1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Proceedings of the 1st International Conference on Attacking Newton and Einstein (ICANE 2006)

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi werty98, 25/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mathotinhlang

mathotinhlang Thành viên quen thuộc

Hic!!! chào bạn nova_ck!
    Nếu bạn nghĩ rằng vào đây để nói nhảm cho sướng mồm thì mathotinhlang không cần thiết phải giải thích cho những điều bạn nói nhỉ!!!
  2. mathotinhlang

Điều này bạn nói không sai! Nhưng chưa có không có nghĩa là không có!
    Và có mấy vấn đề như sau: Vật lý mặc dù là một môn khoa học thực nghiệm (cho tới ngày nay) và sử dụng các công thức toán học. Nhưng nói như vậy không có nghĩa là nó chỉ có các công thức toán học và các thí nghiệm, mà nó còn có những lập luận mang tính logic và sáng tạo các ý tưởng nữa! Như vậy để đảm bảo tính đúng đắn của nó phải đảm bảo tính chính xác ở cả ba khâu: Khâu lập luận và sáng tạo các ý tưởng, khâu triển khai các công thức, và khâu tiến hành thí nghiệm kiểm chứng!
    Một người không chuyên về vật lý như bác Trí chẳng hạn, họ có thể không nắm rõ các công thức, nhưng họ có thể phát hiện ra những sai lầm trong khâu lập luận, và họ có thể sáng tạo các ý tưởng! và dĩ nhiên họ sẽ chỉ hạn chế lý thuyết của mình trong phạm vi đó mà thôi. Cho nên tất nhiên họ không thể nào tạo ra một lý thuyết hoàn chỉnh được. Dĩ nhiên là vậy!
    Nhưng dù lý thuyết của họ không hoàn chỉnh, hay sai lầm thì họ cũng có quyền công bố tư tưởng của mình ra chứ! Nếu nó dở tự nhiên sẽ bị đào thải, sao lại cấm đoán họ công bố ý tưỏng của mình ra, sao lại bài xích họ??? Nói thật chứ tuổi bác Trí có thể vào hàng ông nôị của nhiều bạn ở trên này, nhưng tôi thấy nhiều bạn nói về bác ấy không ra làm sao cả! hay ho cái gì chứ!
  3. eurika

eurika Thành viên mới

Này bác ăn nói cho đàng hoàng nhá, thằng cha 7_sung_trau thì liên quan gì đến tôi. Tôi chẳng thèm cãi với bác nữa, nhưng cái này thì bác đừng có ăn nói bậy à.
  4. mathotinhlang

Bạn không cần phải chối quanh chối co làm gì hèn lắm!
    Mà bạn nói là không thèm cãi với mathotinhlang mà sao lại cứ nhảy vào cãi vậy???? sao lại cứ đầu đuôi bất nhất thể nhỉ????
  5. dongda

dongda Thành viên tích cực

Nếu không thích thì không cần Reply và cũng không cấm Reply !
    Chả ai cấm ông Trí trình bầy ý tưởng của ông ta, quyền nói lung tung là quyền của ông ta nhưng quyền khen ngợi nếu thấy có giá trị hoặc bài xích nếu thấy có hại là quyền của những người còn lại. Chân lý không thể vin vào tuổi tác. Cái có giá trị không tự nhiên được tôn vinh và cái có hại không tự nhiên bị đào thải nếu mọi người đều bị buộc phải im lặng.
    Nếu ông ta công bố cái phản khoa học mà không biết nó là phản khoa học thì trách ít. Nếu đã biết là phản khoa học nhưng vì ABC, XYZ mà vẫn cố công bố thì trách nhiều. Biết học thuyết của ông ta vớ vẩn nhưng "tế nhị", chỉ ngồi cười cũng không nên. Loại bỏ những cái sai thì mới có chỗ cho cái đúng. Không nên đầu độc xã hội bằng những thứ lung tung như thế!
  6. hocvui_vuihoc

hocvui_vuihoc Thành viên mới

Chào các bạn, tôi là người mới tham gia. Tôi vốn ngoại đạo nhưng có chút ham thích vật lý. Rất mong được chỉ giáo.
    Tôi không có bình luận gì, chỉ cung cấp link đến phần còn lại của buổi giới thiệu:
    http://www2.thanhnien.com.vn/tn_upload/service/FilmThanhNien/TTnn.wmv với nn từ 19 đến 30.
  7. nova_ck

nova_ck Thành viên mới

------
    Thế mà bác bảo em nói nhảm ?????
    Có mấy bài viết của bác + với cái clíp làm chứng cho em đấy. Em có bịa ra đâu?
    Quay lại với bác Trí , em thấy đành rằng bác ấy là kỹ sư , có điều kiện tiếp xúc với thực tế nhưng sao bác ấy chẳng có cái thí nghiệm nào chứng minh cho cái học thuyết của bác ấy thế?
    Mà như bạn XL chỉ ra ở trên , trong cái tài liệu của bác ấy đúng là mâu thuẫn với nhau quá. Thế mà còn lăm le ra Quốc tế !!!!!!!!
    Em khâm phục sự học hỏi, tinh thần nghiên cứu của bác ấy, nhưng nếu bác ấy khiêm tốn một chút thì nó lại khác.Và cũng se có ít người phản bác hơn. Báo đài bây giờ nhiều nên càng muốn câu khách, hay thổi phồng lên để gây chú ý dư luận.
    Cũng như bác mathotinhlang nói , thuyết của bác Trí (nếu đúng??) cũng chỉ có thể bổ xung cho thuyết của NT; ES thôi. Chưa đỗ ông nghè đừng có mà đè hàng tổng, chưa biết đúng sai thế nào mà đã đăng cái Tít : '''' lật đổ NT,ES'''' nghe ghê hết cả người .
    Được nova_ck sửa chữa / chuyển vào 02:15 ngày 02/12/2006
  8. nova_ck

