1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thaiphv

thaiphv Thành viên mới

Cảm ơn anh Alex đã trả lời rất nhanh. Em chỉ không dám chắc vì case officer của ACS cứ yêu cầu em cung cấp giấy xác nhận kinh nghiệm làm việc ở công ty cũ, nhưng em thì không thể lấy được. Em hy vọng anh Alex và các bạn ở đây cho ý kiến giúp:
    - ACS thì yêu cầu: "[FONT=&quot]at least two (2) years of full time professional ICT work experience [FONT=&quot]in a field closely related to the nominated occupation".
    - IMMI thì yêu cầu: "[/FONT]at least 12 of the 24 months immediately before lodging your visa application" cho phần "Recent Work Experience" và "[/FONT]for at least three of the four years before the day of your application" nếu muốn có thêm điểm.
    Như vậy thì 3 năm làm việc ở công ty hiện tại có đủ không vậy?

Cảm ơn anh Alex lần nữa.
    Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;}
  2. em-be

em-be Thành viên rất tích cực

Luật mới (hình như bắt đầu từ năm tới) thì 3 năm experience overseas sẽ dc cộng thêm 5 điểm, 5 năm thì dc cộng thêm 10 điểm. Vậy thì cứ xin thêm giấy chứng nhận ở cty cũ nữa nếu muốn có thêm điểm

http://www.immi.gov.au/skilled/general-skilled-migration/pdf/points-testfaq.pdf
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Thiếu điểm thì cần phải cố nhưng đủ rồi thì cũng chẳng cần thiết. Còn trường hợp thaiphv thì là cũng muốn xin nhưng có vẻ không xin được nên mới lên đây than thở
  4. thaiphv

thaiphv Thành viên mới

Cảm ơn anh alex và bạn em-be. Mình đúng là không xin được xác nhận của công ty cũ, đành sử dụng xác nhận của công ty hiện tại. Để xem sau này ra sao rồi tính tiếp.
  5. lemonsweet

lemonsweet Thành viên quen thuộc

Mình học về Accounting but double major còn thêm 1 term nữa là xong, cũng đúng lúc nó áp dụng new point test. Mình vẫn gà mờ về PR các bạn tư vấn dùm mình 2 vấn đề nha:
    1. Nếu mình bỏ double major mà chuyển thành single thì mình có thể finish sớm vào cuối tháng 2 do có thể học hè. Như vậy có phải mình có thể thi nhiều lần IELTS đến khi đạt 7pt vì mình chưa hết hạn student visa và mình cũng không chắc là thi 1 lấn là được overall band of 7 hay bắt buộc sau khi tốt nghiệp trong vòng 3 tháng phải lodge PR? Các bạn có thể cho biết trình tự những việc cần làm để xin PR được hay không? vd: apply skill assessment --> TR if IELTS apply PR or apply skill assessment --> PR if IELTS = 7..

2. Nếu mình vẫn giữ double major, thì mình có thể lodge PR trước 1/7 hay không để tránh luật đổi rồi sau đó xin skill assessment k? Vì mình finish vào khoảng giữa tháng 6, hay mình phải đợi đến lúc có kết quả thì mới có thể xin PR được nhưng bị áp dụng luật mới?

Mong nhận được nhiều lơiì tư vấn chi tiết để giúp mình có nên giữ hay bỏ ngành kia không?
  6. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Bỏ double thì visa cũng bị ảnh hưởng theo. Học xong vào tháng 2 thì chak chỉ đầu tháng 3 là có kết quả, hết tháng 4 chak visa sẽ expire.

Apply onshore yêu cầu nộp hồ sơ xin (tự điền) trong 6 tháng nhưng với luật mới thì onshore hay offshore ko còn nhiều ý nghĩa nữa.
    Accounting cần Ielts 7.0 để thành công cái skill assessment, nếu ko phải học Professional Year.

Trình tự thì bạn ra agent hỏi hoặc đọc trên trang immi, nói trên đây đến Tết cũng ko xong. Mình khuyên bạn ra agent.

Có bảng điểm, letter of completion là coi như hoàn thành khóa học. Thi tháng 6 thì yên tâm là sẽ under the new one(s). Có điều cá nhân mình nghĩ năm sau Luật sẽ còn đổi nhiều. Như thế nào thì ko dám phán bừa.
  7. lemonsweet

Tks kimdung đã trả lời nhưng L vẩn chưa rõ:

>>>nếu giữ double mình sẽ thi giữa tháng 6 & có kq vào đầu tháng 7, vậy mình vẫn dưới luật cũ hay mới? giong như khongbietgi07 nói " sao kip ma dam don".......

Khi luật mới áp dụng, nếu k đủ điểm để xin PR thì có còn được xin TR k vậy các bạn? huhu càng hỏi càng rối bù, ai biểu mình sv nghèo k xiền đi hỏi agent đây

8. kimdung89

kimdung89 Thành viên mới

Ko đủ xiền đi hỏi agent nhưng đến lúc xin bạn muốn tự làm à? Ngay đến nhiều người rất am hiểu luật vẫn phải qua agent, chuyện lớn chứ ko phải đùa mà. Thành ra cuối cùng bạn vẫn phải nhờ thôi [:D]. Nhờ sớm 1 tí thì tốt hơn.

Và mình chỉ ra 2 cak, 1 là lên đọc immi 2 là ra hỏi agent. Mình khuyên gặp agent vì sợ bạn đọc trên kia rồi hiểu sai, làm sai dẫn đến xong luôn cả 1 quá trình. Nếu bạn ko biết gì về PR thì cũng ko ai trả lời hết đc "10 vạn câu hỏi vì sao" đc [:D]. Thành ra phải tự tìm hiểu kỹ 1 chút, chỗ nào quá khó hiểu thì hỏi. Nếu ko tự tìm hiểu thì khi hỏi, như bạn cũng thấy, càng rối tinh rối mù thêm. Và cũng đừng phụ thuộc vào mấy lời khuyên trên này, nếu sai bạn chịu bọn mình vẫn ngồi chém gió như thường.

Bạn ring để hỏi họ về visa. Theo logic bạn sang đây học 1 khóa từ Dip lên hết degree (hoặc cao hơn). Học hết Dip bạn ko học tiếp nữa. Bạn nghĩ visa bạn có bị ảnh hưởng ko, trong khi visa dư ra gần 2 năm? Nếu ko thì mình thấy cũng hơi lạ.

Mới. Xin TR vẫn đc.
  9. lemonsweet

Tks Kd so mux ... k biết bạn nào ở perth đã từng ở agent or biết agent nào đáng tin cậy có thể cho mình địa chỉ được không vậy?
  10. sNgoc

sNgoc Thành viên mới

Các bạn ơi cho mình hỏi: