1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Profiles một số bạn đc học bổng Úc (Endeavour, ALA và apply tự do) 2009 - 2012

Chủ đề trong 'Du học' bởi allroadsleadtoRome, 30/11/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phong_sd

phong_sd Thành viên mới

Hi cả nhà, các bạn trao đổi rôm rả quá. Mình xin tham gia thêm tý.
    Đúng là các bạn nên nghiên cứu khóa học dự kiến của mình từ bây giờ, chuẩn bị trước các giấy tờ, cân nhắc lựa chọn và contact với Người giới thiệu, ... Nói chung, các bạn nên lên một "chiến lược" xin học bổng từ bây giờ. Tầm tháng 4 năm sau là có thông báo, khi đó các bạn chỉ cần xúc tiến là xong. Trong quá trình chuẩn bị, có gì vướng mắc, các bạn cứ raise, ACE END sẽ share nhiệt tình :-)

Cheers and Good luck all...
    [r2)]
  2. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Comments của hieund_85:

1. ALA: leadership exp or potential, khả năng đóng góp cho cộng đồng là những tiêu chí quan trọng. GPA, IELTS cũng góp phần.
    2. Endeavour: Academic achievements bao gồm GPA, IELTS, các awards, pubs, work exp. Hoạt động ngoại khoá, khả năng đóng góp cộng đồng cũng có phần.
    3. HB trường (thường là PhD scholarship thôi nhé): thuần tuý academic, đặc biệt là research experience và potential. Giáo sẽ đóng vai trò quyết định. Nếu bạn có big name support cho hồ sơ, cơ hội được khá cao, cá biệt có thể lên tới 99%. Đương nhiên nếu cái bạn làm match với strengths của trường và năm đó ngành bạn làm có nhiều fund, cơ hội sẽ cao hơn.
    Hơn nữa mình cũng đã từng đề cập, xin HB trường và ALA hay End, khó có thể nói là cái nào dễ hơn cái nào. Quan trọng là profile của bạn cũng như cách làm hồ sơ làm bạn phù hợp với cái nào hơn. Và điều cuối cùng, giống như apply đi US, nếu bạn đánh giá chuẩn tầm của mình, khi apply các HB trường nên chọn trường ở top vừa sức, cơ hội HB sẽ cao hơn.
    Ví dụ, để có được HB của các trường khủng như Uni Melb, ANU, Monash, ... bạn sẽ phải cạnh tranh cực kỳ khốc liệt, nếu ko có big name support thì cơ hội gần như bằng không. Bạn phải cực kỳ xuất sắc, publications cực đẹp thì mới có cửa nếu như chưa có network từ trước. Nhưng nếu các bạn thử với các trường như UTS, Swin, Curtin, RMIT, Wollongong, UTAS,... thì cơ hội sẽ sáng sủa hơn các trường top trên. Những trường này về số lượng HB ko nhiều như các trường khủng, nhưng lại ít người apply hơn, các hàng khủng cạnh tranh ít hơn hẳn, trong khi những trường này đều có thế mạnh của mình, có fund cho các lĩnh vực đó, nên cần người để làm research
  3. biomass

biomass Thành viên mới

Có cả dịch vụ này nữa hả bạn. Phí dịch vụ bao nhiêu thế? % theo giá trị học bổng hay thế nào ? Mọi người trong diễn đàn này toàn là người đi trước huớng dẫn người đi sau thôi à.
  4. toidaytoiday

toidaytoiday Thành viên mới

Các bạn nói thế làm nhụt chí anh em:)! Có bạn điểm đại học không cao (dưới 7.5) và IE cũng tầm tầm thui nhưng vẫn được mà. Cứ MÁU đi anh em:)!
  5. lesytung

lesytung Thành viên mới

Hi bác. Bác đang nói về trường hợp nào thế ạ :) ALA hay END?. Em cũng GPA ~8.0 (dưới), xem các profile năm trước đâm ra thấy mình nhỏ bé quá :">. Em định PM cho bác để học hỏi thêm kinh nghiệm nhưng hình như dạo này hệ thống PM trên ttvnol trục trặc.
  6. toidaytoiday

toidaytoiday Thành viên mới

Khong truc trac, minh da nhan duoc. Cai chinh la MAU thoi. Ta cu apply, khi khong duoc hoc bong thi xoay nhieu cach khac nhau:)!
  7. khatuco

khatuco Thành viên mới

Chào các bác, các bác cho em hỏi chút:
    Em đã tốt nghiệp ĐH KTQD được gần 1 năm, kinh nghiệm làm việc không có nhiều chỉ có 9 months làm việc tại Ngân Hàng, vậy có apply được học bổng Endeavour không ạ??? Apply học bổng này cần những điều kiện gì và cách apply như thế nào ạ??/
    Các bác chỉ giúp em với!!!
    Em xin chân thành cảm ơn!
  8. vodanh86

vodanh86 Thành viên mới

Hi bạn. Bạn có thể đọc tiếng Anh chứ? Bạn biết dùng internet chứ? Những thông tin bạn cần có trên internet đó ^:)^
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Máu thì đúng rồi, chuẩn [:D]. Thế bạn MÁU thế còn cần vào topic xem profile của các bạn khác làm chi [r23)]. Cứ làm xong hô sơ rồi chiến thôi, hen =D>
  9. PassionWS

PassionWS Thành viên mới

Các anh/chị cho em hỏi là nếu chưa có pubs nào thì có cơ hội nhận được học bổng Ph.D của ALA/ADS không ạh?
    Em mới tốt nghiệp MA chương trình liên kết trong nước với 1 trường của Úc và muốn xin Ph.D trong năm tới. Nhưng hiện nay em chưa có pubs nào, cũng đang cố gắng đi báo cáo tại một số international conferences trong nước. Nhưng vì học ngành KHXH nên em thấy khả năng không cao.
    Không biết có anh/chị nào đã từng nhận được học bổng Ph.D của ADS/ALA mà chưa có pubs không ạh?
    Thanks ahead!
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Các anh/chị cho em hỏi là nếu chưa có pubs nào thì có cơ hội nhận được học bổng Ph.D của ALA/ADS không ạh?
    Em mới tốt nghiệp MA chương trình liên kết trong nước với 1 trường của Úc và muốn xin Ph.D trong năm tới. Nhưng hiện nay em chưa có pubs nào, cũng đang cố gắng đi báo cáo tại một số international conferences trong nước. Nhưng vì học ngành KHXH nên em thấy khả năng không cao.
    Không biết có anh/chị nào đã từng nhận được học bổng Ph.D của ADS/ALA mà chưa có pubs không ạh?
    Thanks ahead!
  10. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Mình biết có trường hợp kô có international publications nào vẫn đc ALA/ADS, còn có domestic pub hay kô mình kô rõ.