 4 con vì vậy mới quyết định tìm đường định cư Úc (hy sinh đời mẹ cũng cố đời con!!!). Mình chỉ có bằng đại học (kế toán) trường đại học kinh tế Tp. HCM (chính quy) và đã có hơn 10 năm kinh nghiệm làm cho Siemens Việt nam. Mình nói kỹ để nhờ các bác tư vấn giúp mình xem mình có thể xin PR theo dạng:
    1. nghành nghề kiểm toán nội bộ, xin tiểu bang bảo lãnh, IL phải đạt 6.0 General Training
    hoặc
    2. nghành nghề kế toán, IL phải đạt 7.0 academic
    Bây giờ mình đang nộp hồ sơ để đánh giá bằng cấp cho cái internal au***or trước. Cuối năm mình sẽ thi IL. Hiện tại IL của mình gần 6.0. Mình cũng không tự tin lắm khi nộp hồ sơ theo bằng cấp của mình nhưng bên bọn dịch vụ nói là làm được cũng nhờ vào cái kinh nghiệm làm việc cho nước ngoài của mình. Mình nhờ các bác tư vấn cho mình với.
    Cảm ơn Alex đã có thiện ý.
    Kim Anh
  6. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Bọn nó có nói là nếu ko đc thì hoàn trả lại bn tiền hồ sơ các loại ko hả chị
  7. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

Nếu hồ sơ của chị (eventually) được chấp nhận thì loại 1 sẽ nhanh hơn loại 2 ( vì tiểu bang bảo lãnh có ưu tiên cao hơn -> đó là lý do tại sao chỉ cần IELTS 6.0 so với 7.0 -> yêu cầu thấp hơn vì nó "cần" hơn ) .
    Mà làm hồ sơ assess skill đâu có mắc đâu , ko rõ bọn công ty nó charge chị bao nhiêu. Thường cái skill này chả khó , nếu cty chị to , multinational thì đúng là có dc assess hơn thật
    Sau khi xong skill assessment rồi thì tính điểm , đủ điểm thì làm PR . Đến đây mới là may rủi \:D/ , chị nộp hồ sơ , đóng tiền cho bọn Úc ( sơ sơ 6000 thì phải , chưa biết thông qua "công ty" thfi mất nhiu ) . Sau đó ngồi chờ . Nếu rủi ko dc thì ko dc giả tiền lại hay sao ý , cũng có trường hợp nó trả lại tiền thì nên hỏi công ty khéo nó cuỗm mất . Còn phí dịch vụ công ty làm cho chị chắc ( chắn ) ko trả lại đâu
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    J2EE thì đúng là 1 trong những mảng cần thật, nhưng thông tin của bác khó mà quote cho bác dc rate chính xác lắm ( phải full resume mới "định giá" dc [:D] ) . Cách hay nhất là bác vào mấy trang seek.com.au , mycareer.com.au , etc... ( bác vào trang tìm việc ở đây mà xem - trc sau gì bác cũng dùng mấy cái này ) nghiên cứu xem thị trường nó sẵn sàng trả cho skill của bác nhiu , từ đó có vài con số trong đầu mà negotiate ...
  8. alexanderthegreat

Khuyên đầu tiên thì cũng giống nhứ khuyên bạn Nup: nhiều tuổi rồi thì không nên sang. Tôi nói khá nhiều về vấn đề này rồi, cả ở topic này cũng như phần 1 và 2 nên không nhắc lại nữa.

cũng vẫn biết là bạn không nghe nên lại nói tiếp [:D] là bạn đừng có tin ai, tụi agent cũng như mấy người trên này, kể cả tôi [:D]. Bạn vào web site của Bộ Di Trú mà kiểm tra xem mình có đủ điểm không.

http://www.immi.gov.au/skilled/general-skilled-migration/175/eligibility-applicant.htm

120 thì coi như có khả năng.

hiện tại cũng không khuyên ai làm theo diện bảo lãnh (theo đằng thân nhân cũng như vùng rừng núi)

Giờ bạn không được 6 điểm IELTS thì bạn học 2 năm nữa cũng không đủ để xin việc. Nuôi 4 con không đơn giản. Chờ đến khi nhà nước nuôi cho thì còn ốm.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Nói chung là người mới sang càng nhiều kinh nghiệm, nghịch lý thay lại càng khó kiếm việc. Bọn nó vẫn cần chó cún nhiều hơn ~X. Tiếng Anh mình không tốt, xin việc càng khó.

