1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

QUỲf KHUYĂŚN HÒ?C QB-TTVN - Tì?nh hì?nh tà?i chì?nh: trang 1 - Ă?ợt trao học b?.ng ?'ầu tiĂ?n: tran

Chủ đề trong 'Quảng Bình' bởi misi, 08/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tdna

tdna Thành viên rất tích cực

Chị No_cry và em Thanh Hằng : Tình hình sức khỏe chiến sĩ Rec hiện nay ra sao rồi ạ. Khi nào thì chiến sĩ ấy mới có thể ổn ổn chút? Em gái gì dạo nọ quay lại với chiến binh Rec rồi, đúng ko? Cho em gởi lời chào thân ái và quyết thắng đến bác Rec
  2. no_cry

no_cry Thành viên rất tích cực

May mà có quĩ các em hỗ trợ, bên QBO trao xong vụ học bổng lần này là hết ngân sách rồi em à, không làm gì được. Mà thay đổi đối tượng trao lúc này lại càng không được.
    To Misi: chân bác Rec dạo này tiến triển chậm, tuy nhiên việc đi lại là nằm trong chương trình luyện tập của bác ấy. Bắt bác ấy tham gia vụ này là đúng sách. Người yêu, cũng là vợ sắp cưới của bác Rec là Mai, không phải là cô bé ở "Chuyện tình kể trong đêm". Bạn Mai đã được nhắc đến khá nhiều rồi, là người đã đồng cam cộng khổ với bác ấy. Cấm trao đổi tiếp.
    To ...89: Sẽ rủ em cùng đi. Mấy con số của em khó nhớ quá, xem ra em bằng tuổi học trò của chị, hihi.
  3. no_cry

Chúng ta lên kế hoạch cho vụ trao học bổng này luôn, để lúc về tớ không phải liên lạc rủ rê mọi người vì rất cấp tập.
    Các bác thành viên ở trong QBO, ai rỗi rãi thì lúc 8h tập trung tại bưu điện Đồng Hới, chúng ta sẽ cùng lên trường Chuyên trao học bổng cho em Hùng. Sau đó sẽ ra Trường THPT số 1 Bố Trạch trao học bổng cho em Thảo. Xong nhiệm vụ rồi thì cafe cafáo gì bàn sau.
    Sở dĩ 8h mới tập trung vì sáng sớm thứ 7 tớ mới về nhà.
  4. 132989

132989 Thành viên mới

HIc hic ngày mô rứa Bác?Nếu là thứ 7 thì em chịu rồi, sáng sớm Chủ Nhật em mới về tới Đồng Hới..hic hic
  5. thanh_hang_new

thanh_hang_new Thành viên rất tích cực

Update thông tin tài chính của Quĩ khuyến học TTVN-QB:​
    Nhận từ Tài khoản: - ngày 14/01/05:
    Anh MVC :100K
    Anh Xola: 100K
    - Ngày 18/01/05:
    Anh Misi: 300K (em gái chuyển)
    - Dịp Tết:
    Anh De_men: 100K
    Nhận tay:
    -Ngày 18/01/05:
    Chị No: 200K(chuyển từ Ủng hộ GĐ chị Mai: 100K)
    - Dịp Tết:
    +Anh Abolinhutnhat: 100K
    + Se: 50 K
    +Q Hoa (bạn thân TH): 200K
    +TH: 100K
    - Ngày 18 tháng 5 năm 2005 :
    Trang Văn học nghệ thuật Gió-O (www.gio-o.com) : 1.550.000 đồng (tương đương USD 100.0, sau khi đã trừ cước phí chuyển tiền)
    Ngày 31 tháng 5 năm 2005 :
    Nhóm bạn Ngẫu Tử An : 1.000.000 đồng
    -------------------------
    TỔNG CỘNG(đóng góp):3.800.000 Đ (tính đến hiện nay)
    Lần trao học bổng đầu tiên : Vào ngày 27 tháng 3 năm 2005 , Quỹ đã trao phần học bổng trị giá 1 triệu đồng đến em Trần Thị An Giang, học sinh lớp 10 Anh trường chuyên QB ( hình ảnh và tường thuật xin xem thêm ở trang 7 của topic này )
    http://www.ttvnol.com/quangbinh/469355/trang-7.ttvn
    Quĩ hiện nay: 2.800.000 Đ
    (Được math0 sửa chữa / chuyển vào 17:30 ngày 02/06/2005)
    Thông tin mới nhất về Tài chính quỹ HB
    Nhờ mọi người kiểm tra lại hộ em, nếu có sai sót gì nhờ mọi người báo ngay cho em
    ---------------------
    Ngày 7/9/2005: Chị No_cry đã thay mặt nhóm trao cho em Hoàng suất học bổng : 1.000.000 đồng
    ==> Tồn quỹ là : 1.800.000 đồng
    ------------------
    Ngày 14.9: a MVC chuyển cho TH số tiền 300.000 đồng của một số người giấu tên ủng hộ quỹ HB ( cùng với 300.000 đ ủng hộ em Hoàng đã trao trong đợt trao 2.100.000 đồng cho em Hoàng)
    Ngày 7.10: A MVC chuyển cho TH số tiền 500.000 đ ủng hộ em Hoàng ( số tiền này TH chưa chuyển em Hoàng và nhập luôn vào quỹ HB, vì lý do đã trình bày ở trang 20 Topic này)
    ===> Tồn quỹ: 2.600.000 đồng
    ------------------
    Ngày 30.4.2006: chị No_ cry trao HB cho em Hùng và em Thảo 2.000.000 đ
    ===> Tồn quỹ hiện tại: 600.000 đồng (1.5.2006)
  6. no_cry

