1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Quyền lực của cái lưỡi

Chủ đề trong 'Đại học Bách Khoa TpHCM' bởi Thefan, 18/02/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thefan

Thefan Thành viên quen thuộc

Quyền lực của cái lưỡi

Quyền năng của chiếc lưỡi
    Một bầy ếch đang đi du lịch trong rừng thì có hai con ếch bị lọt xuống một cái hố rất sâu. Những con ếch còn lại đứng xung quanh miệng hố và bảo hai con ếch xấu số: ?oTốt nhất là chúng mày hãy chết đi!?.

Hai con ếch nọ phớt lờ lời khuyên của đồng loại và cố gắng nhảy ra khỏi hố với tất cả sức lực. Bầy ếch trên miệng hố vừa nhảy vừa la lớn: ?oVô ích! Vô ích thôi! Tốt nhất hãy chết đi! Chết đi!?.

Cuối cùng, một trong hai con ếch đã nghe theo lời khuyên ấy. Nó từ từ lăn ra chết.

Con ếch còn lại vẫn cố nhảy, mặc kệ những con ếch trên miệng hố gào lên: ?oHãy làm như bạn mày! Chết đi!?. ?oHấp!?, bằng một cú phóng người mạnh mẽ, nó vọt ra được khỏi hố. Bầy ếch xúm xít quanh nó, nhao nhao: ?oTại sao mày không nghe lời bọn tao??. Con ếch giải thích: ?oTôi hơi bị điếc. Tôi nghĩ các bạn đã động viên tôi suốt thời gian vừa rồi. Điều đó tiếp thêm sức mạnh để tôi có thể nhảy ra khỏi cái hố sâu như thế?.

Bạn thân mến! Một lời nói có thể vực dậy một người đang trong tình trạng tồi tệ, cũng có thể thiêu cháy những nghị lực, những hy vọng cuối cùng. Đó cũng chính là quyền năng của chiếc lưỡi.

Đào Trung Uyên (TỪ Internet)
    http://www.nld.com.vn/

Bạn nghĩ sao về vấn đề này , có thật là miệng lưỡi thế gian quan trọng như vậy không và nếu bạn là nạn nhân trong chuyện này bạn sẽ giải quyết như thế nào
  2. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Cái lưỡi có quyền năng của nó nhưng mỗi người đều có bộ óc và nó cũng có quyền năng để phán xét mọi chuyện. Làm những gì cần làm để thể hiện bản thân mình, thời gian sẽ trả lời xem cái lưỡi và bộ óc thì cái nào đúng hơn cái nào.
    Hy vọng mỗi người đều tìm được câu trả lời đúng.
    3. Đừng tin vào tất cả những điều bạn nghe, hưởng thụ tất cả những gì bạn có, và thờ ơ với những cái bạn muốn.
    4. Khi bạn nói ?otôi yêu thương bạn? nghĩa là bạn thực sự yêu thương họ.
    5. Khi bạn nói ?otôi xin lỗi?, hãy nhìn vào mắt người đối diện.
    6. Hãy đính hôn ít nhất 6 tháng trước khi kết hôn.
    7. Tin vào ?otình yêu sét đánh?.
    8. Đừng bao giờ cười nhạo ước mơ của bất cứ ai, bởi người không có ước mơ là người không có gì cả.
    9. Yêu hết mình, có thể bạn sẽ bị tổn thương nhưng đó là cách duy nhất để sống một cách trọn vẹn.
    10. Khi không đồng tình hay cãi vã, đừng chửi thề.
    11. Đừng phán xét người khác bằng các mối quan hệ hay cuộc sống nơi họ sinh ra.
    12. Tự dạy cho mình cách nói chậm nhưng suy nghĩ nhanh.
    13. Khi ai đó hỏi bạn một câu hỏi mà bạn không muốn trả lời, hãy mỉm cười và nói ?Tại sao bạn muốn biết điều đó??.
    14. Hãy biết rằng tình yêu và thành tích bao hàm cả sự mạo hiểm.
    15. Hãy gọi điện cho Mẹ.
    16. Khi bạn để mất một điều gì, đừng để mất bài học.
    17. Hãy làm theo 3 ?oT? sau: Tôn trọng bản thân, Tôn trọng người khác, có Trách nhiệm với tất cả những gì mình làm.
    18. Đừng để những cuộc cãi vả làm tổn thương tình bạn.
    19. Khi nhận thấy mình có lỗi, hãy từng bước sửa chữa nó.
    20. Hãy cười khi nhấc máy điện thoại, người ta có thể nghe được giọng cười của bạn ở đầu dây bên kia.
    21. Hãy kết hôn với người mà bạn thích được nói chuyện cùng; khi bạn già, nghệ thuật nói chuyện của anh (cô) ấy là rất cần thiết.
    22. Thỉnh thoảng, hãy ở một mình.
    23. Hãy thay đổi nhưng đừng để mất giá trị.
    24. Im lặng đôi khi là câu trả lời hay nhất.
    25. Đọc sách nhiều hơn, truyền hình không thể thay thế.
    26. Sống tốt và ngay thẳng, khi bạn già và nghĩ lại, bạn có thể mỉm cười.
    27. Không khí vui vẻ trong gia đình chính là nền tảng cho cuộc sống của bạn. Hãy làm tất cả để tạo dựng một gia đình êm ấm và hạnh phúc.
    28. Khi cãi nhau với người yêu, hãy nói ở hiện tại, đừng nói về quá khứ.
    29. Đừng chỉ nghe điều người ta nói, hãy lắng nghe tại sao người ta nói.
    30. Hãy chia sẽ kiến thức của bạn, đó là cách tạo nên sự bất hủ.
    31. Hãy đối xử dịu dàng với trái đất của chúng ta.
    32. Đừng bao giờ ngắt lời người khác khi bạn được khen tặng.
    33. Hãy để tâm đến công việc của chính mình.
    34. Đừng tin vào những ai không nhắm mắt khi bạn hôn họ.
    35. Mỗi năm một lần, hãy đi đến những nơi mà bạn chưa bao giờ đến.
    36. Nếu bạn kiếm được nhiều tiền, hãy giúp đỡ ngưới khác khi bạn còn sống, đó chính là sự thoả mãn lớn nhất mà sự giàu sang mang đến cho bạn.
    37. Hãy nhớ rằng khi bạn không có được cái mình muốn, đôi khi đó lại là may mắn lớn nhất.
    38. Hãy học tất cả những luật lệ để bạn có thể phá vỡ nó một cách hợp lệ.
    39. Hãy nhớ rằng, mối quan hệ tốt là mối quan hệ mà ở đó tình yêu phải lớn hơn sự cần thiết của cả hai đối với nhau.
    40. Hãy phán xét thành công của bạn bằng cái mà bạn đã bỏ ra để đạt được nó.

