1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Public Thành phố Hồ Chí Minh - Một sự trùng lặp??!!!!??

Chủ đề trong 'Đất Sài Gòn' bởi SV-Stars, 15/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. SV-Stars

SV-Stars Thành viên rất tích cực

Public Thành phố Hồ Chí Minh - Một sự trùng lặp??!!!!??

Tôi lại có thêm một ý kiến nho nhỏ nữa. Các bạn có nhận thấ rằng các bài viết trong box Public Saigon và HCMCC Club hoàn toàn giống nhau ko sự phân biệt về định hướng viết bài. Thế cho nên theo tôi nghĩ chỉ cần một box la đủ. Ý kiến của tôi là gộp box Public Saigon và box HCMCC thanh một box HCMCC mà thôi. Sự kiện này sẽ mở đường cho việc thành lập các box khác chuyên sâu hơn, tập trung hơn và hấp dẫn hơn.
  2. ATC

ATC Thành viên rất tích cực

Việc tạo ra một box Public là nằm trong sự qui hoach chung của TTVNOnline đối với TpHCM
    Box HCMCC chỉ là box của một CLB. và TpHCM trong tương lai sẽ có nhiều CLB chứ không phải chỉ có duy nhât một CLB HCMCC.
    Vấn đề ở đây là do thói quen, nhiều bạn đã thường xuyên ra vào box CLB HCMCC post bài. Mà đáng lẽ ra, các bài viết này phải được nằm trong box Public của TpHCM.
    Nên đề nghị các Mod kiên quyết hơn nữa trong việc chuyển bài.
    Chúc mọi người vui vẻ!
    Cuộc tham dò ở đây, chỉ mang ý nghĩa tham khảo.
    ATC
  3. OneO

