1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Qui trình sản xuất sản phẩm Composit - Em cần hỏi các bác đấy!

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi CVPH, 27/02/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CVPH

CVPH Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Qui trình sản xuất sản phẩm Composit - Em cần hỏi các bác đấy!

Chào các bác! Em đang có kế hoạch sản xuất một số sản phẩm tiêu dùng bằng vật liệu Composite Polyme, nhưng qui trình công nghệ cụ thể thì em chưa biết. Em không biết phải tìm hiểu qui trình này ở đâu cả (em đang ở Quảng Nam). Em định hỏi thăm một số nhà máy có sản xuất sản phẩm Composite nhưng sợ người ta không cho (sợ lộ qui trình). Chẳng hay các bác có thể giúp em cái vụ này được không ạ? Cảm ơn các bác nhiều lắm!
  2. akrapovic

akrapovic Thành viên quen thuộc

ý bác nói bác muốn làm thứ như là fiberglass đó à ?
    đọc cái này thử xem
    http://www.pslc.ws/mactest/composit.htm
  3. CVPH

Em định sản xuất sản phẩm composite cốt sợi thuỷ tinh - vật liệu nền Polyeste, Epoxy. Nhưng em không biết qui trình này cụ thể như thế nào cả. Ví dụ như làm khuôn, ghép khuôn, đặt cốt sợi thuỷ tinh, rót vật liệu nền, làm cứng vật liệu nền, nhiệt độ, chất xúc tác. Em chỉ biết một ít khái quát thôi, còn cụ thể từng bước như thế nào thì em chịu. Hôm qua, em vào cái cửa hàng bán vật tư composite thấy người ta đựng polyeste, epoxy trong can nhựa. Như vậy thì nó là chất lỏng hả các bác? Như vậy, rót nó vào khuôn rồi xử lý tiếp như thế nào?
  4. akrapovic

akrapovic Thành viên quen thuộc

Theo tui biết làm fiberglass không có cần bỏ vào lò nóng, chỉ khi làm carbon fiber mới phải bỏ vào lò.
    Polyester và Epoxy là khác nhau, trong trang này có nói về cái khác giữa hai thứ và thứ nào nên dùng trong trường hợp nào. Và trong trang đó nó cũng nói về các loại vãi để bác bỏ vào khung, thí dụ như fiberglass (sợi thủy tinh).
    Bác đọc trang đó sẽ hiểu về cái process này, nhưng nói thiệt bác nên mua quyển sách để hiểu rỏ thêm cách làm và cũng giống như hiểu về sự an toàn khi dùng mấy thứ này.
    http://www.fibreglast.com/contentpages-molding+fibreglass-171.html
    Phần này có nhiều thứ bác nên đọc, nó nói về cái loại resins khác nhau cũng như làm khung (mold).
    http://www.fibreglast.com/contentpages-Learning-Center-286.html
    Phần này chỉ cách làm fiberglass mold cho xe hơi, nhưng bác đọc bác cũng hiểu về process của fiberglass
    http://www.carstereo.com/help/Articles.cfm?id=62
    Ở cuối trang này có phần so sánh giữa Polyester và Epoxy resin nè
    http://www.fiberlay.com/howto/issue2.htm
  5. CVPH

Rồi! Em đã vào được mấy trang đó rồi! Cảm ơn bác nhiều lắm! Em sẽ nghiên cứu xem sao!
  6. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

