1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

QUỲf KHUYĂŚN HÒ?C QB-TTVN - Tì?nh hì?nh tà?i chì?nh: trang 1 - Ă?ợt trao học b?.ng ?'ầu tiĂ?n: tran

Chủ đề trong 'Quảng Bình' bởi misi, 08/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tinhtam08

tinhtam08 Thành viên mới

Rất mừng là Quỹ vẫn tiếp tục hoạt động. Mong sao các Mod có kế hoạch để duy trì Quỹ tốt hơn. Tinhtam08 xin gửi một phần nhỏ của mình để góp phần gây dựng lại Quỹ. Thanhhang có thể cho Tinhtam08 số tài khoản đuợc không?
  2. tdna

tdna Thành viên rất tích cực

Xin bạn xem ở trang đầu tiên của topic này.
    Cám ơn
  3. tdna

tdna Thành viên rất tích cực

Thân chào các anh chị cùng các bạn,
    Vậy là Quỹ khuyến học QB-TTVN đã hoạt động được hơn một năm. Tuy khả năng tài chính còn rất hạn hẹp, song Quỹ đã đóng góp chút ít vật chất và sự động viên tinh thần đến một số em học sinh tỉnh nhà, với mong muốn các em học tập tốt hơn, sinh hoạt đỡ vất vả hơn.
    Lực lượng "nằm vùng" còn rất ít ỏi, chủ lực gồm chị No_cry, em Thanh Hằng, bác Rec, song với lòng nhiệt tình và sự cố gắng của các chiến binh dũng cảm này , Quỹ đã hoạt động rất hiệu quả. Minh bạch tài chính, xét trao học bổng đúng người, đúng hoàn cảnh ... là điều mà tin chắc rằng nhiều người quan tâm đến hoạt động của Quỹ có thể quan sát được.
    Với mong muốn tạo được nguồn tài chính khá hơn một chút cho Quỹ, em xin đề đạt một biện pháp như sau :
    Các bác ở đây, nếu có lòng nhiệt tình và điều kiện, xin vui lòng hãy giới thiệu mục đích và hoạt động của Quỹ khuyến học QB-TTVN đến những người đồng hương, nhất là bà con, anh chị em đang sinh sống ở các vùng "tạm tạm" như SG, HN... Càng nhiều người biết đến Quỹ càng tốt, có thể hôm nay họ chưa có điều kiện, hay vì những nguyên nhân khách quan chủ quan khác nhau mà chưa giúp được Quỹ về vật chất, song tin chắc rằng trong tương lai Quỹ sẽ nhận được sự giúp đỡ từ những người ấy. ( Ngoài ra nếu có các bác ở địa phương khác muốn giúp Quỹ - như các bác Ngẫu Tử An - thì quá tốt )
    Việc giới thiệu Quỹ có thể thực hiện qua nhiều hình thức khác nhau, như là nói chuyện trực tiếp, gửi đường link ...
    Thay mặt một số anh chị em, xin chân thành cám ơn sự quan tâm và trợ giúp quý báu về tinh thần cũng như vật chất cho Quỹ của nhiều anh chị em cô bác gần xa.
    Cá nhân tdna, rất chân thành, xin cám ơn chị No_cry, em Thanh Hằng và bác Rec - những chiến binh nằm vùng rất chi là dũng cảm
  4. rec

