1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quản lý tài chính cá nhân hiệu quả với nguyên tắc “6 cái lọ”

Chủ đề trong 'Thông tin thị trường - Mua bán rao vặt (Sài Gòn)' bởi maihan1712, 26/08/2021.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. maihan1712

maihan1712 Thành viên quen thuộc

Trong quá trình phát triển nghề nghiệp sẽ là một sai lầm nếu bỏ qua việc quản lý tài chính cá nhân hiệu quả. Nếu bạn không biết cách quản lý những gì bạn có, cuộc sống của bạn sẽ không bao giờ có giá trị gì. Quản lý hiệu quả tài chính mỗi ngày sẽ giúp bạn hình thành những thói quen tốt và có lợi cho cuộc sống của bạn.

Giới thiệu cách quản lý tài chính cá nhân “6 cái lọ” cho nhiều người cần ghi nhớ
    • Lọ số 1: Quỹ tự do tài chính - FFA: 10%
    Mục đích của quỹ này là bạn có thể tạo ra cuộc sống theo ý muốn của mình từ việc quản lý tài chính cá nhân, không phụ thuộc vào người khác. Bạn chỉ có thể sử dụng quỹ này để đầu tư và tạo ra thu nhập thụ động. Tiền càng có ích cho bạn thì bạn càng cần phải làm việc ít hơn. Không sử dụng tài nguyên này cho bất kỳ mục đích nào khác.

• Lọ số 2: Quỹ tiết kiệm dài hạn - LTSS: 10%
    Sử dụng số tiền tiết kiệm dài hạn của bạn để thực hiện ước mơ của bạn. Điều quan trọng không phải là bạn kiếm được bao nhiêu tiền mà là bạn giữ được bao nhiêu tiền. Số tiền này dùng để xây dựng ước mơ, không phải để dành cho những lúc khó khăn. Nhớ lấy điều này!

• Lọ số 3: Quỹ giáo dục ngắn hạn - EDU: 10%
    Bạn cần quỹ EDU để rèn luyện và phát triển kỹ năng quản lý tài chính cá nhân cho bản thân mỗi ngày. Đầu tư tốt nhất là đầu tư vào học tập; “quy mô” của bạn càng lớn, bạn càng có thể thu hút được nhiều thứ lớn lao, cho dù đó là tiền bạc, danh tiếng hay hạnh phúc. Bạn sử dụng quỹ EDU để mua sách, đọc và phát triển bản thân mỗi ngày; tham gia các khóa học, đào tạo, diễn thuyết; hoặc gặp gỡ, giao tiếp và học hỏi từ những người thành công.

• Lọ số 4: Quỹ nhu cầu thiết yếu - NEC: 55%
    Quỹ NEC giúp bạn đáp ứng nhu cầu hàng ngày của mình. Bạn sử dụng tiền để ăn, uống và sinh hoạt, giải trí, mua sắm và các chi phí khác.

• Lọ số 5: Quỹ hưởng thụ - PLAY: 10%
    Chức năng của quỹ này là tự thưởng cho bản thân, chỉ cần bạn được tận hưởng niềm vui kiếm tiền thì bạn sẽ có thêm động lực để kiếm nhiều tiền hơn và việc quản lý tài chính cá nhân sẽ dễ dàng hơn. Tự thưởng cho mình những món quà mà bạn thích. Đó có thể là một chiếc áo mới, một bữa ăn, một bữa tiệc cùng bạn bè và người thân, một chuyến du lịch hay một buổi xem phim ở rạp,…

• Lọ số 6: Quỹ cho đi – GIVE: 5%
    Quỹ GIVE giúp bạn bày tỏ lòng biết ơn đối với cuộc sống. Cuộc sống cũng là của sự sẻ chia, bạn có thể nhận được nhiều hơn bằng cách cho đi. Bạn sử dụng quỹ GIVE để làm từ thiện, giúp đỡ người thân, gia đình, bạn bè...

Trên đây là những cách đầu tư tài chính cá nhân cá nhân hiệu quả mà bạn có thể áp dụng trong cuộc sống hàng ngày để cải thiện tình hình tài chính hiện tại của mình. Chúc bạn thành công!