1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quốc Học ơi! Cảm nhận về bài viết "Con gái xứ Huế thời @!" ở Hoa Học Trò. Những điều cần cảnh báo!

Chủ đề trong 'Trường Quốc Học Huế' bởi firstdragon, 27/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dung_hoang

dung_hoang Thành viên mới

Tui cũng là con gái Huế, cũng học Quốc Học Huế đây nì. Mà con gái Huế chính gốc, như mấy Mệ thời xưa nói là phải "rím rím mà rịm ra troi", có nghĩa là, ngó thì hiền lành, dịu dàng, nhu mì rứa, chơ toàn là sóng ngầm hêt đó. Rứa nên ông xã tui phải lâu lắm mới biết thực chất con gái Huế ra răng. Tui nhớ, hồi nớ, Thầy Tống dạy văn cho bọn tui, nói rằng "bọn bay toàn là sóng ở đáy sông hết". Dĩ nhiên, đó cũng chỉ là một cách nhìn. Cuộc sống có muôn vàn cách nhìn mà. Nhưng viết cái bài như Giang Hương ở HHT thì phiến diện thiệt, mà HHT cho đăng bài thì càng không anh hùng chút mô hết. Em gái tui, nghịch như quỷ sứ, chỉ biết chạy chơ không biết đi (nhưng mà mặc áo dài trắng thì dễ thương chi lạ) mà cũng ngán ngẩm khi đọc cái bài nớ. Thiệt đó. Và cái cách Giang Hương viết trả lời trong ni cũng có vẻ bi kịch hoá mọi việc quá. (mà nói nhỏ thôi, đó cũng là một tính cách Huế đó).
    Một chuyện nữa, đúng là cô bé Hoài Giang khá là nổi tiếng. Và cũng đúng là cô ấy không phải là thần tượng của tất cả các em học trò Quốc Học, cũng như Huế. Nhưng mà cái cách mà các bài báo lăng xê một gương học tập và hoạt động Đoàn thì vẫn rứa rồi. Sự thật thì mọi người đã biết, đừng đả kích cá nhân mà không hay.
    Cuộc sống và va chạm sẽ làm ta nhìn rõ hơn, và thương Huế hơn, thương những tháng ngày thơ mộng hơn nữa. Giá như mà chừ được ở Huế để đi ăn bánh lọc Mợ hè.
    Xin lỗi, tui viết bài mà lại để là cái bạn chi chi trên nớ viết. Lắc xắc ghê, chi cũng bị mạ la.
  2. dung_hoang

dung_hoang Thành viên mới

Tặng các bạn bài viết của cô Thái Kim Lan, người Huế, hiện là giáo sư triết học ở Đức để đọc cho vui. Huế của tụi mình hắn chướng lắm, ở thì cực mà xa thì nhớ quay nhớ quắt.
    http://www.hue.vnn.vn/hueophuongxa/2005/06/88747/
  3. ruacha_online

ruacha_online Thành viên mới

Đọc qua nhưfng ba?i viết cu?a các bạn..... tôi thật sự xúc động . bơ?i lef sef co?n va? sef có nhưfng ngươ?i con cu?a Huế vâfn co?n quay quắc với Huế .Cái nét rất Huế ấy la?m cho tôi , một đứa con cu?a Huế , một đứa học tro? nghịch ngợm cu?a trươ?ng Quốc học ( 83-86 ) như tôi bô?ng nhiên bật khóc.....Tôi không quan trọng la? ba?i viết cu?a ai va ai la? ngươ?i đúng trong chuyện na?y...nhưng đọng lại trong tôi la? các bạn , mặc du? đang sống va? la?m việc rất xa Huế hoặc la? ngay tại TP HUẾ....vâfn luôn canh cánh bên lo?ng một tâm tư ti?nh ca?m đối với Huế. Cám ơn ...cám ơn các bạn thật nhiê?u..
    có câu chuyện nho? kê? vê? gia đi?nh tôi . Tôi va? Ba? xaf tôi hiện đang sống va? la?m việc ơ? Tp HCM....đaf 15 năm tro?n ( co?n 5 năm tôi lưu lạc đất khách quê ngươ?i ... vậy la? chă?n 20 năm xa Huế . Nhưng các bạn có tin la? Hai cháu nho? nha? tôi ( đứa 10 tuô?i , vê? thăm Huế 3 lâ?n va? đứa 5 tuô?i có 1 lâ?n trơ? lại quê cha đất tô? ). Nhưng thưa với các bạn la? hai cháu đê?u nói giọng Huế....va? luôn luôn khă?ng định mi?nh la? ngươ?i Huế như sống với Ba Mẹ ơ? Sa?i Go?n chứ không pha?i la? ngươ?i sa?i go?n ( nói rof la? 2 cháu sinh tại TP HCM ).
    Va?i do?ng trên cufng la? sự chia sef với các bạn
    Thân ái
    Ru?a Cha
  4. baigiatu

