1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quán trà Tâm Đạo - nơi offline của dân tu tập dưỡng sinh.

Chủ đề trong 'Yoga - Khí công - Nhân điện - Thiền' bởi TRANTHIENNHAN, 14/01/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. NGUYENVBANG

NGUYENVBANG Thành viên mới

Đứng về mặt thiết kế có một số vấn đề thế này:
    - Thứ nhất là ko có màu sắc xấu , vấn đề là phói màu thế nào
    - Thứ hai là ko có đồ vật xấu, cái chính là sự sắp xếp
    - Thứ ba là ko có ko gian xấu mà là thiết kế thế nào
    - Thứ tư là thể hiện được đặc trưng của gia chủ
    - Thứ năm là phù hợp với công năng, mục đích và chủ đề đặt ra
    Vì vậy, mỗi người một ý , muốn nhận xét phải đứng trên góc đô của bản thân chủ nhà từ tính cách... cho đến điều kiện cụ thể mới chính xác được
  2. AcommeAmour

AcommeAmour Thành viên rất tích cực

Các cao nhân trong Tâm đạo cho tui một cái hẹn đi , tui muốn đi lần hai gặp tất cả các bạn.
  3. Chakra

Chakra Thành viên mới

Đọc được những ý kiến quan tâm phản hồi của mọi người, dù biết là khách sáo nhưng vẫn phải nói một câu là: Cảm ơn các anh chị em rất nhiều. Hôm nay rảnh rỗi có vài câu chuyện linh tinh trong lúc xây dựng quán Trà, mong được hầu chuyện mọi người.
    Đó là cái lúc em chuẩn bị idea xây dựng quán, trong đầu có hàng... ngàn ý tưởng: nào là cái quán phải có đúng phong cách Trà Đạo Nhật Bủn, tức là nó phải có 1 con đường trải sỏi, có 1 cái cầu bé bé vắt ngang 2 khu đất, có 1 cái cổng lùn lùn để khách uống trà phải cúi người chui qua (ý nghĩa: làm người đôi lúc phải biết khiêm hạ).
    Ấy vậy còn chưa đủ, quán phải thiết kế làm sao để khách đi đường nhòm vào là phải... lòi chữ Đạo ra ngoài (ý sợ người ta nghĩ mình vô đạo, hoặc không biết quán trà đạo). Mà Đạo phải là... tá lả Đạo, kiểu tầng 1 là Phật Giáo, tầng 2 Công Giáo, tầng 3: Thập Cẩm Giáo. Trong tầng 1 lại phải chia ra làm 3 phòng nhỏ: 1 phòng cho Tịnh Độ, 1 phòng cho Thiền Tông, còn 1 phòng trùm kín mít cho Mật Tông.
    Thấy vậy mà chưa hết. Kiểu như sợ người ta chê mình không am hiểu nghệ thuật, hoặc ý tưởng tồi tàng - em còn định chêm vào vài nét cổ kín của nghệ thuật đất sét, chen lẫn vài hình ảnh mộc mạc dân dã làng quê Việt Nam, kèm với hình ảnh trống đồng của dân tộc ngàn năm văn hiến...
    Nói chung tự tâm vẫn chưa thấy đủ - mặc dù biết tiền chả bao nhiêu, nhưng tham vọng show hàng thì nhiều như cát sa mạc. Nhưng nói đi cũng nói lại, em vẫn tự hào với những tối kiến - à nhầm, sáng kiến để xây dựng 1 quán trà "Không Đụng Hàng". Đi đâu em cũng khoe về ý tưởng táo tợn, à không, táo bạo này.
    Khoe mãi cho đến một lần, một lần khua môi múa méo thuyết trình trước 1 đám đông về viễn cảnh sáng chá là của quán Trà "Không Đụng Hàng". Sau khi nói chán chê sùi bọt mép, tự dưng có một thằng nhóc nhỏ xíu trong nhóm khách hàng tiềm năng ngồi nghe "giảng" giơ tay phát biểu:
    - Dạ, em có ý kiến.
    Thằng tui hơi bất ngờ, nhưng vẫn tươi cười:
    - Em có ý kiến gì bổ sung thêm chăng?
    Thằng nhóc đáp lời:
    - Nãy giờ em thấy anh nói tùm lum về cái hay cái đẹp, em chợt nghĩ ra 1 mô hình rất thích hợp với anh...
    Thằng tui mừng rỡ:
    - Mô hình gì vậy em?
    Thằng nhóc ngây thơ:
    - Em thấy anh xây cái... chùa là hợp nhất với những idea mà anh nói...
    Chẹp, đau hơn pò-đá. Biết sao bây giờ, trước đây được dạy "Bản chất Đạo vốn giản dị" - giờ mình hổng thuộc bài, bày vẽ đủ trò cho nên vô vi dạy cho 1 câu tỉnh người...
    ==========================
    Nói đi cũng nói lại, thật ra em tin chắc rằng 80% các quán Trà Đạo đều lỗ - may mắn thì hòa vốn. Điều này ai cũng biết, nhưng tại sao họ vẫn xây dựng Trà Đạo? Nếu chỉ là lợi nhuận thì với đồng vốn đó để kinh doanh việc khác đảm bảo ngon ăn hơn rất nhiều.
    Có ai trả lời được câu hỏi này không?
  4. huynhnamphg

