1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quán trà Tâm Đạo - nơi offline của dân tu tập dưỡng sinh.

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi TRANTHIENNHAN, 14/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Những gì bạn nói quả chẳng sai !
    6) Bọn em chưa dám làm, vì tôn giáo rất phức tạp. Tuy nhiên, nếu bạn tham gia quán thường xuyên, cho tới khi chủ quán mời trà miễn phí, thì chắc bạn sẽ biết quán có những hoạt động nào.
    8 -9), hix, đang cố gắng từng bước bạn ạ !
    Vấn đề nằm ở chỗ yếu tố con ng.
    Quán trà luôn có ng ngồi trò chuyện là lắng nghe ý kiến của bạn. Chúng tôi mong muốn bạn sẽ trở thành ng tiếp nối điều ấy.
    có một ngôi chùa mới xây, cần tuyển...thầy chùa gấp gấp !
  2. huynhnamphg

huynhnamphg Thành viên tích cực

hờ, cứ tưởng sẽ có nhiều cái để xem, ai ngờ bác Nhân khiêm tốn quá
  3. AcommeAmour

AcommeAmour Thành viên rất tích cực

Tui đang có một nơi rộng 10 000m2 có đầy đủ cây cối ao hồ.....rất tốt để thực hiện toàn mỹ những yếu tố trên.
    Nếu ai đó có hứng thì làm một cái Tha Nhân đạo thứ hai...
  4. huynhnamphg

hè hè, 10000 m2 là 1 hecta, nghe nói chủ quán nghèo lắm, toàn xài lavie pha trà cơ, chắc chủ quán cạn vốn rồi bác à
  5. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Hờ hờ, khiêm tốn bằng bốn...chục lần tự cao bác ạ. Khiêm tốn là cách tự cao ngầm đấy ạ !
  6. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Đó là vì sự tinh tế bác ạ.
    Nh cũng từng lên Bảo Lộc, Đà Lạt thưởng thức trà. Phải nói là...tuyệt vời. Có lẽ vì cái lạnh và ko khí loãng nên có cảm giác lãng đãng buâng khuâng chăng ?
    "đại lão tiền bối" (ông giai) nhà Nh từng về Tàu, về lại cố hương núi Phượng Hoàng, địa danh nổi tiếng trồng Oloong và Long Tĩnh. Ông cũng bảo rằng khó mà quên đc những ly trà ấy.
    Thế mà, cũng loại trà Bảo Lộc, Long Tĩnh ấy, khi mang về SG pha uống thì nó chán phèo, lạt thết !
    Câu trả lời bởi vì nguồn nước pha trà rất khác nhau. Nước ở Đà Lạt lấy từ suối, nước trên núi PH còn có vị mặn mặn của khoáng trong đá. Còn nước ở SG có mùi javen hoặc mùi...bùn bác ạ !
    Thế nên, chủ quán mới pha trà bằng Lavie.
    Ai cũng uống nước, nhưng có bao nhiêu ng có thể phân biệt nước Lavie và nước máy ?
    Có bao nhiêu ng đủ tinh tế để cảm nhận tấm lòng của nhau ?
    Có bao nhiêu ng đủ tinh tế để thấy sự khác nhau giữa các quán trà. Dù nước pha khác nhau, nhưng còn rất nhiều điều cần phải tinh tế hơn mới thấy đc.
    Có bao nhiêu ng có thể thấy Đạo trong những điều tầm thường ?
  7. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Tiền ko phải là thứ khó tìm bác ạ. Đất là...vàng, nhưng cũng ko khó mua.
    Nhưng yếu tố con người là khó nhất bác ạ. Quán trà chỉ là một mái nhà, dù nó làm bằng beton trang trí lèo loẹt, hay chỉ là một mái tranh đơn sơ, nó cũng chỉ là vật vô tri.
    Điều quan trọng là chúng ta sử dụng cái "không" để làm ra cái "có". cái ấy ko phải dùng vật chất mà làm ra đc.
    Quán trà dưới trệt có những không gian mở, tuy nó giống quán cafe hơn, nhưng nơi đây có rất nhiều tiềm năng mà ít ai khai thác. Tuy chỉ có 16m2 thôi, nhưng nơi đây có thể tạo ra cái "có".
    Nếu các bác muốn đi tìm một cái gì, hay muốn di cho một cái gì, hãy đến đó. Nh tin chắc là các bạn sẽ thấy chính mình có thể làm nên những điều hữu ích. quán trà chỉ là phương tiện để làm ra điều ấy.
    Nếu bạn đến Tâm Đạo vì điều ấy, thì chính chủ quán phải mời trà bánh, và biết ơn bạn nữa đấy.
    Trong quán trà này đang có nhiều trà, mà đang thiếu Đạo, khách chính là những ng mang Đạo đến cho quán đấy !
  8. huynhnamphg

hờ hờ hờ, cái định nghĩa của bác ngộ nghĩnh quá, khiêm tốn bằng... bốn chục lần tự cao thế thằng tự cao gấp 40 lần hơn em hóa ra nó khiêm tốn hơn em à, khiêm tốn là tự cao ngầm vậy hóa ra tự cao là khiêm tốn lộ thiên ah
  9. NGUYENVBANG

NGUYENVBANG Thành viên mới

Em trích dẫn còn thiếu mục 1 nữa. Bọn em đang lắng nghe đây, bác phân tích cụ thể từng vấn đề nhé
    Phen này bác Nhân toi rồi, thể nào bác Hải cũng khai trừ vì tội kiếm chác sư mà thiết kế bị phê bình
  10. huynhnamphg

chính là như thế ah đạo khả đạo phi thường đạo
    ngày trước em cũng có lên bảo lộc, mặc mỗi cái quần bò với áo sơ mi ngắn tay + đôi dép bác hồ, kết quả là lạnh đến tê tái cõi lòng
    cái lạnh của cao nguyên ai đã thưởng thức qua thì khó mà quên, sài gòn nhiều khi trời cũng trở lạnh nhưng "hương vị" k quyến rũ bằng cái lạnh cao nguyên, có lẽ do sương núi mây ngàn nó khác với gió mùa và mưa thành phố