1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quân đội mạnh nhất trong lịch sử

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi nmt83, 20/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. berkut

berkut Thành viên mới

tại sao ta ko có thêm VN vào nhỉ?
    - Mông cổ đến Việt Nam mông cổ đứt.
    - Mỹ đến VN Mỹ xịt.
    - Nga thì chưa đánh VN ko tính.
    - Lịch sử VN từ thời Hùng Vương đến giờ 10 trận đánh thì 7 trận đánh Tàu. Trừ vụ HS với TS, tàu đều thua ta. Chiến tranh biên giới 79 em ko dám bàn ...
    - Mác xê đô ni a ko tính, cổ quá.
    - La Mã ko so được với Mông Cổ, vì dù sao Mông Cổ tầm ảnh hưởng của nó vẫn lớn hơn.
    - Quân đội Anh thì chưa đụng VN bao giờ chịu liền :D
    - Thời kì Nga Hoàng, Nga mạnh, (đánh thắng Napoleon), nhưng về sau vẫn thua Nhật chẳng hạn. Nga hiện đại gần như phát triển theo dạng phòng ngự, ít khi dùng vũ khí đánh ai, thỉnh thoảng chỉ có chiến tranh chớp nhoáng, trừ cái Chechnya lâu dài nhưng ko thể hiện hết sức mạnh quân sự. Nhưng personally thì em vẫn thích Nga (nom hàng ngon và đẹp) Còn world war 2 thì em ko dám bàn rồi, ai chả hiểu..
    - Mỹ từ sau WW thì cũng thể hiện nhiều nhiều, nhưng mnà ko quá nổi bật mà chỉ được cái kêu, đáng chú ý là không một đời tổng thống Mẽo nào ko có chiến tranh hoặc xung đột vũ trang. Về hàng, thì nom Mẽo khủng cả về số lưỡng lẫn chất lượng. Nhưng mà chưa bao giờ giành chiến thắng một cách thật vẻ vang, ngoại trừ hai quả bom nguyên tử bất ngờ đè bẹp Nhật ko nói làm gì, còn lại toàn bị kẹt. Ví dụ rồi: VN. Ngay cả Afgan lẫn Iraq vẫn đang rối beng, bom bẹo chả thấy đâu thấy người chết nhiều hơn. Nhưng công nhận, nom đồ mỹ cái gì cũng xịn và to.
    - Tàu thì được cái lấy thịt đè người, đánh nhau thuyền bè cái gì cũng to, cũng khủng. và số thương vong cũng to chả kém gì cái tàu. Nhưng được cái mồm người Tàu giỏi. Dăm ba câu mà lấy lại Hong Kong vói Macau, vài năm nữa chắc là em Đài Noan cũng về nốt.
    - Mông Cổ đáng sợ, nó mở rộng biên giới về khắp phía, công nhận chú Hung Nô pro, nhưng mà đến VN vẫn bị thịt, thì ta nên nghĩ cho kĩ. Phải công nhận trong các candidate thì Hung Nô là thằng có sơ yếu lý lịch nổi nhất dù nó cổ kính.
    - La Mã với Macedonia em đang đọc trong thư viện, các bác phân tích em coi cái :D.
    - UK thì em ko rõ lắm, các tiền bối cho em mấy bài về UK cái :D
    À, về bài của bác chủ topic, em ko đồng ý với cách dùng từ, ko hề fair. Em thì em ko dám "chửi" v.v... vì dù sao trong diễn đàn em vẫn là thằng còi nhất. Nhưng mà bác dùng từ thế dễ mất lòng. Bác nên nhớ là World war 2, Hồng quân là lực lượng hy sinh nhiều nhất đấy nhé:) Bác có biết người nước nào cắm cờ ở Béc lin ko? Bác có biết trận vòng cung Kursk ko?
    Được berkut sửa chữa / chuyển vào 20:17 ngày 02/06/2009
  2. nmt83