baigiatu Thành viên mới

5. aaaaa123aaa

aaaaa123aaa Thành viên mới

Cuối cùng cũng không ai post bài báo kia lên à? cái bạn rồng đầu tiên gì đó đã raise lên 1 event nhưng chẳng quan tâm event đó đã đi đến đâu. Làm cho mọi người lại càng tò mò. Tệ thật. Bạn là người mở ra topic thì chắc chắn bạn phải có trách nhiệm chứ, hay là bệnh lười hinh niên .
    Chán!
  6. firstdragon

firstdragon Thành viên mới

Là người post chủ đề này lên, tôi xin cám ơn mọi người đã có những ý kiến của mình về vấn đề này. Tôi xin lỗi vì không có điều kiện post bài viết đó lên nên mong bạn nào có được thì post cho tất cả mọi người cùng đọc và suy ngẫm. Tôi cũng xin lỗi vì không check thường xuyên diễn đàn. Nhưng các bạn hãy tin rằng tôi vẫn nhớ chủ đề mìnhdã đăng, cũng như nhớ rằng mình là một người từ Huế đi lên. Chắc chắn tôi không thể nào hiểu hết được suy nghĩ của các bạn qua những bài trả lời, cũng không có thể tự cho mình quyền phán xét ai đúng ai sai. Nhưng chúng ta tôn trọng tự do ngôn luận, và vì thế tôi vẫn khẳng định ý kiến của bản thân tôi về bài báo này là: khó có thể chấp nhận!
    Bạn niichan thân mến, bạn nói là : "bạn di nhiều, thấy nhiều, cái đó thì sao? Bạn đi nhưng bạn không hiểu, bạn không bao giờ đặt mình vào trường hợp người khác, trường hợp của những cô gái bị rào cản của dư luận mà không dám sống". Đúng như vậy, tôi không hiểu ý nghĩa nick của bạn là gì?cũng như tôi không thể biết đượcliệu bạn có phải là một trong 3 người bạn gái được Giang Hương nhắc đến trong bài hay không? Nhưng đó không phải là điều quan trọng.
    Bạn bảo rằng: ?oNgười con gái Huế đã mệt mỏi và chán nản biết bao khi thua kém người khác. tại sao cứ áp đặt họ thế này thế nọ, trong khi họ cũng là con người?? Tôi cảm nhận bạn có hơi liều lĩnh khi viết điều này. Tôi chỉ toàn nghe những bài thơ, những ca khúc tôn vinh người con gái Huế, tôi càng khâm phục sự dũng cảm, ý chí của họ với ?otấn công, nổi dậy, anh dũng, kiên cường?. Có lẽ chưa một ai dám bảo rằng sự thùy mị, nết na, công dung ngôn hạnh và cả sự dũng cảm lúc cần thiết của người con gái Huế lại khiến họ ?ochán nản và mệt mỏi?. Có lẽ bạn là một cô gái Huế, nhưng có thể vì suy nghĩ của bạn như vậy nên bạn cho là đó cũng là luồng tư tưởng chung của con gái Huế chăng?Vậy ở đây ai là người áp đặt hả bạn?. ?oNữ tính, duyên dáng?.là nằm trong mỗi con người, khi mà chất Huế đã thấm nhuần và quyện chặt vào tâm hồn họ. sẽ thật trẻ con nếu muốn cô này phải thế này, thế nọ?. Bạn ơi, chất Huế là gì? Làm sao có được chất Huế? Không lẽ bất cứ ai sống ở Huế cũng đều sẽ có được chất Huế ư? Tôi không biết bạn học ở đâu, nhưng chắc bạn cũng hiểu rằng ?oHiền, dữ phần nhiều đều do giáo dục mà nên?. Nếu thầy cô, gia đình, môi trường xung quanh bạn không tạo ra một động lực, liệu bạn có còn thấy những tà áo dài trắng mỗi chiều thứ 2, thứ 6 trên con đường Lê Lợi, điều mà biết bao người Hà Nội ước ao được thấy điều tương tự dù chỉ một lần trên con đường Hoàng Diệu.