OneO Thành viên mới Đang bị khóa

bác SV-Stars ui, cỏ lẽ bác chưa đọc những gì được viết trong chủ đề ' Em Mời Các Bác Vào Họp ' rồi. Nếu có thời gian, mong bác vào đây xem chi tiết:
    http://www.ttvnonline.com/forum/topic.asp?TOPIC_ID=59548 ​
    Còn bây giờ, trả lời bác về chuyện tại sao bài viết post ở Public TP HCM và HCMC lại giống nhau đến thế. Em có 3 góp ý với bác thế này:
    1. Nếu bác để ý kĩ, những chủ đề ở box Public TPHCM nghiêng nặng về mục đích cung cấp thông tin cho các thành viên TTVNOL nào cần tìm hiểu về các góc cạnh, đường nét, tính cách, con người của TP HCM. Do đó, các bài viết post ở box này thể hiện sâu sắc những suy nghĩ, trăn trở, va chạm cuộc sống hằng ngày của các thành viên TTVNOL đang sống tại TP HCM. Đồng thời các bài viết cũng trình bày những nhận xét, những khám phá đời thường, những chiêm nghiệm của các thành viên TTVNOL ở SG về cái xã hội SG, về những đổi thay, những vấn đề kinh tế, những tệ nạn hay sự xuống cấp trong đời sống của người SG. Nói cách khác, tất cả những chủ đề và bài viết ở box này ( ở đây em chỉ nói đến những chủ đề và bài viết có giá trị thôi nhé ) phản ánh lên cố gắng của các thành viên hiện đang ở SG trong việc tái hiện bức tranh Sg mà hàng ngày họ chứng kiến lên mạng để phổ biến cho mọi thành viên nào của TTVNOL có hứng thú quan tâm đến SG.
    Trong khi đó, các bài viết ở box HCMC nghiêng nặng hơn về hướng hoạt động giao lưu và sinh hoạt của các thành viên TTVNOL đang ở tại SG. Bác có thể thấy rõ là đa số chủ đề ở box HCMC có nội dung mang tính làm quen, tổ chức sinh hoạt offline giữa các thành viên. Ngoài ra, còn có những chủ đề với nội dung giải trí, thư giãn ngoài giờ. Nói tóm lại, đa số chủ đề post ở HCMC nếu so sánh với box Public TP HCM về khía cạnh đặc điểm và bản chất nội dung, thì hoàn toàn dễ dành nhận ra được là chủ đề ở TP HCM là chủ đề hướng đến cái chung, cái tổng quan, cái toàn thể, là cả cái SG ngoài kia. Còn chủ đề ở HCMC có tính giao lưu, gặp gỡ, trao đổi cá nhân giữa các thành viên với nhau hơn.
    2. Có nhiều chủ đề hiện đang ở box HCMC mà về tính chất nội dung của chúng thì hoàn toàn đi ra ngoài phạm vi của box ấy. Ví dụ: chủ đề về Vấn Đề Giao Thông Ở SG của 208, chủ đề Món Ăn SG của hastalavista, chủ đề Quán Cafe nào nào tuyệt vời nhứt thành phố của lilyfr2k, chủ đề TPHCM thế nào vậy của tu_dinh_huong, và còn nữa. Tất cả những chủ đề này đáng lý ra phải nằm ở box Public TPHCM. Ko hiểu tại sao lại nằm ở bên kia Chính vì sự xen kẽ chủ đề này đã làm nhiều người như bác lằm tưởng là 2 box giống nhau. Và do đó, cũng ko trách là mọi người đều đổ xô vào HCMC. Lỗi này do ai? Thứ nhất, nó là lỗi của chính thành viên post bài. Ví dụ: tại sao 208 và tu_dinh_huong ko post chủ đề của mình qua bên này Có thể họ làm điều này là cố ý. Nhưng giả sử là họ vô ý đi, thì rất mong rằng từ nay các thành viên như SV-Stars lưu tâm suy nghĩ kĩ hơn trước khi post chủ đề. Đấy là lỗi của thành viên. Bây giờ là lỗi của các mod của 2 box. Cần phải nói rõ 1 sự thật là có 1 số mod ở box HCMC cũng là mod ở Public TPHCM. Chính điều này cùng với sự làm việc kém hiệu quả, thiếu tổ chức và kiên quyết của các mod đã tạo ra sự tương tự tệ hại đáng trách về mặt nội dung giữa 2 box. Nói cách khác, chính các mod với sự quản lí box kém cỏi của mình đã gây cho thành viên 1 ảo giác là 2 box hoàn toàn giống nhau.
    3. Sau khi đã trình bày rõ với bác về bản chất hết sức khác biệt giữa 2 box, em xin nói là em hoàn toàn ko tán thành việc gộp 2 box vào chung. Có những í do sau:
    + 2 box có 2 chức năng và giá trị khác nhau. Ko gộp chung được.
    + Box Pubic TPHCM phải để nguyên vì nó phản ánh cái nhìn cả vĩ mô và vi mô về SG. Tính đại diện cho TP HCM của box này quan trọng đến mức phạm vi của nó ko cho phép nó bị hoà chung với HCMC.
    + Nếu muốn nói đến tính chính quy của quy mô 2 box, thì lẽ ra (lẽ ra nhé ) box Public là cả cái thành phố HCM được đem trưng bày ra trên TTVNOL. Còn HCMC chỉ là 1 Club nơi các thành viên TTVNOL ở TPHCM gặp gỡ thôi. Nói cách khác, nếu ví SG là đội bóng, thì HCMC chỉ là Fan Club, còn Public chính là đội bóng ấy. Làm cách nào mà ta gộp 2 cái ko cùng quy mô, kích thước và bản chất vào với nhau được
    Mong rằng bài viết này sẽ phần nào glúp bác SV-Stars và mọi người nhìn rõ tiêu chí hoạt động vốn rất khác biệt giữa 2 box Public TPHCM và HCMC. Đồng thời cũng mong bài viết này sẽ tác động đến nhận thức cùng ý thức của các thành viên TTVNOL ở TPHCM trong việc lựa chọn box để post chủ đề trong tương lai.
    Chúc các bác vui vẻ.
    Comes Like A Sigh From History To The Human Mind... ​
    T.T.N. - A.I.+
    Được sửa chữa bởi - OneO vào 15/04/2002 11:11
  4. Doan_Chi_Thuy_new

