1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

PR (Permanent Resident) - Part 3: các vấn đề về nhập cư Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi alexanderthegreat, 16/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bundoora

bundoora Thành viên mới

Các bạn ơi vợ chồng mình theo yêu cầu của DIAC đầu tuần này đã đi khám sức khỏe. Mình thì ok hết, chỉ có chồng mình khi chụp film phổi có thấy 1 nốt tròn. Tiểu sử của nốt tròn này đã có từ rất lâu dù tiền sử bệnh chồng mình chưa hề bị gì liên quan đến phổi. Năm 2005 khi khám sức khỏe xin visa du học Úc film chụp phổi của chồng mình cũng bị y như vậy. Lần đó chồng mình khám ở IOM trên Phạm Ngọc Thạch. Bác sĩ dù đã kết luận là không có vấn đề gì nhưng để chắc ăn vẫn gửi kết quả sang Sydney để kiểm tra lại. Sau đó khoảng 3 tuần thì chồng mình cũng được cấp visa mà không bị yêu cầu làm thêm bất kỳ kiểm tra gì khác.
    Lần này khi khám sức khỏe cho hồ sơ PR, 2 vợ chồng khám ở Care1 (của Family Medical Practice). Sau khi xem film phòng khám có gọi cho tụi mình nói là có thể đó là vết của lần bị lao cũ. Họ nói mình có 2 option để chọn lựa:
    1. Đăng ký tư vấn thêm với bác sĩ của họ và có nguy cơ cao là phải lấy đàm để thử lao. Thời gian cấy đàm là 2 tháng. Tùy vào kết quả sau đó họ sẽ xử lý tiếp. Tất nhiên nếu không bệnh thì họ sẽ gửi kết quả qua cho bên Úc ngay.
    2. Gửi nguyên kết quả khám vừa rồi sang Úc và tùy phía Úc quyết định có cần làm kiểm tra gì thêm hay không.
    Bản thân 2 vợ chồng mình hiện tại đang nghĩ là cứ gửi liền qua Úc. Nếu họ yêu cầu ở Việt Nam thử đàm thêm thì mới làm. Đằng nào thì cũng phải chờ 2 tháng, nhưng ít ra còn có cơ hội là sau khi họ xem phim họ không yêu cầu kiểm tra gì thêm (Còn là do mình hy vọng bên Sydney họ vẫn giữ hồ sơ cũ của chồng mình gửi sang hồi năm 2005, nên có thể căn cứ thêm vào đó để xem xét kết quả sức khỏe của chồng mình. Nốt tròn thấy được trên film chụp phổi lần này vẫn là nốt đã thấy trong lần chụp film năm 2005).
    Mình muốn hỏi thêm các bạn trong forum có ai có kinh nghiệm gì về việc khám sức khỏe này không, góp ý thêm cho vợ chồng mình với.
    Rất mong sự giúp đỡ của mọi người.
    Cảm ơn các bạn rất nhiều.
  2. Kunken

Kunken Thành viên mới

Hi Alex,
    cho mình hỏi là apply offshore có bất lợi nhiều hơn so với apply onshore không?
    Cám ơn trước nha.
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu bạn vừa học xong thì cái bất lợi rõ nhất là lâu hơn. Hồi xưa mình nộp giấy tờ 11/2001 mà 07/2003 mới có. Có người nhanh hơn nhưng cũng có người lâu hơn.
    Học xong không làm giấy tờ ngay, quá 6 tháng thì cũng không xin PR được vì không đủ kinh nghiệm.
  4. Kunken

Kunken Thành viên mới

Ui, lâu thế cơ ah.
    Mình vẫn đang học, đến tháng 12 này thì xong. Mình tính là chuẩn bị giấy tờ sẵn, rồi khi có bảng điểm thì gửi cho hội assessment. Sau đó là mình về nước ngay; mọi thứ còn lại là nhờ agent họ làm hộ. Alex nghe như vậy có ổn không???
  5. phinhieu88

