1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quân đội mạnh nhất trong lịch sử

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi nmt83, 20/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. macay3

macay3 LSVH - KTQSNN Moderator

Nói đế chế mạnh nhất thì hiểu là mạnh nhất trên thế giới trong thời kì nó tồn tại, vậy thì
    - Macedonia mạnh nhưng chưa nhất vì vẫn chưa chắc vượt nhà Tần cũng như La Mã chưa chắc qua nổi Hán
    - Anh thời thuộc địa chiếm nhiều đất nhưng chẳng áp chế nổi Pháp, Ý , Đức, TBN ,...
    - Sô Viết thì ko đọ nổi Mỹ điển hình là học thuyết quân sự phòng thủ và kết quả sụp đổ hoàn toàn.
    - Chỉ còn 2 đế chế là Mông Cổ và Mỹ sau WWII là ko có đối thủ cùng thời có thể gọi là siêu cường vô đối của thế giới nhưng mà xét tính toàn cầu thì Mỹ nhỉnh hơn hẳn vì vậy Siêu cường số một từ trước tới nay trong lich sử TG là Hoa Kì !
  2. arianespace

arianespace Thành viên mới Đang bị khóa

Nhảm quá...VN mình oánh với Mỹ,Mông,Pháp đều là lấy chiến tranh tổng lực đánh lại chiến tranh cục bộ của nó...Cả cuộc chiến kéo dài 20 năm lính Mỹ chết 50k quân...trong khi đó VN mình tính cả dân là toi 15tr người...không so sánh thế được...nếu nó mà đánh mình tổng lực như hồi thế chiến thì mình đứt lâu rồi
    Còn nếu bảo là quân LX mạnh hơn quân Đức QX thì phiến diện quá...Đức bị đánh cả 2 mặt bờ tây có Mỹ,Anh...bờ đông có LX,cả lũ vây vào đánh 1 mình nó...quân LX chỉ giỏi chơi biển người chứ có gì hay...quân hết tính bằng đơn vị triệu...người lính LX lao vào mặt trận Stalingrat tuổi thọ trung bình là 18 tiếng
  3. saruman

saruman Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đã chả biết gì còn giỏi luyên thuyên
  4. EmyeuHaNoi09

EmyeuHaNoi09 Thành viên mới

ở nước ngoài mà vẫn có trẻ em bỏ học đi chăn bò này
    còn trong nước chắc đầu óc có vấn đề

Được EmyeuHaNoi09 sửa chữa / chuyển vào 11:58 ngày 03/06/2009
  5. berkut

berkut Thành viên mới

Ai chăn bò hở bác?
  6. ak4730vien

ak4730vien Thành viên quen thuộc

bác làm gì mà bắc bẻ người ta như thế , ngay cả thằng sinh viên có trinh độ đại hoc mà làm văn còn sai chính tả tè le ,chua kể có thằng nói thế này mới sốc chứ " Quang Trung đem quân đi dánh Nguyển Huệ " mới gớm , theo bác thế này còn gốc hay mất gốc , trong khi nó sống trên chính mảnh dất cha ông mình .
  7. maseo