nmt83 Thành viên mới

Giờ định sửa lại nhưng ko hiểu sau nó không cho sửa được nữa, em định nói là 1 quân đội được xây dựng từ những người được coi là ở đáy xã hội phong kiến thời Nga hoàng. Thành thật xin lỗi.
    Soviet và cả Mỹ đều chưa phải mạnh nhất vì cả 2 đều kèn cựa nhau trong suốt thời kỳ hùng mạnh nhất của họ. Không phải muốn làm gì làm.
    Anh ở thế kỷ 18-19 cũng thế, tuy xây dựng đế quốc lớn nhất trong lịch sử, nhưng khi Nga tái lập hạm đội biển đen, ko có sự liên minh với Pháp, thổ...1 mình nó cũng không làm gì được. Hay như ở Trung Á, nó phải chơi trò Great Game để ăn chia với Nga, cũng không độc quyền được.
    Vậy xét theo tiêu chí "vô đối" thì những cường quốc được coi là mạnh nhất trong lịch sử kể trên, phải xếp sau nhiều đế quốc khác. Ví dụ như La Mã, những đối thủ mà được người La Mã biết đến đều bị tiêu diệt. Mông Cổ cũng vậy, chẳng ai có thể cạnh tranh được với họ. Họ mới thật sự là vô đối trong thế giới của họ.
    Mỹ sau sự kiện LX sụp đổ thì trở thành siêu cường độc nhất, nhưng vẫn xếp sau bậc tiền bối La Mã ngày xưa. Nó là siêu cường toàn cầu ở đâu ko biết, nhưng ở từng địa phường nhất định thì lại có những "trùm" địa phương. Nó không thể giải quyết vấn đề Triều nếu ko tham khảo TQ, hay như việc Nga nện Gru đã chứng tỏ, ở sân nhà thì thằng trùm địa phương "đếch ngán" trùm toàn cầu.
    Được nmt83 sửa chữa / chuyển vào 22:05 ngày 02/06/2009
  3. red_star_7545

red_star_7545 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Mông Cổ thì đúng, họ vô đối trong thế giới của họ, còn La Mã thì chưa chắc, cái thế giới của họ không có Trung Quốc, và họ cũng chưa đủ trình để bắt nạt TQ
  4. hcmt

hcmt Thành viên mới

1 phiếu cho Macedonia, quân đội mấy nước kia mạnh thật nhưng vẫn phải dằng co bao nhiêu trận, trải qua mấy thế hệ mới đánh bại được các kẻ thù. Còn Macedonia, dưới sự lãnh đạo của Alexander the Great từ năm 336 trước công nguyên tới năm 325 trước công nguyên, tức là chỉ 11 năm, đã đánh thắng Ai Cập, Syria, đặc biệt là đế quốc Ba Tư mạnh nhất thế giới hồi đó. Cái tốc độ này thì hơn cả Mông Cổ. La Mã hay Anh thì còn kém xa hơn.
    Họ dừng lại, ko đánh tiếp vì ....ko không tìm ra đối thủ
  5. hcmt

hcmt Thành viên mới

Thời xưa thế giới nhỏ thật, 1 quốc gia chỉ có vài kẻ thù (còn lại là những sắc dân bán khai, chưa gọi là nhà nước được). Nhưng bù lại, tìm lực của họ cũng bé, cách tổ chức sắp xếp, khoa học quân sự cũng chưa phát triển. Macedonia trị Ai Cập, Ba Tư thời xưa...chưa chắc đã dễ hơn việc Mông Cổ đánh Trung Quốc, Turkic ở 1000 năm sau, và cũng chưa chắc dễ hơn việc Mỹ phải đương đầu với Nga, Trung ngày nay đâu nhỉ.
    Được berkut sửa chữa / chuyển vào 07:57 ngày 03/06/2009
    Được hcmt sửa chữa / chuyển vào 08:27 ngày 03/06/2009

được maseo sửa chữa / chuyển vào 10:56 ngày 07/06/2009
  6. AndrewTran

AndrewTran Thành viên mới

Thương cho làng @ chưa ai động đến ruski đã la đông đổng. Hay ngày nay trở thành Tư Bản Mới rồi nên dị ứng từ khố rách áo ôm? LX không phải được làm nên từ nhóm người vô sản bần cùng à? Từ một nhóm bần cùng khố rách áo ôm cùng một số trí thức họ đã làm nên lịch sữ. Làng @ khi có người chê chưởi dân tộc VN thấy cứ im thin thít. Nhưng mới động gấu váy ruski là cứ như @ sổ XXX vậy . Thế mà còn chưa chịu là tư duy kiểu @ ư?
    ..........................................................................................
    Theo tôi TQ tuy có lúc hùng mạnh nhưng tư duy cục bộ không nhìn ra ngoài nên họ chưa bao giờ là đế quốc bao trùm thế giới. Các đế quốc thường chỉ mạnh 1 mặt ví dụ kị binh, thuỷ quân, bộ binh..... Mạnh đều từ Thuỷ-Bộ mạnh đến kinh tế văn hóa..... Sự xâm lược bao trùm toàn cầu cả Kinh tế-chính trị-quân sự và văn hoá có lẽ cổ kim chỉ có Mỹ và Tương Lai thêm TQ. Ruski à? Ngoài một quân đội vang bóng một thời ngắn ngủi còn lại chả có gì. Kinh Tế Nga- Ngôn Ngữ Nga và thậm chí cả văn hoá Nga không ra khỏi nổi nước Nga và vài xứ lân bang. No Nuke Ruski chỉ là thằng Iraq to đầu. Hết dầu ruski là thằng Châu Phi khố rách áo ôm tại châu âu.
  7. kimbui

