1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quan họ bắc Ninh

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi kienxanhxinh, 09/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. FB_fishbone

FB_fishbone Thành viên mới

Cảm ơn bác nhìu nhìu, em vừa download rồi, em lại share cho iu nhà em nữa, hí hí.
    Quí hoá quá, bác lấy mấy chữ này hay à nha, bác cứ xuống quán đi. Dạo này buổi tối ở quán có chương trình tặng chữ nhân ngày 20-11 MIỄN PHÍ đó, tranh thủ đi bác ơi
    Được FB_fishbone sửa chữa / chuyển vào 23:10 ngày 14/11/2006
  2. hahathayroai

hahathayroai Thành viên mới

Cảm ơn nhiều!
    MÌnh rất thích bài này.Chúc bạn mạnh khỏe thành oông!
    Bạn có thề up thêm vài bài nữa chứ?
  3. thieulambacphai

thieulambacphai Thành viên mới

thú thực là trước đây tui cũng định up lên, nhưng nghĩ là chẳng ai nghe nên lại thôi (Vì tui đã từng up một số bản nhạc trong topic nhạc KBC mà không thấy ai nghe nên tui nghĩ thế). Tui sẽ thỉnh thoảng up lên ngõ hầu mua vui cho các bạn. Nhớ cho cảm nhận nhé. Phê- bình- khen -chê khách quan để cùng nhau đàm đạo thưởng thức.
    P/S: Bạn chúc tui thành ông làm tui suy nghĩ quá. Bi giờ chưa cả có vợ, sau này lấy vợ chắc gì đã sinh con. Biết bao giờ mới thành ông nhỉ?
  4. thieulambacphai

Bài hát Ngồi Tựa mạn thuyền, do ca sỹ Ngọc Khuê trình bày theo lối mới có tìm tòi, ai chưa nghe thì mời nghe thử nhé.
    Vào đây download:
    http://www.yousen***.com/transfer.php?action=download&ufid=40FB1CE241B4475B
  5. hahathayroai

Ơ!
    MÌnh nghĩ cũng nhanh mà. Theo mình thì cái giề rồi sẽ đến với chúng ta mà. khà khà mà hôm trc viết nhầm quá. Xin lỗi bạn
  6. thieulambacphai

Nghe Quan họ, người sành nhạc bao giờ cũng lắng nghe 5 yếu tố: Vang- Rền- Nền- Nảy- Tình.
    Chính khi nghe những yếu tố này, ta có thể dễ dàng phát hiện ra một người đang hát dù nhuần nhuyễn đến mấy cũng không phải là người quan họ.
    Ví như có lần nghe ca sỹ Thanh Hoa hát quan họ trên truyền hình. Tui suýt nôn (đúng nghĩa đen), vì giọng hát quá lạnh- vô hồn, chỉ riêng chữ Tình đã không đạt được rồi. 4 yếu tố đầu cũng vứt.
    Nói chung nghe quan họ do các liền anh- liền chị quan họ thể hiện vẫn là nhất. Giống như muốn nghe tiếng Anh xịn thì phải sang Luân Đôn thay vì sang Singapore.
    Mời các bạn cho ý kiến !
  7. demmuabuon0706

demmuabuon0706 Thành viên mới

Chài .Cu pác này am hiểu về dân ca quan họ nhỉ ? Hôm nào làm cái topic về nghệ thuật hát dân ca và nghệ thuật cảm nhận quan họ riêng đi . Tôi mê quan họ nhưng chẳng biết sao thích nghe qua họ nưa ( chắc tại người í ơ nhỉ ) . Nên muốn tham khảo thêm . Pác cố gắng viết dài dài và dại dại chút nhé . Chứ mấy cái topic kia cứ câu được câu chăng lật xem khó lắm . Thans bác nhìu nhìu nhưng em hết xiền tiu . Byebye
  8. thieulambacphai

Am hiểu thì chắc chắn là tôi không am hiểu. Đó là sự thực chứ không phải là khiêm tốn dởm. Mê thì cũng không phải là mê lắm. Đối với dân ca quan họ (gọi tắt là quan họ) thì tôi dành một tình cảm yêu quý và đôi lúc là hơi say một chút. Một phần vì quan họ là cái đã góp phần nuôi dưỡng tâm hồn tôi. Ngay từ khi còn nằm trên nôi đã được nghe. Sau này khi đi xa nhà tôi mới ngày càng cảm nhận được nhiều hơn chiều sâu, tính độc đáo của quan họ. Những cái thuộc về quê hương thường khiến người ta phải nặng lòng...
    Dưới đây là bản guitar "Bèo dạt mây trôi" do nhạc sỹ guitar trẻ tuổi đầy tài năng Nguyễn Thế An chuyển soạn và biểu diễn rất thành công. Xin nói thêm một chút về tác giả: Anh An đang sống tại Canada, từng thụ giáo giáo sư guitar người Tây Ban Nha nổi tiếng thế giới (tôi không nhớ tên). Có lần tôi được ngồi nghe anh chơi bản "Người ơi người ở đừng về" (tôi đã up đường link bên trên) tại Hà Nội. Tôi có nói với anh rằng quan họ có nhiều bài hay, ví như bài ngồi tựa mạn thuyền. Anh An có nói rằng trong tương lai anh rất muốn chuyển soạn bài hát này . Đến bây giờ cũng lâu lâu rồi, không biết đã OK chưa?
    Dưới đây là đường link bản Bèo dạt mây trôi, mời các bạn yêu thích nghệ thuật guitar và quan họ nghe thử và bình luận.
    http://www.yousen***.com/transfer.php?action=download&ufid=047CD3FC71EC557C
    Được thieulambacphai sửa chữa / chuyển vào 16:51 ngày 19/11/2006
  9. hahathayroai

Cảm ơn anh nhiều!
    Đọc bài viết của anh em thấy mình bé lại. Em xin lỗi vì đã mạo muội xưng bạn bè với anh. Em thì cũng thích nghe quan họ nhưng sự hiểu biết về quan họ của em còn non kém. Dù được sinh ra và lớn lên trên quê hương quan họ nhưng thật đáng buồn là em ko thể hát được làn điệu của quê hưong. Như anh đã nói đến khi xa quê hương thì anh cảm nhận được sâu sắc hơn giai điệu của quê hương. Người VN mình khi xa quê hưong mới nhớ, mới hiểu được tầm quan trọng của nó trong trái tim mình. Quê hương Kinh bắc ngày càng phát triển, bộ mặt quê hương đã thay đổi rất nhiều ( dù em chỉ xa quê hưong đc hơn 1 năm ) . Em hi vọng rằng cùng với sự phát triển của kinh tế, cơ sở hạ tầng,... Do vậy làm thay đổi rất nhiều trong cuộc sống. Giới trẻ bây giờ chắc ko còn mấy bạn thích nghe giai điệu của quê hương. Hầu hết các bạn bị cuốn hút vào dòng xoáy của nhạc trẻ, vào các dòng nhạc mới mang phong cách tuổi trẻ... Em mong muốn rằng dù quê hương ta có phát triển thế nào thì giai điệu của quê hương phải được gìn giữ và phát triển.
    Có vài dòng tâm sự!
  10. thieulambacphai

Đừng bận tâm. Tên gọi hay cách xưng hô cũng chỉ là hình thức. Quan trọng là đối xử với nhau thế nào thôi phải không?