    Tôi đi nhiều, điều đó tôi không phủ nhận. Nhưng bạn có bảo thủ quá không khi cho tôi là muốn khoe khoang. Không, tôi chưa đi nhiều bằng bạn bè tôi. Tôi thật sự chưa đặt chân đến Nhật Bản, nơi bạn Hoài Giang đang học theo học bổng của Hội hữu nghị Việt-Nhật , tôi cũng chưa đến được Canada để gặp bạn Ngọc Thúy đang thực tập ở đó. Tôi chỉ may mắn được đi và được nghe về quê hương tôi, về những con người xứ Huế. Bạn bảo rằng: ?ohuế cứ như những gì huế có, đừng ép buộc, dừng khư khư giữ những cái mà lẽ ra phải mất... để làm gì.? Bạn ơi, vậy dự án đồi Vọng Cảnh thì sao? Bạn có cho rằng cải tạo đồi Vọng Cảng thành Life Resort,để mang ngoại tệ về cho Huế, không khư khư những cái mà lẽ ra phải mất, để Huế trở thành một thành phố có kiến trúc đô thị nhà cao tầng như Tân Hoàng Cung, để đồi núi, để sông biển phải được biến thành tiền. Và sẽ không còn chỗ cho các nhà thơ, họa sỹ, cho học sinh chiều chiều đi hái thông, để Nguyên tiêu chỉ có người Huế có tiền mới ngắm được trăng. Đổi mới đâu phải như vậy hả bạn?
    Chào Giang Hương, cho phép được xưng anh với em nhé. Quả thật, anh thấy khi đưa chủ đề này lên diễn đàn không vô ích, vì ít ra em, tác giả của bài báo, cũng đã dũng cảm để tham gia vào cuộc đối thoại này. Dũng cảm là tiêu chí hàng đầu để trở thành nhà báo. Nhưng nhà báo phải tinh tế nữa em ạ. Rất tiếc em đã thiếu đi sự tinh tế đó rồi, bài viết trả lời của em rất dài, gây xúc động cho những ai đọc lần đầu tiên. Nhưng em có bao giờ đọc lại bài viết của em với một tâm hồn bình lặng, em hãy thử một buổi chiều yên tĩnh trong sân trường Quốc Học, in bài viết trả lời của em ra và đọc lại một mình. Có bao giờ anh mỉa mai những trường hợp em viết trong bài trả lời đâu, từ người bạn gái phải ngồi trên yên xe cho đến cô bạn phải đi làm thêm. Là con trai sinh ra ở đất Huế, những người như anh cũng chịu áp lực của những từ :?gia trưởng, phong kiến? chứ đâu riêng gì con gái Huế phải không em?Anh cũng đâu nghĩ đến việc ?ochính Huế, lại đang kìm hãm sự phát triển của cả nước?. Em có nhầm không khi Huế của chúng ta là thành viên CLB 1000 tỷ từ năm 2002 và Huế của chúng ta đóng góp vào Di sản văn hóa thế giới 2 kiểu di sản vật thể và phi vật thể? Chắc không phải như vậy đâu em à. Vì thế, mong em đừng nghĩ rằng anh viết với một ngòi bút mỉa mai và đả kích. Không đâu em, anh viết bằng tấm lòng của một người lang thang suốt 4 tiếng để mong nhìn thấy một tà áo dài trên cấu Tràng Tiền, đã ứa nước mắt khi nghe tiếng phát thanh rất Huế ở ga Huế sau 7 năm về lại.