kimbui Thành viên mới

cái này đúng đó nha. Nếu mấy nước đồng minh không đánh hội đồng thì chưa chắc đã thắng được NAZI GERMANY.Theo em thì
    đánh hội đồng là chơi bẩn không đẹp
  8. berkut

berkut Thành viên mới

Người Mỹ thì..........
    Em hỏi bác Andrew nhé:
    Thứ nhất chắc bác dư biết kiểu em là mê nước nào rồi. Dù hiện giờ em đang nằm trong huấn luyện của Singapore (một dạng copy có pha Mẽo), em ngồi Humvee, ngồi M113 và cả Land Rover, em ngồi Chinook cả rồi. 6 tháng nay em tập M 16. Nhưng mà point of view của em thì vẫn ủng hộ Nga hơn.
    Ờ thì cứ cho là Nga "ko vượt ra khỏi biên giới" này này nọ nọ kiểu bác nói nhé. Bây giờ ta consider Mỹ (mà nếu em ko nhầm thì bác đang cầm hộ chiếu nước này):
    Đại chiến thế giới em cho rằng Mẽo là thằng....... hèn nhất: ờ thì Mỹ giỏi về công nghệ thật đấy. Ngồi giữa hai cái đại dương bán vũ khí cho cả hai phía, nhìn người ta đánh nhau, em cá ngày xưa mà Nazi đè bẹp được Nga với một số nước khác thì chắc Mỹ dã nhảy vào phía Hitler rồi. Có cái nước nào sống trên xương máu của toàn nhân loại như thế ko? Bao giờ người Mỹ cũng chỉ trích các nước khác về nhân quyền v.v.. Bác mở Bill of Rights (thứ mà Jefferson, nếu em ko nhầm, cọp pi của người Anh) xem nước Mỹ (em ko nói là người dân Mỹ) thực hiện được bao nhiêu? Công nhận Mỹ dân chủ thật, tự do ngôn luận vào loại đầu thế giới. Nhưng có cái nước nào mà một khi tổng thổng lên ngôi là xe bọc thép trịch, thép dày hơn xe tăng như nước Mỹ ko? Có cái nước nào mà tổng thống nào cũng dính vào một cuộc chiến? Có một điều em ko hiểu, người Mỹ luôn muốn đem lại "công lý" hay cái FiretrUCK gì đó đến cho các quốc gia khác, nhưng họ thành công bao nhiêu? Kết quả họ đạt được là gì? Khi họ nhúng tay vào, Triều tiên chia cắt, VN bao nhiêu người đổ máu? Iraq có mấy quả bom nguyên tử? Ngày còn Saddam Hussen có bao nhiêu người chết một ngày so với khi Mỹ nhảy vào? v.v.... Nước Mỹ đốt xưong máu của nhân dân y như cách họ sản xuất máy bay vậy.
    Counter Argument: Nhưng phải công nhận nhìn số lượng của Mỹ thì ai chả sợ. Với cả Mỹ sướng, bán vũ khí có mấy năm đại chiến đủ ăn, dư vốn, hèn chi giờ giàu là phải. Sô viết công nhận là kém Mỹ về khoản kinh tế tài chính, nhưng em chả thấy nước nào quân tử bằng Nga.
    Bây giờ em không so sánh Nga vs Mỹ, em so Cuba với Mỹ. Cuba nằm ở ngay đầu cái "sân sau" của Mỹ (mà nói đến sân sau lại thấy Mỹ .... chán vãi chưởng). Em ko nhớ năm nào, có một đợt thiên tai, những người Cuba rất nhiệt tình, họ ko biết tiếng Anh, nhưng với họ lại là những người năng nổ nhất, với kĩ thuật chả thua kém ai và lại là người giả quyết các vấn đề rất hiệu quả trong khi các nước theo model Mỹ thì..........
    Thôi em ko nói nữa, thứ nhất em sợ chởi, thứ hai Mod khoá thì chết em, hồ sơ lại dính tiền án tiền sự.
    Ăn cơm nhà nào khen cơm nhà ấy ngon ấy mà........ Em chả ăn cơm Nga, em ăn cơm mẹ em nấu.......
    Ấy chết cái vụ em ngồi này ngồi nọ v.v.. các bác đừng bảo em Traitor nhé, em là scholar, trường em UG hơi khủng, huấn luyện tầm cao. Em vẫn cầm hộ chiếu VN và nếu có lệnh nghĩa vụ là em về liền!
    Được berkut sửa chữa / chuyển vào 09:00 ngày 03/06/2009
  9. AndrewTran