huynhnamphg Thành viên tích cực

ờ, bác làm em nhớ đến cái dạo tổ chức lễ hội hoa anh đào hồi nẳm, kết quả mọi người ra về ai cũng có phần
    biết chắc là hoa sẽ tàn nhưng mừa người ta vẫn cứ mua về tặng nhau để làm gì hở bác? hay là người ta muốn ngụ ý "uhm, mày bảnh lắm nhưng rồi đời mày cũng sẽ tàn như hoa này thui con ạ "
    quán trà là để tiếp người lễ trà, còn chùa là để tiếp người lễ phật ạ
  5. Chakra

Chakra Thành viên mới

Nghe bác nói em càng tỉnh người, vì trước giờ em toàn làm ngược lại: vào chùa uống trà - về nhà lễ Phật...
    Híc híc...
  6. huynhnamphg

huynhnamphg Thành viên tích cực

ợ, em có bẩu là phật cứ nhất định là phải lễ ở trong chùa, trà cứ nhất định phải lễ ở trong quán đâu
    cũng như cái ly người ta làm ra là để uống trà, nhưng đâu phải cứ nhất định là người ta phải uống trà bằng ly trà, tu trực tiếp từ bình trà cũng được mà, với lại cái ly trà đâu phải cứ nhất định là chỉ làm mỗi cái công việc dùng để uống trà k thôi, em dùng nó để ăn hột vịt lộn cũng được mà, tuy nhiên ai cũng bảo cái ly này là dùng để uống trà
  7. rarach24

rarach24 Thành viên rất tích cực

lâu lắm cháu mới vào đây - cũng như bác chakra nhỉ !
    người ta làm điều gì cũng đều có nguyên nhân và mục đích cả.
    chỉ là
    khối kẻ nhầm tưởng cái mục đích ấy quy ra $
    mà tảng lờ đi cái sâu thẳm - cốt cán trong một con người là cần biết mình là ai, giá trị mình đc tính bằng gì, dựa vào cái gì, điều gì.
    thế nên
    lại vô số bác quay ra chịu hy sinh cái vật chất mà mình có để đạt đc những cái giá trị khác.
    mở quán trà và chấp nhận cái tỉ xuất 80% đó.
    nhưng lại lăng săng - hồn nhiên theo kiểu ngụy trang kiếu úc
    hihi
    anh hùng - kiếm gã bên trời... một màu xanh !
    nhưng nó cũng có phần mang chất nồng - mặc dù chất nồng còn gạo !
  8. Chakra

Chakra Thành viên mới

Wow, nếu em có ngần ấy đất - em huy động tâm tà, à không, tâm từ của mọi người xây dựng cái An Dưỡng Đường dành cho những người già neo đơn không nơi nương tựa, không khéo còn mau giàu hơn cả mở quán Trà...
  9. NGUYENVBANG

NGUYENVBANG Thành viên mới

Ko biết chủ quán đã xử lý phong thuỷ chưa nhỉ
    Bởi chưa thấy ai nói, nên em cứ hót thế thôi, các bác chớ tự ái nhé
    Đã là nơi tụ tập của dân khí công thì nên xử lý phong thủy sao cho khí phải mạnh và tốt. Ngoài bố trí kiến trúc phù hợp (em cho là ko quan trọng lắm), cần nhờ người giỏi dùng ánh sáng quét dọn sạch sẽ khu đất, mời các vong linh(nếu có) đi chỗ khác, sau đó gọi khí tốt về. Nếu giỏi nữa thì tạo ra một giếng khí mạnh, chà chà có cái này khỏi cần đi đến các linh địa để tập tành cho nó mệt.
    Phần nội thất, theo em cứ củ từ, bố trí một góc cho các vị sáng tác tranh, phù điêu, tượng, các vật có ý nghĩa, tặng phẩm.. rồi sắp xếp dần. Khi đã có một lượng kha khá thì nội thất có thể thay đổi liên tục tùy theo ý tưởng của người sắp xếp. Thôi búa của em to quá, nhỡ tay quá đà có thể gây tai nạn, các bác thợ thông cảm, em chuồn đây
  10. TRANTHIENNHAN

TRANTHIENNHAN Moderator

Hì, quán Tâm Đạo có nhóm Phong Thuỷ sinh hoạt định kỳ ở đó mà, vấn đề này bác khỏi phải lo nhé !
    Bác có thể đến, hỏi từng chi tiết: tại sao cái này đặt nơi này mà ko đặt nơi kia , tại sao dùng màu này mà hong dùng màu khác?....
    Nhưng mà quán đang thiếu một thứ rất quan trọng, là những ng có kiến thức về tu tập như bác, đến ngồi (tầng trệt) tám tám tám (trà có thể free, ún mệt nghỉ).
    Nếu bác quan tâm, mời đến tám cùng ạ !