Tường thuật buổi trao học bổng cho hai em Hùng và Thảo
    Sau một quá trình hẹn hò lôi kéo, cuối cùng sáng 29.4 ở Bưu điện chỉ có mỗi hai anh em : Rec và no_cry (tiếc là những người khác đều bận, còn những ngày khác thì hai trường nghỉ học). Bác Rec đã chuẩn bị một bức thư được đánh máy kĩ càng gửi cho mỗi em, nhưng do trục trặc ở khâu in ấn và time quá vội nên cuối cùng lại phải viết thư tay (mà thư tay hay hơn chứ nhỉ!)
    Đến Trường Chuyên, sau khi xin phép cô Hiệu trưởng, hai anh em được cô Lưu (chủ nhiệm) dẫn lên lớp 12Toán, xin ít phút của giờ Sử để trao học bổng. Rec và no_cry được đón chào nhiệt liệt vì no_cry là giáo viên cũ của các em (nghĩa là bác Rec chỉ được hoan hô ăn theo ) Sau lời giới thiệu của cô Lưu, bác Rec thành diễn giả và no_cry thành phó nháy.
    Đây là đoạn bác Rec quảng cáo cho box Quảng Bình và mạng TTVN :
    Đây là phút trao học bổng cho em Võ Thanh Hùng (bức này quan trọng nhất nhưng tớ chụp hơi bị mờ, đã tự trách mình rồi )
    Em Hùng cảm ơn các anh chị đã quan tâm giúp đỡ. Lẽ ra phải chụp cái ảnh này nhưng tớ ham nghe quá nên quên mất . Tớ có hỏi thăm và biết em Hùng sẽ đăng kí vào học Trường Đại học Sư Phạm Huế (khoa Toán).
    Cho gửi nhờ cái ảnh chụp các em lớp 12Toán để các em phấn khởi khi lên đây đọc bài
    Rời Trường Chuyên, hai anh em chạy nhanh ra Trường THPT số 1 Bố Trạch, no_cry đã xin phép thầy Hiệu trưởng qua đthoại được trao học bổng cho em Thảo trên lớp từ trước. Bất ngờ là lại gặp em Thảo đang đi về ở gần Trường. Hoá ra lớp em hôm nay chỉ học có 3 tiết. Chẳng biết làm thế nào, hai anh em đành rủ Thảo quay lại Trường và trao học bổng cho Thảo trước sự chứng kiến của cô Càn (hiệu phó). Nghe cô Càn bảo Thảo vẫn được học sinh tiên tiến, gần đủ điểm giỏi, em không bao giờ chịu bỏ một buổi học nào. Giờ thì no_cry thành diễn giả (nói được vài câu lí nhí) và bác Rec thành phó nháy:
    Thảo rất cảm động và cảm ơn các anh chị trong box QB-TTVN. Em nói tưởng là sẽ không gặp lại anh chị nữa (vì từ hồi tìm hiểu hoàn cảnh của Thảo đến giờ đã quá lâu). Thảo tâm sự em đang rất băn khoăn không biết có nên thi đại học không, sẽ thi vào trường nào, mà có lẽ là trường luật.
    Chúc em vững chãi trên bước đường đời...
    Tranh thủ hỏi thăm, hai anh em được cô Càn kể là em Lê Vũ Hoàng vẫn học rất giỏi và hoàn cảnh gia đình đã có nhiều chuyển biến tốt. Một căn nhà mới xây trong 1.5 tháng khá khang trang. Sức khoẻ của mẹ em cũng rất tốt. Tháng 7 năm nay, em sẽ học tiếng để đi du học. Mừng cho em!
    Kết thúc buổi tường thuật. Đề nghị mọi người hoan hô nhiệt liệt vì đã hoàn thành tốt nhiệm vụ.
    Được no_cry sửa chữa / chuyển vào 09:59 ngày 03/05/2006
  7. no_cry

