1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quà cảm ơn cho khách dự đám cưới - Nên chăng tạo một phép lịch sự??!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi chieu_quan, 22/10/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. chieu_quan

chieu_quan Thành viên mới

Quà cảm ơn cho khách dự đám cưới - Nên chăng tạo một phép lịch sự??!

Mình tìm khắp 20 trang của chuyên mục không thấy topic nào có bàn về qùa tặng cảm ơn khách dự đám cưới (không biết có sót chỗ nào không??!!!)

Mình thấy quà tặng cho khách sau đám cưới là một lời cảm ơn rất chu đáo. Gia chủ đón khách, tiễn khách cũng không đảm bảo tiếp đón ân cần được với từng người. Một món quà tặng gửi lại làm kỷ niệm chắc sẽ làm khách mời thấy được quan tâm hơn.

Ví như ngày hôm qua mình đi dự một đám cưới, trời mưa tầm tã vào lúc đón khách mà khách mời đến vẫn rất đầy đủ, hồ hởi. Ngoài việc gia chủ đã tạo được mối quan hệ xã hội rất tốt (không phải gia đình quan chức nhé) thì phải nói là khách mời rất nhiệt tình. Vì vậy, khâu tiếp đón và tiễn khách càng mất nhiều công phu. Nếu lỡ có không tiễn khách được cẩn thận thì món quà cảm ơn cũng làm khách vui vẻ.

Ở bên nhà ngoại mình từ trước vẫn thấy có tục lệ khi sau khi ăn cỗ cưới, ra về khách được gia chủ lót tay ít xôi thịt cho đám trẻ ở nhà. Ở HN mấy năm gần đây thấy một số gia đình chuẩn bị sẵn những túi bánh kẹo, hạt dưa nho nhỏ, khi khách đến nhà chơi mừng đám cưới thì gửi cầm về cho mấy cháu làm quà (chỉ thấy làm với khách đến nhà chia vui thôi). Trong Sài Gòn bây giờ nhiều trung tâm tiệc cưới bắt đầu có dịch vụ cung cấp quà tặng cảm ơn hoặc khuyến mại nếu đặt nhiều mâm. Quà là một hộp trái tim đôi hoặc đơn (bằng giấy) hoặc cái túi nhỏ thường đựng hoa khô hoặc chocolate hoặc bánh kẹo gì đó. Giá thường 4000đ - 6000đ. Ngoài hộp cũng in chữ cảm ơn và tên đôi vợ chồng khá cẩn thận. Nhưng cũng chưa phải là đẹp lắm.

Mình thì từ lâu đã nghĩ về quà tặng dùng trong đám cưới rồi. Muốn làm một món gì đó vừa tiền mà có ý nghĩa. Mình đang định làm một cái móc khoá bằng mica trong. Ở trong là hạt thóc hoặc hạt kê. Trên lớp mica có in 2 dòng chữ với lời cảm ơn và nhắn nhủ:

"Gieo trồng hạnh phúc, gặt hái yêu thương
    Trí túc tâm thường, gia đình an lạc"
    - Trân trọng cảm ơn đã chia vui! -

Không hiểu ý tưởng của mình có trùng với số đông không nhỉ? Các bạn có chuẩn bị quà tặng cho khách mời không?
  2. be_heo

be_heo Thành viên mới

Cái này có cũng được, ko có cũng ko sao, vì nó vẫn là truyền thống rồi, ko ai thắc mắc cả! Có quà lưu niệm mà tiếp đón, phục vụ chán, cỗ ko ngon, thì cũng chẳng kéo lại được lời khen!
    Mình đi dự đám cưới vài lần nhận được quà lưu niệm, lúc thì kẹo trong hộp, lúc thì có cả đĩa kẹo cao su để lấy 1 vài chiếc, nói chung ko ấn tượng gì cả, chưa thấy ai cầu kỳ khắc tên cô dâu chú rể lên cả!
    Có 1 cái mà việc này mang lại hiệu quả đó là tên, ĐT và địa chỉ của nhà tổ chức, ví dụ mình ăn cỗ ngon nên quan tâm!
  3. coisoi

coisoi Thành viên mới

A pà chị Be_heo đi trăg mật về rùi hử ?
    thía nào ? vui hông ?
    hum nọ đi luôn cho nóng như em bẩu ?
    hay là dời lại vài hum thía
    chúc chị HP
  4. be_heo

