1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

QĐND VN đã từng có quân dù (trước năm 1965)?

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi rongxanhpmu, 20/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bengoeo

bengoeo Thành viên mới

hóa ra chủ đề này có rồi, em mạn phép dùng lại, nhờ mod xóa cái chủ đề thừa đi cho đỡ loãng box.
    Có bác nào có thông tin về cơ cấu tổ chức, số lượng, khả năng tác chiến và nhất là hình ảnh về lính dù của QĐ NDVN không ạ?
    Hồi chiến KR ở K, các bác nhà mình đã định tổ chức đổ bộ đường không cấp lữ đoàn vào K, nhưng sau lại hủy bỏ. Từ đó đến nay ít có thông tin về hoạt động của lực lượng này, phải chăng do máy bay ngày càng ít và giá xăng ngày càng tăng?
    Ngoài vụ này ra, đã có trận nào tương đối hoành tráng của lính dù chưa?
    Trong tương lai, việc tung quân vào các chiến trường xa như TS là cần thiết, nhà ta liệu có đủ quân số và trang bị để thực hiện các cuộc không vận lớn không? Lực lượng này hiện có được các bác ở trển lưu tâm không?
    Mong các bác chỉ giáo, nhất là phần hình ảnh, cảm ơn các bác.
  2. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Không có thì người ta đặt ra biểu tượng cấp hiệu cho lính dù để làm cảnh chắc.
    Nếu ai để ý thì cách đây khoảng 1 tháng hoặc hơn, trong 1 chương trình Chúng tôi là chiến sĩ có đoạn quay rất rõ chiến sĩ với phù hiệu hình cánh dù thêu trên ngực áo.
  3. tahi2010

tahi2010 Thành viên mới

bác ơi,nếu bác có hình thì up lên cho thằng em này coi một cái.đa tạ.
  4. PAVEN

PAVEN Thành viên mới

Tình báo Hoa Nam à
  5. bengoeo

bengoeo Thành viên mới

hềhề, bác này vui tính quá.
    Tin mới nhận: Tình báo Hoa Nam bất lực trước việc phát hiện sự tồn tại của một lữ đoàn dù NC nên đã phải cài người post bài lên TTVN để mong có sự giúp đỡ của các thành viên box GDQP.
    Đùa tí thế, tuyên dương tinh thần cảnh giác cực kỳ cao độ của bác. Hiện tại chắc điều kiện khí tài, tập luyện,.. chưa đủ nên quân số của các đơn vị nhảy dù chỉ dừng ở mức đào tạo huấn luyện nên có ít thông tin. Chắc phải đợi nước mình giàu thêm tí nữa thì may ra.
  6. vinaheart

vinaheart Thành viên mới

Tôi đã đọc ở đâu rồi quên mất chưa nhớ ra được. Có một vụ quân dù tổ chức biểu diễn nhảy dù trên lễ đài có bác Hồ. Tuy nhiên 1 tai nạn đã xảy ra. Hai chú AN2 và vào nhau rơi xuống đất làm tất cả thành liệt sỹ. Sau đó là như hiện nay các bác biết. Không có quân chủng nhảy dù do đơn vị đầu tiên đã bị giải tán.
  7. RC_PLANE

RC_PLANE Thành viên tích cực

có lính dù mà các bác , một đơn vị đang huấn luyện tại sân bay Hoà Lạc đấy , ảnh đây nhé :
  8. fitter

fitter Thành viên rất tích cực

Vư?a ho?i ông gia? vụ na?y. Ông gia? la? bộ đội Liên khu 5. Sau khi tư? Bi?nh Định tập kết ra Bắc ô?ng được biên chế va?o F312 (hi?nh như gọi la? Sư Đoa?n đô?ng bă?ng ???), Ô?ng nói đúng la? anh em ơ? Bi?nh Định ra vê? F305 nhiê?u (Sơ đoa?n Sơn cước ???) học nha?y du?.
    Nhưfng năm 60, bộ đội qua La?o bă?ng đươ?ng ha?ng không. Ông gia? nói ra sân bay môfi ngươ?i gom hết giấy tơ?, tiê?n bạc, tư trang giao cho hậu câ?n giưf. Mặc quâ?n áo mới lên máy bay do phi công Liên Xô lái xuống Cánh Đô?ng Chum. Ơ? đó chiến đấu mấy năm trơ?i mới được vê? nha?.
    Ông gia? trên 75 rô?i, nên cufng khi nhớ khi quên chuyện cuf. Chu? yếu kê? chuyện mấy ông bạn nối khố cu?ng bộ đội ơ? Bi?nh Định đaf hy sinh. Đê? hôm na?o scan mấy a?nh mấy ông bộ đội hô?i đó cho các bác xem. Hi?nh cuf quá rô?i.
  9. HoangCamTu

HoangCamTu Thành viên mới

Vài minh chứng để tồn tại đơn vị này
    [​IMG][​IMG]
  10. nhoccongsan

nhoccongsan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

F312 là sư đoàn Chiến thắng , F320 mới là sư đoàn Đồng bằng bác ợ