AndrewTran Thành viên mới

OK rút tên Béc-kút khỏi làng @. Tuy có tính Pro nặng nhưng không phải @. Tuy nhiên có vài ý như sau
    1- Tôi không bàn chính trị. Bác muốn thì xin phép MOD rồi tôi giúp bác giác ngộ chân tướng.
    2- Chuyện yêu một đội banh và một đội banh mạnh là 2 vấn đề. Bác có quyền yêu Nga nhưng nó không vì được Bác yêu mathành đội mạnh.
    3- Sự xâm lăng của văn hoá Mỹ không phải do tôi nói. nhưng nó là vấn đề nhức đầu nhiều nước.
    4- LX bắt tay chia châu âu với NAZI trước. Sau bị phản bị đập mới đánh trả. Cái nầy gọi là ăn chia bất đồng rồi chém nhau thường thấy trong băng đảng hè phố.
    5- LX tránh Nhật đến cuối mới nhảy vô rồi tuyên truyền to mồm thôi.
    6- Bác may mắn sinh ra xa biên giới Nga. Nếu Bác vô phúc là một dân tộc không Nga nào đó sống gần Nga tôi tin rằng khi ấy tôi mà khen Nga bác sẽ vã tôi . Tôi tin nếu Nga có tầm tay dài như Mỹ thế giới ghét Mỹ 1 ghét Nga 10. cứ nhìn cách Nga dùng dầu hỏa bóp cổ hàng xóm sẽ thấy.
    Còn nhiều mai tôi tiếp....
  10. berkut

