1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quán ăn dở đề nghị mọi người tẩy chay

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi longmai478, 20/12/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. iury13

iury13 Thành viên mới

Hôm qua e đi ăn với anh bồ ở quán bún ngan chỗ Nguyễn Khắc Cần giao với 2Bà Trưng, anh bồ bảo bình thường ăn có 20k/bát. E vào gọi 2 bát đùi với 1 buồng gan. Ra tính tiền là 85k.
    Ặc, cú k chịu đc, dễ 40k/bát. Điên thật, đùi j mà đắt đến thế?85k mua gần đc con ngan
  2. manhgia

manhgia Thành viên mới

đúng vậy,dịch ở miền Bắc hoàn toàn thua miền Nam
    Ở Vũng Tàu có 1 quán thịt chó bán thì ngon,đông nhưng tớ tẩy chay ngay vì mặt thằng cha chủ nhìn ứa gan k chịu dc(bán mà cứ như đến xin,mua ít k bán,xin thêm cái gì là mặt nhăn như uống nước ái khỉ),cuối cùng toàn bọn wen chủ quán ăn còn đâu biến hết
  3. quynhbaby_dkny

quynhbaby_dkny Thành viên mới

E ngồi đọc hết 25 trang mà thấy công nhận thái độ phục vụ của Hn mình , k cứ j hàng ăn , đầy hàng khiến mình chim cú cực kỳ luôn dù phải trả tiền chứ có fai xin xỏ đâu. Quán ăn thì gì chứ e thấy ghét nhất bọn 1-2-3 , quán ý đc cái cơm cũng đc , còn thịt gà thì toàn công nghiệp , mỡ ngồn ngộn còn thịt bùng bục. về đồ ăn thì e thấy thế cũng đc còn thái độ của bọn NV bây giờ quả thật ko đỡ đc luôn. Mình vào trước ngồi chờ chán chê mê mỏi chả đứa nào đoái hoài , 1 tốp khoảng 6-7 ng đến sau thì chúng nó ko hiểu phi từ đâu ra đon đả đưa menu . Mình ức quá bảo là e ngồi chờ nửa tiếng rồi đấy! Còn mấy ng kia mới tới mà đã đc mang đồ ăn? Quán 1-2-3 phục vụ thế này à? Nó mới nói chị chờ 1 chút , 1 chút của chúng nó là khi bọn tới sau kia ăn xong rồi mình mới được ăn...ức quá ý. Thế mà bạn zai em cứ thik ăn quán đó chứ e thì căm cái kiểu phục vụ ý.
    Còn quán Lươn ở hàng điếu thì ai chưa bít mới tới ăn chứ em thì 1 lần bye luôn. Ai thử ngó vào chỗ để lươn mới thấy xót xa..Bẩn như vứt đi. Nhân viên thì thôi rồi nông dân. Có 1 đứa NV tớ gọi xin thêm ít gia vị mà nó lờ lớ lơ , dù nó nghe thấy , xong tớ bực quá mới ra chỗ ngoài cửa hàng hỏi : cho e xin ít gia vị thì con kia như con dở người chạy ngay ra bảo chị muốn xin gì thì cứ ngồi ở bàn . Vãi chưởng!
    Còn quán Ngon tớ đánh giá thức ăn bth đc cái phong phú , NV cũng phục vụ bth , k dở k tệ lắm. Nhưng mà có cái thằng nào đứng góc tường là NV ý , nó soi mình như chưa bao giờ đc soi ..mà có phải mình ăn mặc hoặc j j đâu. Xong lúc mình ngước mẹt lên nó lườm 1 phát. Eo!
    Nhưng tớ k bực bằng CH bán guốc Ngọc Mốt trên bà triệu , hum tớ đi cùng BF vào , tầm 5 -6 đứa j đó ngồi ăn và buôn với nhau , coi như k nhìn thấy khách vào. Tính tớ cũng k thích NV đi theo nhưng cái thái độ bán hàng thì...tớ mún thử đôi guốc nên hỏi : chị ơi có ghế ko ạ? cho e mượn để e thử đôi này. Thì cả bọn đồng thanh nói : hết ghế rồi. Mẹ kíp , điên quá! chưa nói tới chuyện ngồi nc với nhau khi khách vào mà thấy khách mún thử nó phải ra hỏi hoặc đưa ghế , đây chúng nó dám ăn nói với mình thế mới điên. Tớ mới nói : bán hàng thì phải bán cho cẩn thận , lấy tiền của khách chứ ko phải khách đến xin , nhé. Thì cả lũ chúng nó vênh lên nhìn mình nguýt 1 phát thôi rồi luôn.
    Vô số các hàng ăn khác. Em chỉ cần vào tới đà nẵng đã thấy cách phục vụ nó khác. SG thì cũng k hẳn 100% đều service ngon nhưng đỡ hơn ở HN nhiều lắm.
  4. KottoTetsu