rec Thành viên mới

Thực tình tớ rất quan tâm về vấn đề học bổng QUỸ KHUYẾN HỌC của box chúng ta, tiếc là chưa làm được gì nhiều cùng mọi người nhưng nhân đây cũng muốn có mấy gạch thế này:
    (1). Vì mới hoạt động được trên dưới một năm với số nhân lực hạn hẹp nên có điều tốt và chưa tốt là hiển nhiên. Chỉ mong mọi người tham gia vào box chúng ta ủng hộ và ủng hộ nhiều hơn nữa về vấn đề này. Mong.
    (2). Gần đây quỹ hoạt động không tốt nên nhiều lúc chính những thành viên tâm huyết với box và quỹ cũng đã nghĩ đến việc giải ngân, bản thân tớ một lần nữa mong được nhiều người ủng hộ để điều đó không xảy ra (ít nhất là vào thời điểm hiện tại)
    (3). Hôm trước No_Cry có đề cập đến vấn đề gộp vào QKH với "tổ chức" của bác Ngô Tuấn, sau đó 2 anh em có trao đổi với nhau và tớ muốn nói rõ hơn về ý của No_ để tránh sự hiểu nhầm:
    - Ý của No_ về việc GỘP là: Một khi QKH của box Quảng Bình không còn hoạt động nữa thì những thành viên tâm huyết vẫn có một địa chỉ khác để tham gia đó là quỹ của bác Ngô Tuấn, ở đó ý nghĩa về việc "lá rách ít bọc lá rách nhiều" là không thay đổi và hiện tại quỹ bên bác Tuấn vẫn đang dành tình cảm ưu ái với các ứng viên nhận học bổng là học sinh Quảng Bình.
    - Việc GỘP là nên hiểu như vậy chứ không phải mang số tồn dư và thành viên nhập sang bên bác Tuấn đâu . Đã chắc gì bác ấy đã nhận vì chúng ta có gì đâu mà gộp.
    (4). Có thể đợt đến chúng ta nên làm một đợt phát động xây dựng quỹ ở 4-5 miền Bắc-Trung-Nam-Trong/Ngoài nước. Các bác thấy thế nào?.
  5. no_cry

no_cry Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bác Rec nhiều vì đã nói hộ em. Quả thực là đợt vừa rồi em rất nản, vì em Hùng và em Thảo là 2 người mà mình đã hứa sẽ trao học bổng trong khi năm học lại sắp hết, các em ấy sắp ra trường. Em cứ tưởng Quĩ của mình còn ít. Em cũng chỉ có ý như bác nói nhưng từ ngữ của em lộc cộc quá, mà viết xong cũng không biết là mình gây ra một cái gì đó... rất không hay. Mãi đến khi bác nói chuyện, tự nhiên thấy có lỗi và thương Misi quá. Xin lỗi Misi.
    Còn chuyện QKH, nếu việc trao học bổng mà không làm tốt thì mọi người cũng không còn hứng thú đóng góp nữa. Vậy nên không chỉ là đóng góp, mong các thành viên nếu ai biết những em học sinh QB khó khăn mà học tốt (chỉ cần có khả năng đỗ đại học) thì post lên đây. Ai có dịp về QBình hay những thành viên ở QBình hãy cố gắng giúp đỡ trong việc kiểm tra lại hoàn cảnh của các em và việc trao học bổng. Ai đã nhận việc rồi thì phải có trách nhiệm.
    Quay lại chuyện trao học bổng vừa rồi, có người góp ý là việc trao học bổng của bác Rec và tớ chưa được trang trọng lắm, nhất là về trang phục. Rất xin lỗi và xin được tiếp thu ý kiến này. Cũng mong mọi người thông cảm là sáng thứ 7 đó, bác Rec và tớ đều vừa từ Hà nội về ĐHới, nghỉ ngơi được 3 tiếng là đi ngay, mà không ngờ Đồng Hới hôm đó lạnh thế. Với lại lúc về ĐHới, tớ chỉ toàn lên kế hoạch trang phục đi tắm biển chứ không nghĩ gì đến trang phục đi trao học bổng.
    Nếu có lần sau chắc chắn sẽ rút kinh nghiệm chuyện này
  6. thanh_hang_new

