1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quà cảm ơn cho khách dự đám cưới - Nên chăng tạo một phép lịch sự??!

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi chieu_quan, 22/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chieu_quan

chieu_quan Thành viên mới

Mình nghĩ quà tặng luôn mang ý nghĩa chia sẻ nhiều hơn. Làm sao mà biết được tất cả các khách đều ưng nhà tổ chức mà in thiệp giới thiệu để tặng. Thấy nó cứ thực dụng thế nào ..
  2. chieu_quan

Mình nghĩ đã là quà thì tuỳ tâm, tuỳ điều kiện. Tặng 1 chiếc là mà mang một thông điệp ý nghĩa ai cũng hiểu thì đâu có gì áp lực lắm. Quan trọng là trình độ tặng quà đến đâu thôi.
    Việc đi cảm ơn cơ quan cũng là 1 hình thức tương tự nhưng ngày nay khách khứa đâu chỉ có cơ quan như cái thời cũ. Chả lẽ lại đến nhà từng người cảm ơn thì khôgn có thời gian. Chỉ làm được với người thân thôi. Mà đến thế thì cũng mất thời gian của người ta.
    Có ai đi đám cưới mà cầu một món quà cảm ơn đâu. Chỉ là cách ứng xử cho vẹn toàn cho cả đôi bên mà thôi. Có khi món quà xinh xắn mà càng bé lại càng dễ ghi nhớ.
  3. thaoarmy

thaoarmy Thành viên mới

lúc trước em đi ăn cưới,khi ra về được cô dâu chú rể tặng cho 1 1 cái chuông lục lạc kết nơ xinh lắm!nói chung giống như hàng lưu niệm để trưng trong tủ ý!thấy cũng hay hay và tạo ấn tượng.nhưng mà chị phải chú ý đến vần đề là khách đông và tặng làm sao nữa,hix!nếu mỗi thiệp có 2 khách mình tặng 1 cái mà họ có ắt trẻ co theo,chúng thấy đẹp lại xin rồi thiếu thì...
  4. be_heo

be_heo Thành viên mới

Cái này ko phải mình làm, mà là nhà tổ chức họ KM, và tiện thể quảng cáo luôn nàng ạ!
  5. khong_xinh_khong_chet

khong_xinh_khong_chet Thành viên mới

Nhưng bây giờ khách thì bỏ tiền vào hòm tiền mừng, khách thì đưa khi CD-CR đi chúc, mà chẳng lẽ đưa trước thì khách cứ phải giữ quà trong cả lúc ăn à?
    Là quà cảm ơn thì nên đưa sau chứ nhỉ :)
    Còn 1 cách khác, là đặt cụm hoa vải nhỏ nhỏ , cách điệu (kiểu như dây hoa ý, quấn bằng lõi đồng tạo dáng). Mỗi 1 khách đến sẽ được tặng 1 cụm để cài lên áo, mình thấy cái này cỏ vẻ khả thi nhất, tặng ngay khi đi qua cửa vào ý. Cái này ở đám cưới VN thì chưa nhiều chứ các nước khác họ cũng hay làm vậy mà.
  6. pastor

pastor Thành viên mới

Lần trước tớ đi đám cưới thấy người ta làm thế này: Hoa khô hoặc quả thơm cho vào một cái túi vải, thắt dây ở miệng túi. Vải may túi là vải gấm màu đỏ, có hoạ tiết màu vàng như mấy áo dài mặc đỡ tráp ăn hỏi ý. Nó chỉ bằng nửa bàn tay thôi, dành tặng cho chị em phụ nữ làm quà, vừa thơm lại vừa xinh xắn, để trong túi xách hoặc treo ở bàn làm việc cũng được.
    Lúc khách ra về, cô dâu chú rể đứng cùng 1 em xinh tươi bê khay quà đó đứng ở cửa, khách nào là nữ đi qua thì tặng. Thích nhiều thì ai cũng tặng.
    Bạn nào thích có thể tham khảo.
  7. 10102006

10102006 Thành viên mới

Theo mình thì NÊN, nếu các bạn có thời gian và điều kiện để chuẩn bị. Còn trong đám cưới mình thì mình chuẩn bị thiệp cảm ơn, chứ ko hẳn là quà cưới, vì xuất phát từ việc khi đi dự các đám cưới khác thấy cô dâu chú rể dù rất cố gắng cũng ko thể bắt tay/cười/chào/cám ơn tất cả các khách khi ra về. Vậy là hỳ hụi ngồi làm 500 thiếp cám ơn (mất khoảng 3-4 buổi tối) nguyên vật liệu thì rất đơn giản. Phía trong thiệp ghi lời cảm ơn và tên cô dâu chú rể. 2 giỏ thiếp được 2 em bé mặc váy đứng cạnh cô dâu chú rể gửi tặng khách khi ra về. Cũng là một kỷ niệm rất hay trong đám cưới. Bây giờ mình vẫn còn giữ lại giỏ thiệp này, nghĩ lại thấy vui vui.
    Được 10102006 sửa chữa / chuyển vào 22:32 ngày 23/10/2007
  8. chieu_quan

Đẹp đó. Mình đang làm dở phong bì thiệp cưới mà làm được 200 chiếc đã thấy hơi oải rồi. Hơn 1000 c biết đến bao giờ xong.
  9. hth2

hth2 Thành viên mới

ĐÚng rồi đấy, nên tặng quà cho khách đến ăn cưới. Chỉ cần nhỏ thôi, kèm theo câu cám ơn (và chúc Tết nếu các bạn cưới gần Tết).
    Hồi đám cưới anh tớ (đám cưới tớ kô có quà cho khách vì nhà lu bu nhiều thứ, nhung sau đó 1 tháng la đám cưới anh tớ thì có quà cho khách), nhà tớ mua Socôla (loại nhỏ thôi) về gói giấy hoa hay giấy gương gì đây (tớ quên rồi) thắt nơ xinh xắn, bên trong có dòng chữ cám ơn và chúc Têt được in trên giấy màu. Quà chuẩn bị sẵn và khi dọn tiệc thì đem ra sau cùng, cung voi món tráng miệng. Hồi đấy nhà tớ định tặng cám ơn khi đứng tiễn khách về, nhưng sau đó nghĩ là có người ve sớm có người về muộn hoac về 1 lúc đông quá không tiễn được hêt để cám ơn nên nhờ nhà hàng mang cung voi món tráng miệng luôn.
    Bây giờ là mùa cưới rồi đấy, nhà tớ cũng sắp kỷ niệm ngày cưới rồi. Chúc các bạn sắp cưới sức khoẻ để luôn tươi tre trong ngày cưới!
  10. queen_star

queen_star Thành viên mới

Ý tưởng của bạn hay và dễ thương đấy... Tớ còn định làm 1 tấm thiệp viết chữ thư pháp Cám Ơn cơ... Nhưng như thế phải in khá tốn kém... Mà bọn tớ đều ở nước ngòai nên kô thực hiện được... Chắc bọn tớ sẽ từ bỏ ý định quà cảm ơn thui...