KottoTetsu Thành viên mới

Hic, có lẽ dân VN mình 1000 bị đô hộ quen rồi nên bây giờ lại quen chịu nhục, chịu khổ. Cứ phải bún chửi, cháo chửi mới khoái! Mà biết bẩn, mất vệ sinh mà vẫn cắm đầu ăn. Cái mồm rồi sẽ làm hại cái thân!
    Lạc đề nói về chỗ Ngọc Mode. Bọn choá này ko hiểu có gì mà khách đông thế. Bán hàng khinh khách như C. Mình đưa vợ đi mua, thấy có bà chị vào thử đôi dép nấn ná mãi ko mua. Cả nhà thằng đấy từ chủ đến tớ đứng ra đốt vía, chửi um xùm tỏi. Tớ kéo vợ tớ đi luôn. Mấy con ranh bán hàng mới lên HN mà đã học thói bố láo của chủ! Chả hiểu khách của bọn này là thể loại nào nữa mà cứ đâm đầu vào!
  5. H9N2

H9N2 Thành viên mới

Uống bia quán này phải để ý thêm là nhân viên nó hay đổ bia cũ rồi mang cho khách đấy. Cốc nào còn đầy đầy, nó dọn cốc về rồi đổ thêm các cốc uống dở khác vào cho đầy lên, sau đó nó dùng 1 cái ống hút, lấy mồm ngậm vào và thổi cho sủi bọt lên. Hôm em uống ở đó, nhìn thấy quát cho trận bắt mang bia mới. Nhưng chẳng dám khẳng định là nó không làm thế với khách khác.
  6. YoungKyo

YoungKyo Thành viên mới

hihi, coi bộ wán xá ngòai HN fục vụ có thái độ chảnh wá nhỉ? Trong SG ko có như thế này đâu, khách hàng là thượng đế
  7. tigerfire86

tigerfire86 Thành viên rất tích cực

Lạc đề tí.Cửa hàng Ngoc mode thì mấy em bán hàng đúng là khinh ng`,nó cứ nhìn nhìn xem m` có thử hay ko.thử nhiều ko mua là nó cứ lườm lườm.Có hôm tớ điên tiết gọi hẳn chủ ra nói,căn bản mình cũng hay mua,mấy đứa bán hàng mới tuyển nó ko biết,nó cứ soi soi.Mà sao Hn m` hay có kiểu soi soi,rồi hỏi hỏi.Nhiều lúc đi chỉ để xem,ưng thfi mua ko thì thôi,chứ có phải lúc nào cũng bắt buộc phải mua đâu.Thế mà ko mua là bị lườm,bị nguýt,bảo thử thì bảo chị để em lấy cho ko nhăn áo.Rõ là của nợ.
  8. Southlover

Southlover Thành viên mới

Có lần em ra quán gì gần bờ sông hồng, trên đường bạch đằng. Lối vào hẹp hẹp, đến khi vào trong lại rộng ra và nhìn ra bờ sông. Quang cảnh đẹp, lại có mấy bạn chân dài phục vụ... Mỗi tội quá đắt. Có 3 người, ăn mấy món cá Trình mà nó tính hơn 3 triệu VNĐ.
    Quán nữa là chỗ đầu Hai Bà trưng, đối diện chỗ bán hoa gần đầu cửa Nam. Nghe đâu quán vịt ngan bún biếc này đã từng được bác 10 hay bác nào đó trong cp ghé thăm, còn có cả ảnh treo trên tường khoe mọi người (chả qtâm ). 2 người ăn 2 bát bún... lâu rồi... đến lúc trả tiền nó hét 60k. Ts, thằng bé ranh con... Bạn em định gọi chủ quán ra hỏi rồi đập cho nó trận nhưng em can. Thôi thì trả tiền rồi cạch. Gần đây có qua đó ngó sang ko thấy bán gì hay là nó giải thể rồi nhi?
    Hà Nội nói chung đa số phục vụ kém, không giữ chữ tín. Thà ăn 1 số quán nhỏ trong ngõ của người dân tại đó còn hơn các bác ạ.
  9. tengimachaduoc