polman Thành viên mới

Lời nói luôn có sức mạnh của nói mà thậm chí đôi lúc người nói.
    Truyện xưa đã có rất nhiều điển tích cho ta thấy điều đó. Như là Cam La vớI 3 tấc lưỡI đã có thể khiến cho vua nước Ngụy và vua nước Yên trao cho nước Tần 11 thành trì.
    Và thờI hiện đạI cũng không thiếu những ngườI thành danh nhờ cái lưỡI của mình.
    Nhưng vấn đề của chúng ta là chúng ta sử dụng cái lưỡI của mình như thế nào.
    Mình là một ngườI không khéo ăn nói cho lắm, mình chỉ nói những gì thật lòng thôi. Nhưng mình muốn nói đến vấn đề là dù thế nào đi nữa thì chúng ta cũng phảI biết ăn nói một cách chừng mực.
    Trong quan hệ xã hộI, cụ thể là trong trường chúng ta, mình thấy có khá nhiều bạn dùng ngườI không xấu bụng nhưng về khoảng ăn nói thì ôi???
    Ông bà ta có nói là phảI uốn lưỡI 7 lần trước khi nói.
    Vậy mà mình thấy là có rất nhiều bạn ăn nói thật thiếu suy nghĩ. Dù rằng ý bạn đó không phảI xấu nhưng thường gián tiếp ảnh hưởng đến ngườI khác. Có thể do môi trường sống và tư tưởng mỗI ngườI mỗI khác nhưng thực sư mình nghĩ kĩ năng ăn nói là rất quan trọng. Chúng ta phảI học cách sử dụng cách lưỡI của mình theo hường tốt để tránh làm tổn thương ngườI khác mà mình không biết ?.
  4. Thefan

Thefan Thành viên quen thuộc

Đối với những người luôn tìm cách đâm sau lưng người khác, dựa vào cái luỡi của mình để tiến thân thì phải đối xử như thế nào .
    Không lẽ chúng ta chỉ
    3. Đừng tin vào tất cả những điều bạn nghe

29. Đừng chỉ nghe điều người ta nói, hãy lắng nghe tại sao người ta nói.
    Tất nhiên là bản thân làm sao mà nghe đựơc hết những điều này nếu có thì chỉ qua truyền miệng và nếu phớt Ănglê thì có tiêu cực quá không? Còn chúng ta thì làm sao phổ biến 40 điều chỉ dẫn cho cuộc sống này cho mọi người để mọi người sống tốt được .