Doan_Chi_Thuy_new Thành viên mới Đang bị khóa

Gởi Stars,
    Tại sao không phát triển mà lại gộp chung lại như thế này, bạn có phải là dân thành phố HCM không đó, Stars? Bạn không muốn TP mình tiến lên à?
    Public TPHCM đang cố gắng để hình thành bộ mặt của mình, bạn không tiếp 1 tay mà lại làm lung lay tinh thần các thành viên như vậy?
    Trước đây, tôi cũng ra ra vào vào box HCMC để gởi bài vì lúc đó trên TTVNOL tp. HCM chỉ có 1 box đó... nó có trước nên đa phần dân thành phố vào đó cả.
    Nên khi có box HCM, tôi vào đây và có lẽ như Quick nói bài tôi gởi trước đó đa phần là nhảm nhí cũng nhầm thu hút khách (tôi sẽ tự xóa các chủ đề của tôi mà không thấy còn phù hợp nữa ở đây). Cho tôi được nói thẳng thế này, dân tp. hay tự ái lắm ( tôi biết mà, tôi cũng trong số ấy) nhưng để xây dựng thì còn cách này thôi.
    Thế này:
    - Ở box HCMC ngoài 1 số bài rất giá trị nói đến những suy nghĩ của dân thành phố thì còn lại là những câu cười cợt, tung hứng nhau giữa 1 nhóm thành viên quen biết (có lẽ cứ hẹn uống café trên box hoài rồi quen mặt).
    Tôi có thể dẫn chứng thế này, trong 1 chủ đề tôi xem đã lâu nói về các món ăn Sài Gòn. Tôi thích quá, đó là đề tài tôi quan tâm nên chịu tốn tiền ( Internet) và tốn công mở gần cả chục trang ra xem, hoá ra trong đó toàn nói lăng nhăng, các thành viên ca ngợi thịt chó, rồi người bảo yêu chó ghét chó loạn xị cả lên, làm tôi thất vọng quá! ...
    Dĩ nhiên là trong diễn đàn các bạn có quyền nêu ý kiến của mình nhưng cứ như vậy thì có ai còn thèm vào TTVNOL không? Bộ mặt thành phố HCM chúng mình mà như vậy à? Trong khi tham vọng của chúng ta đều mong muốn mạng càng ngày càng tiến lên!
    Không phải tôi ghét gì box HCMC, người nhà cả, ở đó có nhiều thành viên cực giỏi và cực kỳ vui nhộn ... cứ để nguyên nó đó tôi cũng có vào tham gia mà, tại sao phải bỏ chứ?

- Tôi thấy Public TPHCM là diễn đàn của dân chúng tp. HCM thực sự, nên cố hết sức cùng 1 số thành viên giữ cho nó tồn tại, nhưng "1 vài con én đâu làm nỗi mùa xuân", rất cần các thành viên tham gia (tôi đã nói rất nhiều về vấn đề này) nhưng mọi người (là dân tp. chính hiệu cả đấy) cứ vào lại xán cho 1 câu đại loại : Cái box này sao không vui như HCMC nhỉ ?, sao không ai cười 1 tiếng?...
    Nếu gộp box HCM với HCMC để cùng cười hehehe thì nên gộp chung với box nhưng người thích đùa vào cho có bạn, cũng na ná nhau cả đấy ....
    Vậy cho nên box Public TPHCM cũng không được bỏ.
    Nói tóm lại, cái gì ở đâu cứ để nguyên đấy, bạn ạ!
    Bạn lại yêu cầu "thành lập các box khác chuyên sâu hơn" là thế nào? Thế cái gì mà bạn cho là chuyên sâu bạn có thể gởi vào box Public TPHCM được rồi đấy.
    Thân chào kết đoàn và dựng xây!
  5. bob43

bob43 Thành viên rất tích cực

Theo BOB nghĩ thì dù là box nào, chúng ta cũng là thành viên của TTVNOnline và cùng ở tại HCM, dù có làm gì, MOD ở đâu, cũng mong muốn cho sân chơi của TP HCM thêm thu hút, hấp dẫn hơn thôi. Tôi không tán thành suy nghĩ phân biệt thành viên hai box, là MOD, mong là DCT xem lại điều này.
    Cái này là câu nói mang tính hữu nghị, có lẽ phải có một hôm gặp nhau nhỉ ? Bác DCT ?
    Và cái này thì cũng là mong muốn của BOB cũng như những ai đã vào TP HCM để tham gia ý kiến
    xây dựng. Nhưng rõ ràng là phải có cái cứng cái mềm, cái nhu cái cương. Là ở TP HCM nhưng hai box phải làm sao để cùng phát triển nhưng vẫn giữ được đặc trưng của mình.