tengimachaduoc Thành viên mới

chỗ quán ven sông chắc là "cá giò viễn đông" à ?
    còn quán ngan đầu HBT chắc là nhà Khoa rồi, ăn nhà này thì vứt bát mà đi
    Nếu để tôi nêu ra thì ngoài các quán trên còn nhiều nữa mà đã từng gặp phải (cả HN lẫn SG ), từ thái độ phục vụ của nhân viên cho đến chủ quán, từ món ăn, từ cách tính tiền cho đến vệ sinh quán ....
    Nói chung .... ở HN hay ở VN mình nói chung cái nghề gọi là dịch vụ nó dở bởi:
    1- người làm công không xác định đó là 1nghề, sẵn sàng bật lại khách vì ko được giáo giục về nghề và vì lòng tự trọng bản thân cao quá, và thái độ làm việc không tích cực, chơi đùa, chat chít đt, hay hùa nhau trộm cắp vặt của khách để kiếm thêm thu nhập chính (bún ốc bò hoè nhai là điển hình)
    2 - Chủ không dạy dỗ, chỉ bảo, hướng dẫn, mà còn đồng tình, bao che, và do văn hoá thấp nên mới có kiểu coi khách không ra gì, từ chủ cho đến nhân viên, không coi khách hàng là thượng đế, và đương nhiên khách phải cần mình.
    3 - Chưa có 1tổ chức hay 1diễn đàn nào đủ lớn (mặc dù có hội bảo vệ người tiêu dùng), hay luật bảo vệ người tiêu dùng có chế tài 1cách thực sự nên những quán kiểu đó và cách làm ăn theo kiểu chộp giật còn diễn ra nhiều nhiều năm nữa. Qua mấy cái vụ sữa bẩn thì chưa ăn thua gì, như TQ họ đã truy tố và phải đền bù thiệt hại cho người dùng, ở Thailand cũng vậy, chứ chưa cần nói bên Mỹ hay Đức. Còn ở VN thì chỉ đơn giản là xin lỗi nếu cãi nhau ko được (như mấy vụ trong bánh có bọ hay sữa bị mốc chẳng hạn), nói chung là người tiêu dùng bị thiệt. Như nước ngoài nói thì mạng sống dân mình rẻ quá.
    Nên :
    Nâng cao hiểu biết, tự bảo vệ mình, bạn bè và mọi người bằng cách lập 1list đen các quán có vấn đề (ví dụ chấm theo thang điểm : dịch vụ, đồ ăn, thái độ, tính tiền, giá cả, vệ sinh...), thông báo cho mọi người biết để hưởng ứng, tẩy chay, gửi pm yahoo hay mail cho mọi người biết để tránh. Nói chung hãy cố gắng là người tiêu dùng thông thái sau những lần thanh toán. Hãy tích luỹ và so sánh, đánh giá và thông tin cho mọi người biết để tránh, để đừng có bị cái bực mình khi mình là người trả tiền.
  10. BlueWish

BlueWish Thành viên mới

Tối qua em đi ăn ở nhà hàng ChiKu-Rin 72 Nguyễn Du, HN, tởn đến già. Ở tầng 1 phong cách phục vụ rất lễ phép, lich sự, nhưng chất lượng món ăn rất kém và nhân viên tính tiền gian. Món tôm tempura trông như các nhà hàng khác làm, nhưng khi ăn thì bột bên trong vẫn còn ướt, có chỗ còn sống. Món súp mặn chát, yêu cầu nhân viên đổi bát khác ra mà vẫn mặn (nhân viên giải thích là người Nhật ăn mặn thế . Oh hay, thế hoá ra mình đi ăn đến hơn chục cửa hàng đồ Nhật khác, người ta làm súp nhạt à???). Món cơm cari thì nguội ngắt, cari ko hề cay (ăn hơi có mùi vị đồ Ấn Độ, nhưng thua xa về chất lượng) Cả đĩa cá sashimi có lẽ được cá hồi là tươi còn lại thớ cá gần như bị tách rời. Sushi trên menu đề $3 (6 miếng) nhưng nhân viên tính tiền $6, và giải thích là "nhà hàng em làm khác với menu, bên trong thêm nhiều hơn nên giá đắt hơn". Gọi thêm người nữa ra thắc mắc thì bảo "để em xem" rồi mất hút luôn (Em gọi theo menu, chứ có bảo họ tự chế biến thêm đâu). Đĩa cơm cari menu đề $5 các em ý tính $6 rồi bảo mới lên giá chưa sửa menu....
    Nhưng vẫn đề là, lúc tính tiền xong, em nhìn thấy ở bàn sát cầu thang đi xuống tầng 1 có 1 cái hoá đơn khác, viết = bút bi (cái hoá đơn em thanh toán là giấy than) giá đề giống như trong thực đơn (giá tiền giống hệt những món em gọi nên 99,99% là của bàn em, 0,01% ko khẳng định vì hoá đơn họ đều viết tên món ăn lằng nhằng, theo kiểu phiên âm tiếng Nhật)
    Lời khuyên là mọi người tránh xa nhà hàng này, giá đắt hơn cả Triều Nhật, thức ăn thua xa.