Hằng ơi, bổ sung giúp chị: 1.5.2006. No_cry đóng góp 100K (cho quĩ khuyến học)
    Nhân tiện cũng xin lỗi các bác, do có sự hiểu nhầm nên no_cry cứ tưởng QKH chỉ còn 1.500K.
  8. tdna

tdna Thành viên rất tích cực

Thế là mừng rồi.
    Em xin chuyển tới các bác, nhất là bác Rec 1 đề nghị: trong những lần trao đổi với các bạn học sinh ( trước lúc phát học bổng), cần nói qua với các em về tầm quan trọng của ngoại ngữ, bảo các em phải học ngoại ngữ nhiều vào, chăm vào. Học ngoại ngữ thật tốt và phải có ý chí muốn được đi đó đi đây, hiểu biết thêm về thế giới ..
    À mà chị no_cry chụp ảnh nghiêng nghiêng thế là sao nhờ Duyên nhỉ
  9. thanh_hang_new

thanh_hang_new Thành viên rất tích cực

Bất chấp tật nguyền vì di chứng chất độc da cam, Nguyễn Thị Phương Thảo, cô HS trường THPT số 1 Bố Trạch, Quảng Bình vẫn tràn đầy nghị lực và khát vọng cháy bỏng.
    Một chiếc xe lăn đang đi ra khỏi cửa lớp, ngồi lọt thỏm trong đó là một cô bé với bộ đồng phục học sinh. Đến cửa phòng đợi, cô bé toài mình, nghiêng người chống tay xuống đất. Cô Phan Thị Hồng Tứ - Bí thư Đoàn trường THPT số 1 Bố Trạch, Quảng Bình định đưa tay ra giúp, tôi nghe một câu rất khẽ: ?oCô cứ để em...?. Và trên đôi bàn tay ấy, Nguyễn Thị Phương Thảo đi vào phòng, tì người, vịn tay ngồi lên ghế.
    Thảo nói ngay với tôi: ?oEm có gì đặc biệt đâu, có bao nhiêu người hoàn cảnh còn nghiệt ngã hơn em, họ cũng đang vượt lên số phận đó thôi!...?. Đôi mắt Thảo mở to, rắn rỏi đầy nghị lực. Câu chuyện của Thảo nghe hồn nhiên, trong trẻo lạ.
    Mẹ em bảo, khi sinh ra em, mẹ em đã phải khóc nhiều lắm. Đỏ hỏn, nhỏ tí teo và một đôi chân còng queo bất động. Nhà em nghèo lắm. Bố mẹ em thương tật, nghỉ mất sức nên đau ốm luôn. Tuổi thơ của em là lết từ góc nhà này đến góc nhà khác.
    Đứa em gái của em kém em 2 tuổi, nó hiếu động lắm. 6 tuổi nó vào học lớp 1, tiếng là trường làng nhưng cũng cách nhà mấy cây số. Em nhìn nó ê a thèm lắm. Nó học được cái gì về nhà nó bày lại cho em. Bày cho vui chứ lúc đó làm sao em có thể hình dung mình bò vài cây số để đến lớp được. Em cứ học với em của em như thế cho đến hết lớp 1.
    Sang lớp 2, em muốn cùng em của em đến trường. Bố mẹ em suy nghĩ lung lắm. Ai là người thường xuyên đưa em đến trường? Thế là em của em tập xe đạp và nó quyết tâm sẽ là người chở em đi đi, về về. Em được đặc cách học chung lớp với em của em, nghĩa là bỏ qua lớp 1, vào học ngay lớp 2. Hai chị em bé như hai cái kẹo, cứ loằng ngoằng trên chiếc xe đạp người lớn, nắng cũng như mưa ?otha? nhau đến trường. Nhìn con khổ quá, nhiều khi bố mẹ em khuyên em nên ở nhà...
    Bao lần như thế em khóc hết nước mắt. Đến mãi bây giờ em vẫn còn nhớ như in lời của bác bảo vệ trường tiểu học hồi đó khi thấy em bền bỉ lê lết vào lớp đã đến xoa đầu em và bảo, cháu đừng bao giờ để ai nhìn mình là người tàn tật... Cứ thế, qua được một lớp em thấy mình tự tin và vững vàng hơn.