be_heo Thành viên mới

He he, mình chưa cưới cho nên chưa đi trăng mật. Cũng định đi luôn, nhưng giờ lui lại vài ngày để dự đám cưới anh đã!
  5. sharuka

sharuka Thành viên mới

Quà tặng cảm ơn cho khách đi dự đám cưới là 1 ý tưởng rất hay đấy.
    Hôm đám cưới, nhà mình thuê xe otô riêng cho họ hàng ở xa về Hà Nội ăn cưới cho tiện, vì vậy khách đến đủ tới 95 %.
    Trong tiệc cưới ai cũng muốn chụp ảnh với cô dâu chú rể nên nhà mình đã rửa ảnh tặng tất cả những ai có ảnh.
    Nói chung ai cũng vui vẻ vì được đón tiếp nhiệt tình.
    Mình tiếc là không có kịp chuẩn bị quà cho khách Việt Nam, nhưng nếu có thời gian có lẽ mình sẽ tặng mỗi gia đình dự tiệc 1 đôi cốc pha lê đáy có khắc chữ cái tên đầu của cô dâu chú rể cùng với 1 thiệp cảm ơn có in hình 2 vợ chồng.
  6. beotronquay

beotronquay Thành viên mới

Nói thật là quà tặng cảm ơn nghe mới đầu thì rất hay đấy nhưng nếu để thành một "trào lưu" mới thì sợ e rằng ko ổn.
    Nói thật với bạn, ko biết bạn đã đi làm hay chưa nhưng trong giới những người đi làm thì sau khi cưới cô dâu chú rể, bố mẹ hai bên đã phải đi cảm ơn tất cả các phòng ban, lãnh đạo bằng gói kẹo, hộp thuốc rồi đó bạn ah.Nếu thêm phần quà tặng cảm ơn như bạn nói thì "chi phí" cho một đám cưới sẽ là "mầm hoạ" cho những đôi uyên ương đấy.
    Đừng làm thêm điều gì nữa bạn ah, chi phí cho một đám cưới bây h đắt đỏ lắm thêm cái gọi là "quà tặng" nữa thì "qùa tặng" sẽ biến thành....
  7. sharuka

sharuka Thành viên mới

Nếu bạn đã tặng kẹo, thuốc cho khách rồi thì cần quà tặng thêm nữa.
    Tớ nghĩ rằng đám cưới của mình cứ làm theo ý mình thích, miễn là bạn có đủ tiền và không ảnh hưởng đến thuần phong mỹ tục của Việt Nam là được.
    Chẳng có ai ghét nhận quà tặng cả, nếu quà tặng đó xuất phát từ tấm lòng chân thành.
  8. khong_xinh_khong_chet

khong_xinh_khong_chet Thành viên mới

Nhà mình hôm cưới thì làm sẵn mấy trăm gói kẹo bánh nhỏ nhỏ để trong giỏ mây ngay chỗ uống nước, bà con ăn uống xong rồi đứng lên có thể cầm 1 gói mang về gọi là chút lộc thôi. Tất nhiên cũng có người tiếp nước nói trước là quà cảm ơn chứ không phải cứ vứt chỏng chơ ở đó.
    Nhưng rồi khách đến đông quá, cả nhà xoay không kịp, quay đi quay lại thì cả mấy cái giỏ quà đều đã biến mất, hic. Đến bé con cầm váy cho mình mà lúc về cũng chẳng được gì, áy náy quá.
    VÌ vậy nếu mọi người định tặng quà thì nên phân công cụ thể người đứng trông và chia quà, cũng phải tính toán dôi ra 1 chút, chứ không lại người có người không thì còn tệ hơn.
    Mình vẫn thấy bánh kẹo có vẻ khả dĩ hơn, vì mấy cái thiệp mừng hay đồ ly cốc thì khá tốn kém, mà nhiều người cũng không thích vì mang về chả biết làm gì :)
  9. chieu_quan

Nếu làm quà thế thì cầu kỳ nhưng cũng hơi tốn kém nhỉ.
  10. chieu_quan

Kinh nghiệm đi một số đám cưới của mình là nếu tặng qùa cảm ơn thì tặng ngay lúc nhận phong bao quà mừng của họ. Như vậy có thể cảm ơn trực tiếp từng người luôn mà không cần phải đích danh bố mẹ hay cô dâu chú rể mất thời gian đi cảm ơn chu đáo từng người. Nhưng chỉ áp dụng được với tiệc cưới ở ngoài nhà hàng. Còn ở nhà thì chắc phải luôn có người trực khâu tặng quà tiễn khách.