    Anh cũng nghĩ rằng thế hệ trước bao giờ cũng tin tưởng vào thế hệ sau, và rồi các em sẽ lại tin yêu và hy vọng vào những chàng trai, cô gái thế hệ 9x, 2k phải không em?Nhưng em bảo rằng: ?osứ mạng lịch sử, đang nằm trong tay thế hệ trẻ chúng em.? Nhưng mà, chính em lại chưa đủ dũng cảm để đón nhận, vì rõ ràng rằng em cũng ?oCần có thời gian! Anh hãy cho chúng em thời gian, và cả niềm tin, được không??. Khi đã đủ dũng cảm đấu tranh để phá bỏ những đinh kiến, đủ dũng cảm để nói rằng các em đang nắm sứ mạng lịch sử, thì chính chúng em phải thuyết phục thể hệ những ngừơi như anh có niềm tin vào em; chứ không phải xin các anh đặt niềm tin và cho các em thời gian đâu! Mâu thuẫn và thiếu sự tinh thế ở điểm này Giang Hương à. Vậy thì phải chăng các em hô hào khẩu hiệu, rồi sau đó cũng phải chờ đợi chính sách, chờ đợi xã hội, chờ mọi người kiến tạo môi trường cho các em hành động?
    Sự thiếu tinh tế nữa anh bảo em luôn Hương à, nếu em để bài viết của em ở một tờ báo khác, và những tấm gương ví dụ của em rõ ràng, trong sáng hơn thì ý kiến của em sẽ đắt giá hơn. Giống như Huế của chúng ta có sông Hương, và núi Ngự. Những nền tảng thiên nhiên đó cần một kiến trúc hài hòa, chứ không nên đem một ngôi tháp 16 tầng đặt vào đó như một ?olô cốt bên sông?.
    Anh chỉ viết với em ngang đây, anh sẽ gửi tin nhắn đến em với tư cách là một người bạn trao đổi ý kiến với nhau. Anh hy vọng những người bạn thật sự yêu Huế, vì Huế cũng thẳng thắn đóng góp ý kiến như anh, như em, như những ai đã đăng bài về chủ đề này. Có lẽ anh đã sai khi chủ đề diễn đàn: ?oQuốc Học ơi! Cảm nhận về bài viết: ?oCon gái xứ Huế thời @ ở HHT? Đôi điều cần cảnh báo ?o, lẽ ra anh phải viết là: ?oQuốc Học ơi!Những trao đổi từ một bài báo: ?oCon gái xứ Húê thời @!?
    Mong là em sẽ lại lên mạng, sẽ vào lại trang web này để đọc được bài viết trả lời của anh.
    Thưa các bạn , tôi không hề muốn gây nên một cuộc bút chiến. Tôi chỉ một lần tình cờ đọc bài báo, và chợt giật mình nên muốn hỏi và tham khảo ý kiến của mọi người. Dù bạn đồng ý hay phản đối quan điểm của tôi, tôi cũng rất cám ơn vì ít ra chúng ta cũng có chung một mối quan tâm. Hãy tự do ngôn luận, tôn trọng lẫn nhau và cùng lắng nghe. Mong là mỗi một người chúng ta, sẽ yêu Huế bằng đúng trái tim và lương tâm của mình.
  7. Secam

