1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

QUAN ĐIỂM CỔ LONG_RẤT HAY(PHẦN 1)

Chủ đề trong 'Kiếm hiệp cốc' bởi congdaica123, 15/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. DONGBAI

DONGBAI Thành viên rất tích cực

vâng em ngu như bò , thế bác đã vừa lòng chưa???
    bác đã đọc qua những truyện theo thể loại Koudan của Nhật chưa mà nói em ếch ngồi đáy giếng ....
    bác vừa nóng lai vừa ****
  2. nirvana4ever

nirvana4ever Thành viên quen thuộc

Em **** nhưng em còn biêt tự trọng.
    Còn những thèng như bác, ông ổng chê này chê nọ mới gọi là **** ko biết tự trọng. Hé hé.
  3. angeloflife

angeloflife Thành viên rất tích cực

Các bác nói chuyện vui ghê! Ai lại cãi nhau ầm ĩ như thế này chứ. Mỗi người có một ông thần trong lòng, thế thành ra ông thần của người khác bao giờ chả làm ngứa mắt mình. Hihi
    Dù là thiên tài đi chăng nữa thì cũng phải có khuyết điểm. Chính vì thế mới có người xuất sắc ở lĩnh vực này và người kia xuất sắc ở lĩnh vực khác. Cổ Long, Kim Dung hay ai cũng vậy thôi. Truyện Kim Dung thì đỉnh rồi, nhưng một mình ngài không làm nên kho tàng truyện kiếm hiệp được, thế nên mới có thêm Cổ Long, Ngoạ Long Sinh, ...v.v. Cũng vì thế, mảng này bác Kim mạnh thì mảng kia bác Cổ lại giỏi. Nếu hiểu ngược lại thì Bác Cổ mà lỡ có yếu mảng nào thì bác Kim là mạnh ở mảng đó. Thế nên mới tạo ra được những đỉnh núi cao chứ.
    Chúng ta nên vĩ hoà di quý, topic này có nói đến những quan điểm hay của Cổ Long chứ không đem bác Cổ ra cắt xẻo.
    Em hâm bác Cổ lắm, nhưng không vì thế mà em ghét các bác chê bai bác Cổ. Vì thể nào các bác mê kiếm hiệp mà không đọc truyện bác Cổ thì các bác chưa khám phá hết được cái hay của truyện Võ hiệp rồi.Tự dưng một ngày nào đó các bác có lỡ ngó lại một lần nữa các tác phẩm của bác Cổ, các bác sẽ khám phá ra có những thứ bác Cổ viết quả đúng là cao tay!
    Chúng ta cần có cái tâm khi đọc sách, nếu không sẽ tự làm phí hoài thời gian cũng như công sức của chính bản thân mình. Dù nó không hợp với mình thì cũng có những điều mà chúng ta cần cảm nhận để ĐỠ LÃNG PHÍ công sức đọc cuốn sách đó, các bác nhỉ! Chúc các bác luôn đọc được sách hay!
    Cheer phát, mùa hè chỉ thèm mỗi bia, ứ thèm rượu, khà khà.
  4. angeloflife

angeloflife Thành viên rất tích cực

Hơ,viết nhầm mà không hiểu sao không vào sửa bài đc. DĨ HOÀ VI QUÝ, khẹc khẹc.
  5. Mussolini18

Mussolini18 Thành viên mới

Em có đọc Anh hùng vô lệ thấy Trác Đông Lai yêu Tư Mã Bất Quần mà sợ quá ,từ đó không đọc luôn.
  6. Nguyen_Thu