lâu lâu chạy vào đây nên nhiều chuyện tí . Vì có thời gian mình cũng chui trong mấy cái xưởng composite nên biết chút chút. Nôm na nó thế này:
    1.Làm khuôn
    2.Xử lý bề mặt khuôn (đánh bóng, wax chất chống dính,...)
    3.Đổ lớp bề mặt, thường cũng là một dạng nhựa nhưng độ cứng cao hơn, màu mè được pha vào. Hoặc cái vỏ bề mặt này được nhập nên bước làm khuôn và bước này không có.
    4.Đặt cốt sợi thủy tinh, dặm nhựa lỏng vào cho thấm. Bao nhiêu sợi, bao nhiêu nhựa, bao nhiêu lần và bao nhiêu lớp là tùy tính toán.
    5.để khô
    6.tách khuôn.
    đó là làm thủ công. Để dễ hiểu thì cứ tưởng tượng cái cảnh đắp giấy bồi làm mặt nạ ông địa, đầu lân vậy. giấy tẩm hồ, keo được đắp lên khuôn, để khô lại. Tách ra thì nó cứng, có hình dáng của khuôn. cũng là một dạng "composit" đấy. Làm bằng máy móc thì giải thích không nổi ở đây, tự tìm hiểu nhé.
    keo mua trên thị trường có nhiều loại, ở dạng lỏng và đa số đã phối trộn các chất cần thiết. Khi làm thì trộn thêm chất xúc tác thì phản ứng đóng rắn sẽ xảy ra. ít hay nhiều chất xúc tác thì thời gian đóng rắn thay đổi, tùy tính toán, bản chất phản ứng và kinh nghiệm. tính làm sao công nhân thao tác xong mà keo vẫn chưa đóng cứng là được. thủ công thì không điều khiển nhiệt độ, nhưng máy móc thì được. cứ để trong điều kiện bình thưòng cho cứng lại.
    Bây giờ cái này cũng khá phổ biến rồi, các cơ sở tư nhân, làm tại gia đầy rẫy, ko phải là cao siêu gì lắm. Hôm trước mình nhìn trên báo còn chụp cả mấy anh công nhân mặc quần đùi ngồi đắp khuôn làm cô ma-nơ-canh cho các shop nữa kìa (nếu không lầm là trong khu quận 6, 8). nếu bạn muốn sản xuất quy mô nhỏ thì phải xong vào tìm hiểu thực tế, tham quan vài ngày xem họ làm thế nào, chứ trên mạng thì chỉ có những qui trình và công nghệ cao cao thôi.
  7. trpzus

trpzus Thành viên mới

Có hai cách
    1. Phương pháp thủ công dùng chất đóng rắn nguội hiện đang rất có sẵn trên thị trường, cách này linh hoạt nhưng chất lượng sản phẩm kém, người làm cũng thối phổi vì bụi thuỷ tinh (fiber glass rainforce)... ảnh hưởng đến môi trường...
    2. Phương pháp dùng chất đóng rắn nóng, sản phẩm được đúc ép nóng trong khuôn dưới áp suất và nhiệt độ cao, bán thành phẩm được chuẩn bị tốt không ô nhiểm độc hại, sản phẩm có năng suất và chất lượng rất cao, độ bền cao, độ chính xác kích thước rất cao. Để biết thêm nhiều thông tin sản phẩm bạn có thể tham khảo công ty HAPULICO ở đấy mình biết họ làm rất nhiều thứ sản phẩm theo công nghệ này.
  8. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Những hiểu biết chúng ta bàn chỉ là hiểu biết chung cho những người không chuyên .
    Khi bạn bắt tay vào làm, mua nguyên liệu thì nhà sản xuất sẽ
    kèm tài liệu với sản phẩm bán ra, trong đó có nói rõ chất lượng
    cách chế biến, và các sản phẩm chế biến từ nguyên liệu đó .
    Khi nguyên liệu về đến tay, bạn phải tự mình tìm hiểu mới làm
    ra được sản phẩm chứ . Vì lẽ đó, nhà sản xuất nguyên liệu bao
    giờ cũng nói rõ hết những điều họ biết, để người mua (là bạn)
    biết để chế biến được tốt, lần sau còn mua nữa. Cũng vì lẽ đó
    mà cùng một nguyên liệu từ một hãng, mà đồ dùng do các hãng
    khác nhau làm ra thì chất lượng lại khác nhau. Có đồ thì tốt, mà
    hãng làm nguyên liệu cũng không làm nổi, còn có đồ thì xấu,
    vài hôm là sập tiệm, còn nhìn chung thì đều tàm tam. như nhau.
    Có bạn thêm vào một chân, thì người làm nguyên liệu vui mừng
    có thể bán thêm hàng, còn những đối thủ cạnh tranh thì cũng
    chẳng làm gì được bạn, mà khách hàng thì vui, vì có thể có
    thêm mặt hàng để chọn, với giá cạnh tranh . Nguyên cứu sơ
    qua để có hứng thú tham gia, chứ phải bắt tay vào làm mới ra
    được câu chuyện rõ ràng.
  9. dzungmagic

dzungmagic Thành viên mới