maseo GDQP - KTQSNN Moderator

Nhảm quá! (Là tớ nói cả topic này chứ ko riêng gì bài viết trên, quan điểm cá nhân thôi hì)
    Bác arianespace đã tham gia vào topic nhảm nhí này nên có nói năng văng mạng cũng ko sao, những khái niệm chuyên ngành quân sự như Chiến tranh tổng lực, Chiến tranh cục bộ, Chiến thuật biển người bác hiểu sai be bét thì cũng chẳng thành vấn đề, từ từ lục lại topic cũ đều có cả, có điều bác làm ơn xem lại phần số má cái, đó là:
    1. Thương vong trong VN war: Nguồn số liệu lớn nhất cũng chỉ là 2 triệu quân mỗi phe và 5 triệu thường dân, vị chi là 9 triệu cả chết lẫn bị thương, cả ta lẫn tây. Nếu tính luôn cả kháng chiến 9 năm chống Pháp nữa thì cùng lắm thêm được 1 triệu, vậy tổng cộng là 10 triệu. Ko hiểu bác lấy con số 15 triệu từ đâu ra?
    2. 1 mình Đức hay là nhiều mình: Bác đọc tạm cái này:
    http://en.wikipedia.org/wiki/Axis_powers
    Sẽ có khá nhiều thông tin hơi kỳ cục và có thể gây tranh cãi, nhưng bác nên đọc :D WW2 là 1 cuộc ĐẠI CHIẾN THẾ GIỚI chứ ko phải cuộc chiến của riêng nước Đức chống lại tất cả, và nó cũng ko chỉ kéo dài từ 6/6/44 đến 9/5/45 đâu.
    3. Thương vong trong WW2: Cả Nga và Đức (và 1 số nước khác nữa, bác tự tìm hiểu nhé ) đều có thương vong tính bằng đơn vị triệu, còn họ có dùng chiến thuật biển người hay ko thì để từ từ bác hiểu chiến thuật biển người là gì đã thì mới nói được.
    Chào thân ái và quyết thắng!
  8. bunny121

bunny121 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nhảm quá...VN mình oánh với Mỹ,Mông,Pháp đều là lấy chiến tranh tổng lực đánh lại chiến tranh cục bộ của nó...Cả cuộc chiến kéo dài 20 năm lính Mỹ chết 50k quân...trong khi đó VN mình tính cả dân là toi 15tr người...không so sánh thế được...nếu nó mà đánh mình tổng lực như hồi thế chiến thì mình đứt lâu rồi
    Còn nếu bảo là quân LX mạnh hơn quân Đức QX thì phiến diện quá...Đức bị đánh cả 2 mặt bờ tây có Mỹ,Anh...bờ đông có LX,cả lũ vây vào đánh 1 mình nó...quân LX chỉ giỏi chơi biển người chứ có gì hay...quân hết tính bằng đơn vị triệu...người lính LX lao vào mặt trận Stalingrat tuổi thọ trung bình là 18 tiếng
    [/quote]
    ngoài việc thiếu hiểu biết ra(1 cách cố ý hay vô ý???).mong bác đừng dùng từ "mình" ở đây.không có mình nào ở đây cả,chỉ có bác và những người còn lại thôi,bác dùng từ mình có thể khiến người khác nghĩ bác có chung cái gì với họ trong khi thực tế là không có gì
  9. Va_xi_lip

Va_xi_lip Thành viên mới

Hic hic hic em ngưỡng mộ bác này quá! LX nói riêng và CS nói chung lấy nền tảng từ giai cấp công nhân và nông dân, gọi họ là vô sản thì đúng quá (mặc dù ngày nay họ cũng đã có tài sản cho dù nhiều hay ít)! Còn từ "khố rách áo ôm" là từ miệt thị của tầng lớp trên "ban" cho tất cả những người vô sản cho dù là CS hay không. Vì vậy nói "khố rách áo ôm" thì chắc chắn đụng chạm vào khối người có gia đình thuộc giai cấp này chứ không phải bám váy ruski gì đó như bác chụp mũ. Chắc bác phải là người đẻ ra trong gia đình quý- sờ - tộc thì mới vung vãi câu này như thế (mặc dù nhiều khi quý - sờ - tộc sa cơ xuống tầng lớp dưới là thường, hy vọng bác nhớ câu ca dao này)! Còn nếu trường hợp mà ông bà, cha mẹ bác xuất thân tầng lớp dưới, cố gắng cày cuốc cho bác ăn học để đổi đời như ngày nay thì chắc chả cần nói thêm, nhỉ!
  10. saruman

saruman Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Số liệu lớn nhất em đọc được thì chỉ là 5,4 triệu thôi (số liệu VN công bố)
    Còn TG thì họ ước tính là 2-3 triệu. Em thấy con số này sát hơn, chứ chết 5,4 triệu tức 1/6 dân số thì cả Ba Lan thời WW2 cũng chào thua