Secam Thành viên mới

8. Secam

Secam Thành viên mới

Tôi là người Huế và tôi rất tự hào về điều đó. To be honest, tôi chưa từng đọc bài viết " Con gái xứ Huế thời @ " nên tôi k chủ quan đưa ra bất cứ comment nào. However, tôi nghĩ k nên put pressure lên những người con gái được sinh ra ở Huế như thế. Tại sao lúc nào nhắc đến con gái Huế là phải đi đôi với " dịu dàng ", " đảm đang " nhỉ? Tại sao k fải là " năng động, tự tin "????? Theo tôi, đó đơn thuần là do ý niệm từ bao đời nay rồi. Huế là fải dịu dàng, k dịu dàng k fải là Huế???? Như thế thì k công bằng với con gái Huế chút nào cả. Mỗi người mỗi tính cách chứ.
    Bạn bè chưa ai bảo tôi dịu dàng và đảm đang cả ( ngay cả bản thân tôi cũng nhận thấy ,mà tôi cũng chẳng xấu hổ vì fải thừa nhận điều này ) nhưng ai gặp tôi cũng đều nhận xét tôi đúng là con gái Huế. Tóc tôi k dài, tôi cũng k đi nhẹ, nói khẽ... nhưng tôi vẫn là người Huế đó thôi. Có lẽ vì giọng nói...Tôi đã xa Huế 4 năm nhưng giọng nói thì vẫn nguyên chất Huế, k một chút pha tạp. Với tôi, dù sống chết thế nào vẫn phải giữ giọng nói của mình. Thế cho nên tôi rather surprised khi nghe bạn nào đó bảo rằng Ngọc Thuý fải đổi sang giọng HN vì giọng Huế khó nghe. Tôi cũng đã từng lên truyền hình, đã từng tham gia biết bao cuộc thi, vẫn nguyên giọng Huế mà tôi vẫn được giải đó thôi. Chẳng ai complain về giọng tôi cả. Everything depends on us! Tôi còn cảm thấy rằng nếu như nói giọng Huế, mọi người sẽ càng tập trung lắng nghe bạn hơn nữa ( vì dù sao giọng Huế cũng khá là lạ và trầm mà ).
    Tôi tự hào là người Huế nhưng tôi càng tự hào hơn vì mình là thế hệ người Huế mới. Năng động hơn một chút, tự tin hơn một chút, tham vọng hơn một chút........nhưng vẫn giữ được chút gì đó classic mà bất cứ ai khi tiếp xúc cũng đều nhận ra tính cách Huế ở tôi.
    Đôi lúc tôi cũng cảm thấy có lỗi vì đã bỏ Huế mà đi nhưng tôi yêu Huế theo cách riêng của mình. Ít nhất đến giờ phút này, tôi cũng tự hào vì đã truyền tình yêu Huế của mình đến bạn bè, những người không phải người Huế mà tôi đã từng tiếp xúc. Và còn một điều quan trọng nữa, tôi đã chứng minh được rằng con gái Huế đủ bản lĩnh để tồn tại và toả sáng trong môi trưòng cạnh tranh và đầy những tài năng. Đó là phong cách Huế mới!
    Rất đồng ý với bạn firstdragon rằng " Phải biết đi xa để nhìn lại nơi mình đã từng sống ". Con người bao giờ cũng thế, chỉ đến lúc đánh mất cái gì đó mới nhận ra rằng nó quan trọng và quý giá. Chỉ khi bạn xa Huế, bạn mới thấy Huế tuyệt vời và đặc biệt đến chừng nào ( kinh nghiệm từ chính bản thân một người xa Huế như tôi đấy bạn ạ )
    Huế k hoàn hảo nhưng nó là một phần trong con người bạn. Bạn k thể lựa chọn được. Nói như thế k có nghĩa là fải ca ngợi Huế hết lời, nhưng đừng chỉ chê bai k, bạn ạ. Làm như thế có đưọc gì đâu. Fải đóng góp ý kiến gì đó để improve chứ. Với tôi, solutions quan trọng hơn bad comments.
    PS: Có bạn nào có thể post cho tôi bài báo " Con gái Huế thời @ " trên báo HHT được k? Tôi rất curious. Tks!
  9. caballero

caballero Thành viên mới

Phải chi Huế mình có nhiều người dám nói thật và nói thẳng đầy nhiệt huyết như firstdragon nhỉ? Nói thiệt chứ em đọc cái bài báo nớ, với kiểm chứng thực tế thì firsdragon nói không sai mô mọi người ạ. Cũng đúng đó!
    Mặc dù firstdragon nói có vẻ hơi gay gắt, nhưng nói rứa chứ viết hay đó chứ, có cảm xúc, có lập luận, đọc mà nghe cũng đã thiệt. Em nói rứa mọi người thấy răng?
    Mà răng lâu rồi không thấy Rồng-đầu-tiên có ý kiến gì, cũng gần hai tháng rồi?
    Em nghĩ cộng đồng Quốc Học mình cũng nên cám ơn firstdragon, tạo ra một topic khá ý nghĩa để cư dân Quốc Học mình có dịp nhìn nhận vấn đề không chỉ của Quốc Học mà còn là của Huế.
    Mọi người thấy ý kiến của em răng?
  10. canarch

canarch Thành viên mới

Ngày trở về Huế chẳng còn mưa.
    Chỉ ít thôi ngày không mưa ở Huế
    Thấy khang khác cái màu hồng quế
    Trước cổng trường nắng đã vàng phai.
    Huế thân thương lãng đãng những phố dài
    Buồn da diết theo bờ cỏ dại
    Ngày ở Huế không mưa thấy lạ
    Nắng cứ vàng từng vạt hồng phai.
    Ngày trở về Huế vẫn còn ai?
    Kể nhau nghe chuyện ngắn chuyện dài
    Kẻ ở, người đi và Huế
    Và còn đó cái màu hồng quế
    Rơi trên tường từng vạt rêu phong.
    Hà Nội 23/03/2007
    Chúc mừng trường cũ tròn 90 năm tuổi. Tiếc quá không về Huế được dịp này. Làm mấy câu thơ nhớ về trường xưa...