thanh_hang_new Thành viên rất tích cực

Chà chà, nghe chị No nói có vẻ trang trọng quá mà em cũng khiếp Đúng là mình có lỗi quá.
    Hôm trước mấy anh em đã ngồi nói chuyện rồi còn gì. Cũng nên duy trì việc này cho dù có thể ko làm thường xuyên. Ít ra vì đây cũng là một việc tốt, được triển khai ngay sau khi hô hào. Mà qua kiểm nghiệm năm vừa rồi, thì hiệu quả hoạt động là tương đối...Việc quyên góp thì cứ hô hào tiếp, ai có lòng thì góp vào. Dù sao thì ko nên bàn lùi một việc làm tốt như ri. Em có lỗi là đã hơi bỏ bê một thời gian, nhưng thời gian tới em xin hứa sẽ hoàn thành ở mức nhiệt tình nhất. Ít nhất là 1 năm tới vẫn chưa có sự thay đổi gì cả thì em sẽ đảm đương, khi mô có thay đổi em sẽ tìm người kế nhiệm ( Bác mô đã lỡ nghĩ là do em có người yêu và sắp lấy chồng thì đính chính lại, em vẫn Zero)
    Nhất trí thì cứ theo phương án cũ mà làm.
    Quỹ HB còn 700.000 đ ( do chị No góp thêm 100.000 hôm 1.5). Đề nghị ai đã chuyển tiền cho TH thì ới ngay một tiếng vào Topic này để em check Tk và tiện theo dõi.
  7. rec

rec Thành viên mới

Định không nhắc về đợt trao học bổng vừa qua nữa vì những thông tin cần truyền đạt thì No_CryThanh Hang đã chi tiết rồi, nhưng thấy các em còn boăn khoăn chút xíu nên anh viết thêm mấy dòng. Nhưng sẽ là ở bên topic kia vì không muốn cái thread này loãng ra bởi các thông tin tản mạn
    Anh muốn nói là, 2 em đã làm rất tốt nên không phải lăn tăn chi cả.
  8. ngautuan

ngautuan Moderator

Chào mọi người, bác rec khỏe hẳn rồi chứ?
    Lâu ngày vào đây, thấy mọi người rôm rả, tin mừng tin mừng
    Bên tớ cũng hoạt động được gần 1 năm. Năm vừa rồi kết quả khá tốt, dĩ nhiên là cũng có những điều cần được rút kinh nghiệm để hoạt động tốt hơn trong những năm sau. Tớ cũng đã từng hứa với bác tdna là nếu quỹ các bác còn hoạt động hiệu quả, bên tớ sẽ đóng góp 1 năm ít nhất 500k. Rất mong được... tốn tiền dài dài .
    Năm nay bên tớ sẽ hỗ trợ 5 em ở QB và 5 em Hà Tĩnh. Và hy vọng sẽ tiếp tục làm việc lâu dài với cô Hoà.
    Chào Thanh Hằng nhé, anh Kiên vẫn nhắc em đấy.
    Chào chị nocry, chào mọi người.
  9. thanh_hang_new

thanh_hang_new Thành viên rất tích cực

Thanks anh nhiều nhé ! Hi vọng sẽ nhận được sự giúp đỡ của bên Quỹ anh...và ngược lại, nếu cần bọn em giúp gì thì anh cứ bảo nhé.
    Hôm trước đi công tác có hứa với a Kiên ra HN sẽ nhắn tin lại nhưng em bận việc mà phải xuống Đồ Sơn nên ko nhắn nữa. Tháng 8 này thằng em chuyển vào học BKSG nên cả nhà em sẽ vào SG một chuyến. Lúc đó lại nhờ thổ địa dẫn đường đi tìm nhà rùi
  10. rec

rec Thành viên mới

Hi All,
    Với tinh thần "Vui vẻ là chính, đoàn kết là quan trọng, tương ái là cần thiết" buổi gặp gỡ tại Hà Nội ngày 28/5/2006 đã kết thúc trong dư âm ấm nồng của tình đồng hương. Cũng trong buổi hội ngộ này, mặc dù số thành viên online chiếm tỷ lệ nhỏ so với tổng số người tham gia nhưng sau khi được giới về Quỷ Khuyến Học (QKH) của box Quảng Bình trên mạng TTVN, mọi người rất ủng hộ với tình thần tương ái và tất cả đã thống nhất trích 500.000 VNĐ (năm trăm ngàn đồng chẵn) từ kinh phí offline để gửi vào QKH. Xin chân thành cám ơn mọi người đã ủng hộ QKH không những hôm nay mà cả trong thời gian đến.
    Số tiền này đang trên đường chuyển đến Thanh Hang để đưa vào quỹ, khi nào TH nhận được thì confirm để mọi người biết nhé.
    Thân,