nova_ck Thành viên mới

Hay quá, cám ơn bạn , hôm trước xem đến phần 19 thì hết ngang, chẳng biết tìm ở đâu cho đủ .
    Xem hết rồi , kết mỗi đoạn phát biểu của bác Mộng Giao . Đúng là bác làm khoa học chuyên nghiệp có khác, nói câu nào chắc câu đấy.Mà bác ấy sướng nhỉ , được làm việc với mấy cái máy gia tốc hiện đại nhất thế giới. Thích thế !
    Được nova_ck sửa chữa / chuyển vào 03:13 ngày 02/12/2006
  9. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Kính thưa các bác, bác "mặt hô" "tính lẳng" nhà ta là bác quyzen à? Nghe sợ chưa? Em nghe một cao thủ trên TTVNOL bảo rằng bác này là thiên hạ đệ nhất cãi cùn đấy!
    Bác đạt được danh hiệu này, không phải dùng trí, mà là dùng sức. Chiêu thức của bác sử dụng là nói lòng vòng, ngoằn ngoèo để mọi người không sức đâu mà đi theo tư duy rối rắm của bác. Biết rằng bác nghiên cứu về cái gọi là "nghệ thuật tranh luận" nhiều, nhưng với sức bác mà muốn "đổi trắng, thay đen" thì e chưa đủ.
    Thiết nghĩ, lên diễn đàn khoa học thì nên đem kiến thức, trình độ ra mà nói chuyện, không cần phải lòng vòng lí này lí nọ, châm bên này, chọc bên kia. Đọc mấy bài trả lời của bác thấy rối mòng. Không biết đây là vì trình độ của bác hay là chiêu thức bác xuất ra để làm rối mắt đối phương?
    Bác là thiên hạ đệ nhất cãi cùn, bởi vì không ai thích cãi cùn với bác!
  10. lonesome

lonesome LSVH, 7xSG Moderator

Tưởng bác Mặt hồ tĩnh lặng là ai, hoá ra là bác Quý (vào đây xem bài bác ấy trả lời phỏng vấn), lâu ngày không thấy bác, tưởng bác đã thực hiện lời hứa "Không thèm quay lại TTVNOL nữa" rồi chứ, hoá ra bác vẫn loanh quanh ở đây. Thế thì bác có khác gì chú em MSXL nói lời không giữ lấy lời đâu nhỉ?
    Một người không chuyên về vật lý như bác Trí chẳng hạn, họ có thể không nắm rõ các công thức, nhưng họ có thể phát hiện ra những sai lầm trong khâu lập luận, và họ có thể sáng tạo các ý tưởng! và dĩ nhiên họ sẽ chỉ hạn chế lý thuyết của mình trong phạm vi đó mà thôi. Cho nên tất nhiên họ không thể nào tạo ra một lý thuyết hoàn chỉnh được. Dĩ nhiên là vậy!
    Đọan lý luận này của bác không ổn, chỉ tòan dựa vào những cái có thể như bác nói thì cũng chỉ có thể nói là "HỌ" chỉ có thể đưa ra 1 lý thuyết không hòan chỉnh và lý thuyết đó cũng CÓ THỂ đúng CÓ THỂ sai thôi. Nhất là khi lý thuyết đó lại bị hạn chế trong khuôn khổ kiến thức hạn hẹp của họ thì không nên tự "thủ dâm tinh thần" là có thể lật đổ được những lý thuyết với lượng cơ sở kiến thức rộng lớn hơn, đúng không ạ?

Nhưng dù lý thuyết của họ không hoàn chỉnh, hay sai lầm thì họ cũng có quyền công bố tư tưởng của mình ra chứ! Nếu nó dở tự nhiên sẽ bị đào thải, sao lại cấm đoán họ công bố ý tưỏng của mình ra, sao lại bài xích họ??? Nói thật chứ tuổi bác Trí có thể vào hàng ông nôị của nhiều bạn ở trên này, nhưng tôi thấy nhiều bạn nói về bác ấy không ra làm sao cả! hay ho cái gì chứ!

Không ai cấm ông Trí công bố ý tưởng của mình nhưng khi ông ấy tuyên bố ra thì người ta có quyền ohê bình những gì còn thiếu sót, những ngộ nhận. Chẳng hiểu sao ông Trí lại không có tinh thần cầu thị để sửa chữa những thiếu sót đó nên lại càng làm mọi người bất bình và có lời nặng tiếng nhẹ với ông ta. Nhưng suy cho cùng, đó cũng là lỗi của ông Trí khi bắt chước Galileo tuyên bố 1 câu : "Dù sao đi nữa thì tôi vẫn tin là tôi đúng". Cái này gọi là CÙN, bác Quý ạ.
    Chúc bác khoẻ và minh mẫn để có thể nhớ những gì mình đã tuyên bố năm nào.
    Được lonesome sửa chữa / chuyển vào 09:47 ngày 02/12/2006