berkut Thành viên mới

To bác Excotet: em cũng bị dính lỗi chính tả nhìu đấy bác ạ :D
    Thực ra em ko hẳn là pro Nga nặng, nhưng mà công nhận là trong em thì ảnh hưởng về nước Nga nó ăn vào máu từ bé, ba mẹ đều yêu nước Nga. Với cả em cũng thích thích Nga vì nó cứ chân chất thế nào.
    Ta gạt sang một bên pro nước nào, em nghĩ là lâu nay TTVNOL nổi lên cái racism quá. Cẳn bản vấn đề là tại cách các bác dùng từ thôi. Thử phân tích trên khía cạnh khách quan hơn xem sao. Ai chả có cái thiên vị riêng nhưng mà đây là diễn đàn, em nghĩ vẫn nên trọng mặt nhau như ngoài đời chứ. (Nghe sách vở quá, em ko giám trứng khôn hơn giận).
    Trở lại khía cạnh quân sự. Nhìn nhận mà nói thì khá rõ là Mỹ phần lớn thời gian đi trước về công nghệ, và Sô viết, về sau là Nga luôn tìm ra các biện pháp "đối phó", "cân bằng". Nhiều khi họ cân bằng xong lại tìm ra cái mạnh hơn -> blah blah thế là một cái vòng "luẩn quẩn" -> chạy đua vũ trang. Nhưng kể mà nói thì Mỹ có B1 rồi Nga có Tu 160. v.v.. Nhưng ko thể phủ nhận đồ Nga chân chất mà cũng khá chất. Số lượng của Nga ko bao giờ bằng Mỹ, nhưng đó vẫn là niềm tự hào của người Nga và của ít là 1/3 thế giới ủng hộ người Nga. Người Mỹ tự hào với những chiếc máy bay tàng hình của họ (vì chiến lược cũa Mỹ là ném bom trước rồi blah blah). Người Sô viết và Nga tự hào rằng họ anh hùng. Em công nhận là dân tộc Nga khá là dũng cảm, đúng ko? Tất nhiên trong lịch sử ai chả sai lầm? Stalin có công nhiều, nhưng mà ''''vạch tội'''' ổng thì cũng có cái để viết.
    Nước Mỹ nói về khía cạnh văn hóa thì khủng rồi. Em chưa bao giờ mơ ước đi Nga học cả, mà em chỉ ước đến Massachusetts học MIT hoặc Havard thôi.
    Người Mỹ giỏi ở việc thu hút và đầu tư nhiều cho nhân tài, ko lạ nhiều người Nga, có cả nhạc sĩ lẫn nhạc công vẫn sang Mỹ lập nghiệp. Nhưng người Nga lại có những bộ đầu lạnh. Nước Nga có niềm tự hào dân tộc. Còn bác Andrew có công nhận là Mỹ là "hợp chủng quốc" ko? Nước Mỹ xây nên là từ bao nhiêu màu da khác nhau. Nước Nga đi lên là một dân tộc Nga. Em nghĩ tư tưởng của người Nga mang tính lấy nhu thắng cương nhiều hơn (dù cái nhu của họ khối thằng cương ko bằng). Còn Mỹ thì đậm chết self-preservation.
    Lại lòng vòng sang chính trị với tư tưởng. Em cho rằng nếu nói về số lượng cũng như thông số kỹ thuật thì Mỹ là mạnh không ai nói: riêng 10 quả bom hạt nhân di động của họ thì đã khủng rồi. Rồi máy bay ném bom, rồi là tàng hình v.v.. mà em ko cần nói đến. Nhưng nói về đánh giáp lá cà với dánh lâu dài em ko nghĩ là Mỹ giỏi vì thực tế cho thấy rõ rồi đúng ko? Người Mỹ luôn nhảy vào, đi đầu, rồi lùi dần lùi dần, họ để lại sau lưng cái gì? Xung đột dân tộc ở nơi họ bước chân qua đúng ko?
    Stalin từng phẩy tay cho hy sinh cả một mặt trận phía đông, hy sinh bao nhiêu triệu thanh niên ưu tú, người Nga hy sinh cả một trận địa xe tăng để thay đổi tình thế cuộc chiến v.v.. Nên em vẫn nghĩ là về tinh thần thì Nga/ Sô Viết vẫn dũng hơn Mỹ.
    Quanh đi quẩn lại đó là vấn đề về tư tưởng. Em ở VN 14 năm, trong các tài liệu em học, họ ghi theo một cái bias riêng. Bác ở Mỹ, nếu em ko nhầm là .. chưa từng đặt chân lên quê hương (nếu bác có coi VN là quê hương, đặt chính trị sang một bên là mảnh đất và con người), bác được học một cái khác. Chỉ là con số 20 của 20 năm chiến tranh, nhìn dưỡi mỗi góc độ lại một khác. Thường lịch sử được viết bởi người chiến thắng.... Bác học ở Mỹ, em tin là bác hiểu cách học làm sao cho khách quan nhất. Em nghĩ ai cũng vậy cả, nên nghe bằng cả hai tai. Làm sao để cái chữ: TRÁI TIM VIỆT NAM thể hiện đúng nghĩa của nó. ừ có thể đây chỉ là mạng ảo, nhưng từ cái ảo này nó thể hiện cái tinh thần của dân tộc cả đấy. Em mới 16 tuổi, em ko biết mình nói thế này thì có phải là lỗi ko khi mà phần lớn mọi người ở đây đều là bậc cha anh chú.....
    Lại vòng vèo rồi...........
    Về cái ý của bác ở trên. Vụ dầu hỏa, ừ thì đúng là Nga dùng dầu hỏa để áp các nước phương Tây, nhưng mà có lý của họ, đất nước họ có vấn đề cần giải quyết, mà phương Tây thì giàu hơn Nga là rõ, vì vậy trả tiền cũng có lý. tất nhiên ép quá thì cũng ... vô duyên
    Em ko cần giác ngộ vì em ko phải là người mù, em được học cả :). Chỉ có điều có thể em chưa biết mà bác biết, hoặc có điều mà em được học theo khía cạnh này bác học khía cạnh kia, thì ta có thể trao đổi, biết đâu có những cái "sáng ra" được chút ít. Em ko phản đối nghe ý kiến của bác. Em chưa bao giờ liệt bác vào danh sách @ hay này nọ cả, vì em chả bao giờ làm thế với ai, dù em dư biết trên diễn đàn thì đầy người muốn vote em 1 sao. Bác muốn chia sẻ hoặc truyền giáo gì, có điều kiện, em nghe tất. Nhưng mà nói trước, em nằm trong debater, sẵn sàng cho OM nên em "cãi nhau" khùng lắm đấy. Nói cái gì mà đừng mang tính bias nặng quá em nghe tất..... Nói quá bộ nếu bác thích thì chit chat bằng tiếng Anh cũng được, đằng nào em cũng cần improve English của mình.
    À các bác "pro Nga" đừng chởi em nha. Em đang thực hành unity in diversity

Được berkut sửa chữa / chuyển vào 10:25 ngày 03/06/2009