phinhieu88 Thành viên mới

Chào các bác
    Mình có vấn đề này muốn hỏi các bác đã từng trãi là:
    - Mình nộp hồ sơ thẩm định tay nghề - CPA. Đóng phí đầy đủ rồi thì tụi nó gửi thư bảo là còn thiếu phần liệt kê chi tiết "Giáo trình các môn học, nội dung môn học" Cụ thể là từ nguyên văn bằng tiếng Anh họ viết : Syllabu s details / subject outline for all ....
    Mình học ở 1 trường Đại Học công lập nổi tiếng ở VN. Lại có thêm chứng chỉ quốc tế nữa thì tưởng Ok ai ngờ nó bảo liệt kê chi tiết tất tần tật ra.
    Đọc mà hoa cả mắt luôn các bác ơi. Trời đất, danh sách 12 môn mình đã có đủ theo tiêu chuẩn của họ. Giờ họ bảo liệt ra nội dung môn học, học giáo trình giảng dạy các môn này thì pó tay. Lên trường hỏi xin thì họ bảo họ cghỉ cấp bảng điểm chứ làm gì cấp mấy thứ này.
    Các bác ngày xưa làm có bị như vầy ko? Hay trường hợp như thế này mới phát sinh sau này. Có ai đồng cảnh ngộ & phương hướng giải quyết thì cho mình biết với
    Nói thực, học lâu rồi thì làm sao nhớ là môn học đó học giáo trình gì. Có khi học tùm lum giáo trình nữa là khác, thấy hay thì tìm đọc, còn giáo viên đôi khi họ tự biên sách, tự soạn giáo trình. Còn nội dung thì chịu ko biết sao
    - Rất mong các bác đã vượt qua giai đoạn này chỉ giáo hoặc cho 1 lời khuyên. Xin đa tạ
  6. Kangaroo08

Kangaroo08 Thành viên mới

Bạn có thể cho biết là học ngành gì, ĐH gì không? Chứng chỉ quốc tế của bạn là gì? Bạn nói chung chung thế sao mọi người advice được
  7. phinhieu88

Bạn có thể cho biết là học ngành gì, ĐH gì không? Chứng chỉ quốc tế của bạn là gì? Bạn nói chung chung thế sao mọi người advice được
    [/quote]
    Thanks bạn.
    Tốt nghiệp ngành Điện - Đại Học Bách Khoa Tp.HCM, Tốt nghiệp nhành Tài Chính - Tín Dụng Đại Học Kinh Tế Tp.HCM.
    Thấy ngành tài chính kế toán đang hót nên Apply ngành này.
    - Kèm theo bằng Kế Toán trưởng do BỘ TÀI CHÍNH cấp
    - Bằng CFO do học viện Washington Hoa Kỳ cấp có gía
    bằng này & các môn học hoàn toàn bằng tiếng Anh
  8. phinhieu88

Sorry, do đánh máy hơi nhanh nên có 1 số lỗi chính tả đọc lại thấy buồn cười. Sorry vì hơi cẩu thả này
    Bằng CFO của học viện Washington - Hoa kỳ - bằng này có giá trị quốc tế. Nói chung do cày cật lực nên bảng điểm của bằng này rất đẹp.
    Nói chung đang rầu. Ko biết làm sao để đáp ứng yêu cầu của họ
  9. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Bằng này không giá trị khi xin skill của CPA. Xin làm thợ điện may ra...
    Hoá ra trường này được gọi là "trường công lập nổi tiếng". Nhiều người cũng nói rồi, phần lớn các môn học về accounting/finance của Việt Nam không khớp với các môn CPA yêu cầu nên nếu chỉ có thế thôi thường không xin được skill.
    Bằng này xin skill của Úc không có giá trị
    Không rõ cái trường này tên tiếng Anh là gì nhưng nó chỉ có giá trị khi trường là University và/ cái bằng là Bachelor hay Master, đã thế lại cần môn học phù hợp nữa. Nếu không cũng không có giá trị xin skill của CPA nốt.
    Bạn vào site của CPA xem nó yêu cầu cái gì. Nhiều thứ mình nghĩ là hay, là khủng nhưng không giống nó yêu cầu thì cũng không có tác dụng.
  10. Adamour

Adamour Thành viên mới

Thanks bạn.
    Tốt nghiệp ngành Điện - Đại Học Bách Khoa Tp.HCM, Tốt nghiệp nhành Tài Chính - Tín Dụng Đại Học Kinh Tế Tp.HCM.
    Thấy ngành tài chính kế toán đang hót nên Apply ngành này.
    - Kèm theo bằng Kế Toán trưởng do BỘ TÀI CHÍNH cấp
    - Bằng CFO do học viện Washington Hoa Kỳ cấp có gía
    bằng này & các môn học hoàn toàn bằng tiếng Anh
    [/quote]
    "học viện Washington Hoa Kỳ"
    vậy ít ra bạn cũng nên viết tên trường bằng tiếng Anh thì mới biết nó giá trị thế nào.
    CFO về Finance đúng ko bạn, nếu thế mang đi xin skill Accountant thì giống mang búa đi cưa gỗ.