Nói vậy thôi, bạn được 110 thì sang sao được.Nhẽ ra nên tìm kế vượt biên sớm 1 chút [:D].

tránh lạc đề quá xa,những ai muốn nói tiếp về việc làm,xin gửi vào topic về việc làm

http://ttvnol.com/Oz/912969

nhưng bài lạc đề sẽ bị xoá không cần báo trước.
  9. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

Nghe qua em đã thấy có vấn đề rồi. Tại vì: một là chị làm Internal Au***or, hai là làm Accountant, chứ sao làm hai nghề một lúc được. Sau này DIAC nó còn kiểm tra lại work experience xem có phù hợp với mã nghề apply không nữa. Thằng bạn em sống dở chết dở vì nghe theo agent đó (tất nhiên không phải tất cả).

Chị Kim Anh không tưởng tưởng được xin job accounting ở đây khó thế nào. Nhiều người có bằng cấp Úc, CPA, kinh nghiệm cả đống ra mà communication skills yếu cũng không cạnh tranh được với các candidates khác. Không phải như ở VN là nộp hồ sơ xong rồi rung đùi đợi người kêu interview. Ở đây nộp hồ sơ xong rồi gọi cho agent, khéo léo thuyết phục nó hẹn mình tới phỏng vấn. Tụi nó interview mình sơ sơ qua điện thoại, thấy nói năng hoạt bát mới kêu tiếp. Đó là lý do tại sao IL nâng lên 7 cho ACC. Mà thực ra 7 cũng chẳng nhằm nhò gì ở cái xứ toàn native English Speaker cả.

Nhiều students xin ở lại có citizenship rồi, không xin được job đành phải bỏ về VN.

Còn nếu chị đơn giản chỉ cần qua sống, chỉ cần làm gì đó để kiếm tiền thì ok (em không offence đâu). Buôn bán khéo léo chăm chỉ thì vẫn kiếm được tiền, nhiều khi còn kiếm nhiều hơn người làm công ăn lương nữa. Có nhà đất ở VN rồi thì bán qua đây, đỡ phải trả home loan, còn nhiều nhà hơn nữa thì có thể cho thuê. Lưu ý là, chi phí childcare rất mắc cho trẻ mầm non, hơn 60 đồng một ngày, nhà nước trợ cấp cho khoảng 50%, lại còn after school care nữa.

Cuộc sống tốt cho một số người, không tốt cho một số người, không hoàn toàn màu hồng như tụi agent nó vẽ ra đâu
  10. kimanhvk

kimanhvk Thành viên mới

Kim Anh thật cảm động khi nhận được những lời khuyên, tâm sự nhiệt tình của kangaroo, conank, khongbietgi, alex và kimdung. Các bạn thật tốt và mình nghĩ không biết sau này mình có làm được một việc hữu ích như các bạn đang làm không nữa. Hay là cũng giống như mọi người sau khi có PR (nếu có) rồi biến mất!!!!
    Những thông tin từ các bạn đã giúp cho mình phải cố gắng hơn nữa (học tiếng Anh) và chuẩn bị cho mình một tinh thần là sẽ phải làm những việc không mong muốn.
    Ngày xưa mình cũng thuộc con nhà nghèo vào Saigon học nên việc cày bừa là mình không ngại khó khăn. Mục đích của KA là làm sao (phải hy sinh đời mình rồi đấy, vì bên này làm Trưởng phòng qua bên đó chắc làm cu li đây) cho 4 đứa con mà có điều kiện học thì tốt cho nó. Việc nhà cửa chắc mình cũng tự tin mua được cái nhỏ nhỏ. Gia đình bên chồng mình định mở business bên úc, nên nếu không tìm được việc thì mình làm công việc kinh doanh của gia đình bên chồng.
    Mình cộng lại chỉ được 105 thôi. Theo bọn agency thì theo dạng bảo lãnh của tiểu bang thì mình chỉ cần 100 điểm là đủ.
    Mình tìm được một agency, điều kiện thanh toán khá tốt, nếu không được thì mình mất khoảng USD 1.000-USD 1.500 thôi.
    Cảm ơn các bạn. Hẹn gặp lại.