Nguyen_Thu Thành viên mới

Tôi cũng rất thích đọc CL. Trong computer luôn có bộ TLPĐ và Huyết tâm lệnh (phần 2 TLPĐ). Lúc nào mệt mỏi, bế tắc lại mang ra đọc vài hồi.
    Tâm đắc nhất là quan điểm sống và cách đối thoại của các nhân vật trong đó: Lý Tầm Hoan, Tiểu Phi, Kinh Vô Mạng, Tôn Bạch Phát, Thiết Kim Cương...
    Nếu bảo trong đời thực không có những nhân vật như vậy thì đúng quá rùi Nhưng đừng đòi hỏi văn học phải chân thật vậy !
    Đúng như có bác đã nói trên đây: Võ công trong truyện CL nhanh, mạnh, chuẩn, độc. Đó mới là hiện thực. Truyện CL dành nhiều cho thoại và tự sự, nhiều chỗ triết lý sâu xa. Vậy nên không tránh khỏi có bác đọc phải nghĩ thấy đau đầu
    Tôi thấy truyện CL đọc làm người ta suy nghĩ - truyện KD đọc làm người ta mơ mộng.
    Chán nhất bác KD là truyện nào cũng ...gặp...chia...gặp...chia...Đất nước TQ rộng lớn vậy mà cả đàn nhân vật cứ lũ lượt tụ tập hết điểm này đến điểm khác.
    Người đến trước, kẻ đến sau cứ như ra sân khấu:)
    Cổ Long tiên sinh sau một số tác phẩm hay thì do ảnh hưởng của nghiện (rượu và ma túy) và nợ nần nên các truyện sau này lặp lại và lá cải cực kỳ. Các bác phê phán cũng là có lý. Cá nhân tôi chỉ thích TLPD (2 phần) và một số phần trong Thất chủng binh khí. Lục Tiểu Phụng và Lưu Hương Đại soái đọc giải trí xong thôi. Còn thì không đáng để ý.
    Được Nguyen_Thu sửa chữa / chuyển vào 14:09 ngày 03/06/2008
  7. nguyenquochoang_arc

nguyenquochoang_arc Thành viên rất tích cực

Mình đọc rất nhiều truyện Kiếm hiệp của nhiều tác giả khác nhau,thượng vàng hạ cám đọc tuốt.Có lẽ đọng lại nhất là một số bộ của Kim Dung,còn Cổ Long thấy hay nhất vẫn là Lưu tinh hồ điệp kiếm,đọc từ bé mà vẫn nhớ.
    Rất tiếc,lớn lên đọc Bố già thì mình thất vọng thực sự,mặc dù vẫn phải công nhận Lưu tinh hồ điệp kiếm là bộ hay nhất của Cổ Long.
    Không thích truyện Cổ Long lắm vì cách hành văn(có thể do dịch giả?).Triết lý trong tác phẩm của ông thì hay,nhưng bắt nhân vật nói ra miệng rõ quá,kể cả những nhân vật ít nói nhất,đâm ra mất phần gợi.Hơn nữa đọc Cổ Long không tìm hiểu đưọc về lịch sử,y học , xã hội và nhất là các trường phái Võ học-điều này rất quan trọng với tiểu thuyết võ hiệp như tác phẩm của Kim Dung .
    Chính vì thế mình thích đọc đi đọc lại Kim Dung hơn Cổ Long,tất nhiên một số bộ như Việt Nữ Kiếm,Uyên Ương Đao thì không muốn đọc lại vì chán.
    Được NguyenQuocHoang_arc sửa chữa / chuyển vào 20:06 ngày 16/06/2008
  8. tieungoctu

tieungoctu Thành viên mới

nó là Lưu tinh-Hồ điệp- Kiếm bố ạ.
  9. nguyenquochoang_arc

nguyenquochoang_arc Thành viên rất tích cực

Vâng,cám ơn bác,em Type nhầm.
  10. Egoist

Egoist Thành viên rất tích cực

Mần răng cứ phải so sánh Kim Dung với Cổ Long hoài rứa.[r37)]
    Muốn thành đạt đọc Kim Dung.
    Muốn thành người đọc Cổ Long.
    Nếu bạn đọc 1 cuốn sách haythì bạn đã thay đổi, 10 cuốn sách hay thì bạn đã thay đổi ghê gớm, nhưng khi bạn đọc đến thiên thư vạn quyển bạn sẽ thấy mình trở thành chính mình. Vượt qua câu chữ, Cổ Long mang cách sống ông cho là tốt đẹp ở đời đến cho người đọc. Đó là ước mơ, là hoài bão gan ruột về một thế giới của tình "huynh đệ", Nó đã vượt qua những ước muốn về địa vị, tiền tài, quyền lực, sức mạnh mà Kim Dung đã hoài công xây dựng trong tác phẩm của mình, để hướng đến một cái ngoài "chúng nó".

Nếu Kim Dung có gì đó chung với Cổ Long thì chỉ ở nhân vật Kiều Phong.
    Nói thêm là đại đa số con người sống trên đời muốn thành đạt hơn là muốn thành "người"