Thân chào kết đoàn và dựng xây!

NHẤT CẦN THẾ THƯỢNG VÔ NAN SỰ
    BÁCH NHẪN ĐƯỜNG TRUNG HỮU THÁI HÒA
  6. Doan_Chi_Thuy_new

Trích bài của Bob:
    ++++++++++++++++++
    Trích từ bài của Doan Chi Thuy viết lúc 16:14 ngày 15/04/2002:
    ---------------------------------------------------------------------------
    Tại sao không phát triển mà lại gộp chung lại như thế này, bạn có phải là dân thành phố HCM không đó, Stars? Bạn không muốn TP mình tiến lên à?
    Public TPHCM đang cố gắng để hình thành bộ mặt của mình, bạn không tiếp 1 tay mà lại làm lung lay tinh thần các thành viên như vậy?
    --------------------------------------------------------------------------------
    Theo BOB nghĩ thì dù là box nào, chúng ta cũng là thành viên của TTVNOnline và cùng ở tại HCM, dù có làm gì, MOD ở đâu, cũng mong muốn cho sân chơi của TP HCM thêm thu hút, hấp dẫn hơn thôi. Tôi không tán thành suy nghĩ phân biệt thành viên hai box, là MOD, mong là DCT xem lại điều này.
    ++++++++++++++++++
    Thân chào Bob 43!
    Bob có hiểu lầm ý tớ không đó, Admin và ATC hôm gặp tớ yêu cầu có 1 điều là : Hãy phát triển thật mạnh các box ở HCM (vì cũng như bạn, tớ là mod ở HCM mà). Và hướng tới ở thành phố ta sẽ có hàng chục box nữa,... chắc bạn hiểu rõ về hướng phát triển TTVN mà.
    Tớ đâu có chia màu da, chủng tộc vì đâu chứ? Nói như bạn mọi người lại nghĩ khác về tớ đấy! Mong bạn đọc lại kỹ 1 chút ở bài viết của tớ để hiểu đúng hơn về tớ.
    Ở TTVN thì tớ thích chơi chung hơn. Có thể dẫn chứng: tớ là thành viên tích cực ở các box những người thích đùa, hỏi đáp tin học ....- dĩ nhiên là với user khác - để được cười thoải mái, mà không bị đánh giá này nọ ... làm ảnh hưởng không tốt đến vai trò của mình); nói túm lại là chỗ nào (không có dính dáng đến đá banh) là có mặt tớ....hì
    Việc gặp mặt các bạn thì tớ không có ngại đâu nhưng lúc nào rảnh á, hè được không?
    À, có lần tớ chat chung với HCMC trên YM rồi thế mà mọi người quên tớ, chán thật, hic.
    Thân
  7. Doan_Chi_Thuy_new

À, còn nữa, đi 1 vòng mới nhớ:
    ---------------------
    Cái này là lỗi của MOD nói chung vì không post được bài cho thành viên thảo luận thì sẽ dẫn đến thành viên tự post và bàn chuyện linh tinh, ví như TTVN mà không có nhưng chủ đề cụ thể thì các bạn sẽ bàn gì ? Nói gì
    --------------------
    Mod chỉ là người kiểm duyệt thôi (tớ nghĩ nhiệm vụ của mod là vậy, bạn nghĩ lại xem, sẽ nói chuyện riêng với bạn trong thời gian tới ở YM về vụ này), còn việc đưa chủ đề lên là do thành viên chứ, như chủ đề của Phihai,208... đó , mỗi thành viên chúng ta đều tự làm chủ mình mà.
    Tớ tôn trọng và hoan nghênh những chủ đề có liên quan đến thành phố HCM ở đây.