    Đến khi tốt nghiệp phổ thông cơ sở cũng là lúc gia đình em gặp bao chuyện khó khăn. Bố mẹ thường xuyên đi nằm viện điều trị. 3 sào ruộng vùng cát khó chu cấp đủ cho cuộc sống hàng ngày, chứ chưa nói đến chuyện học, chuyện viện phí. Lại nữa, trường làng, trường xã còn gần, chứ ra học trường huyện phải đi thăm thẳm gần 10 cây số, liệu em có đủ sức?...
    May mắn thay, trong kỳ nghỉ hè năm đó, Hội Chữ thập đỏ của tỉnh có chương trình tặng xe lăn cho đối tượng bị nhiễm chất độc da cam và em có được chiếc xe lăn này... Tôi nhìn ra chiếc xe lăn mà Thảo đang đi. Đã 3 năm rồi cùng Thảo vượt qua nắng mưa, gió bão, giờ nó sần sùi với nhiều vết han gỉ. Thảo bảo, đó là đôi cánh, là bùa hộ mệnh của em đấy!?
    Từ khi có xe, em đúng là của em, em tự lập chương trình cho mình, Nếu học sáng, em đi từ 5 giờ. Còn học chiều, em xuất phát từ nhà lúc 11 giờ... Mãi đến gần đây, khi chương trình lớp cuối cấp nặng lên, em mới ra thị trấn Hoàn Lão ở trọ nhà bà con. Thảo nhoẻn miệng cười: Chuyện của em chỉ rứa, có chi mô!?
    Tôi theo Thảo về nhà ở mãi Đại Trạch (Bố Trạch). Một ngôi nhà nhỏ trong lối ngõ quanh co. Ông Nguyễn Công An, bố Thảo, người chằng chịt vết thương của một thời trận mạc, già hơn rất nhiều so với cái tuổi ngoài 60, nghèn nghẹn: Nó học ở lớp chuyên Văn của trường, gia đình cũng tự hào về nghị lực của con, nhưng những khó khăn phía trước không biết nó có lường và vượt qua được không. Chúng tôi già và yếu quá rồi, thấy con càng quyết tâm thì mình cứ như có dao cứa trong lòng...
    Cô Tứ nói thêm: Thảo ?otham lam? lắm. Sức khỏe không được tốt, lại là năm cuối cấp, thế mà theo học thêm tin học, Anh văn, còn nghiền cờ vua nữa chứ! Thảo khoe, em đã từng vô địch cờ vua cấp tiểu học của huyện. Phía trước của em ư? Em chẳng dám ước gì nhiều. Em phải học đến lúc nào không thể học được nữa thì thôi. Và lúc đó tìm một công việc có ích, phù hợp với sức khỏe và hoàn cảnh của mình...
    Một cuốn nhật ký, một cuốn thơ, Thảo bí mật lắm, chẳng chịu cho ai xem. Thảo bảo, em tập làm thơ và ghi nhật ký từ hồi PTCS, chủ yếu là để luyện viết, luyện văn, chỉ thế... Tôi không tin chỉ có thế. Tôi cứ nghĩ đó là cả một thế giới nội tâm, là những suy tư, trăn trở và những khát vọng cháy bỏng từ quyết tâm và nghị lực của cô bé tật nguyền Nguyễn Thị Phương Thảo...
    Minh Toản
    QBVN (Theo Tiền Phong)
    --------------------------------
    Đọc được bài này về bé Thảo nên copy cho mọi người đọc. Mấy anh chị ở Box đã được bé Thảo cho xem quyển sổ thơ, chữ bé đẹp và mấy bài thơ rất hay.
  10. 132989

132989 Thành viên mới

trời ơi ! no_cry là cô Nguyệt à? hic hic giờ mình mới biết...hic hic....sáng thứ 7 đấy có ai đấy gọi điện cho em, nhưng em vẫn đang ở HN mừ, sáng sớm CN mới lò mò về nhà, k đi đc tiếc đứt ruột....thui đành để dịp khác vậy.