1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

QUỲf KHUYĂŚN HÒ?C QB-TTVN - Tì?nh hì?nh tà?i chì?nh: trang 1 - Ă?ợt trao học b?.ng ?'ầu tiĂ?n: tran

Chủ đề trong 'Quảng Bình' bởi misi, 08/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanh_hang_new

thanh_hang_new Thành viên rất tích cực

Chị No_cry có điện thoại bảo ai đó sẽ gửi tiền vào Quỹ, ko biết có phải gửi số tiền mà nhóm HN Offline collect dc ko?
  2. tdna

tdna Thành viên rất tích cực

Cụ Rec chơi quả quá được Dù thương binh nhưng anh vẫn chiến đấu hăng say
    Thế là Quỹ chúng ta cũng không đến nỗi rỗng ruột rồi nhỉ
    Cố lên các đồng chí
  3. thanh_hang_new

thanh_hang_new Thành viên rất tích cực

Em đã nhận được số tiền mà bác Rec và chị No thông báo, số tiền 500 K, đề nghị Mod update tình hình tài chính lên trang đầu.
    Tồn quỹ hiện tại là 1.200.000 đồng (2.6.2006)
    ----------------
    Xin mấy bác cho ý kiến về đề nghị sau của em ?
    Làng SOS QB mới thành lập, còn rất thiếu thốn về mọi thứ. Hiện tại ở làng có 15 cháu ( 1 cháu cấp 2, 8 cháu cấp 1, còn lại là các cháu nhỏ), trong hè này, làng có thể tiếp nhận thêm 15 cháu. Đối tượng các cháu trong làng là trẻ mồ côi, không nơi nương tưạ hoặc các trẻ mà gia đình rất nghèo, ko có khả năng nuôi con. Vì thế, trước mắt, sách vở, truyện, báo chí và áo quần cho các cháu sẽ chưa đầy đủ...Nếu có thể, Box chúng ta quyên tiền và hiện vật giúp sức một phần cho làng SOS...
    Hi vọng các bác quan tâm cho ý kiến
  4. tdna

Tớ nghĩ là nếu các bác đồng ý thì chúng ta trích tiền Quỹ đang có để mua sách vở, đồ dùng học tập ... cho các em nhỏ làng SOS . Túm lại cũng là khuyến học cả và mình cũng nên linh động phải không các bác ?
  5. no_cry

no_cry Thành viên rất tích cực

500K đó đúng là số tiền mà các thành viên dự offline Hà Nội đóng góp (có cả những người chưa có nick trên ttvn). Ngay sau hôm offline, tớ đi công tác nên không kịp post bài thông báo, sorry về sự chậm trễ này.
    Về việc Thanh Hằng đưa ra, chị rất ủng hộ nếu các em ấy khó khăn thiếu thốn. Nhưng chị vẫn có một chút băn khoăn như sau:
    SOS Quảng Bình nằm trong hệ thống SOS của Việt Nam, nên nguồn đầu tư có lẽ không thiếu. Hơn nữa, đó là trách nhiệm của các ngành các cấp ở Quảng Bình, chẳng lẽ lại để cho các em thiếu thốn. Ngày xưa chị có đi dạy ở làng trẻ Berla (cạnh SOS) nên biết là các em ở cả hai làng trẻ sống cũng khá ổn. Vậy, nhờ em kiểm tra lại giúp thông tin này nhé.
    Nếu tình hình khó khăn đúng như Hằng nói thì QKH mình nên giúp cho các em. Còn nếu sự khó khăn chỉ là nhất thời, là do sự chậm trễ nào đó thì tớ có một ý kiến đề xuất, mọi người xem xét nhé. Tớ nghĩ các em ấy vừa vào làng trẻ, chắc chắn về mặt tình cảm sẽ có biến động nhất định nào đó. Hay là nhân dịp Trung thu, chúng ta mua tặng cho mỗi em một món quà? Nếu tổ chức được một buổi sinh hoạt vui chơi cho các em vào Trung thu thì thật tốt, nhưng điều này rất khó vì lực lượng ở QBình còn mỏng.
    Rất mong ý kiến của mọi người. Đặc biệt, vấn đề này đi hơi chệch mục tiêu ban đầu của QKH nên cũng mong các bác tham gia ý kiến, dù là đồng ý hay không. Cũng có một cách khác là chúng ta sẽ quyên tiền cho việc này tách riêng với QKH (giống như trường hợp chị Mai, em Hoàng...). Mong các bác vào bàn bạc.
  6. dvh_itdr

dvh_itdr Thành viên mới

Tui thấy mọi người bàn luận rôm rả cũng góp ý 1 chút. Hiện nay, quỹ này đang hoạt động nhưng tui chưa thấy rõ điểm khác biệt gì với các quỹ khác, tui cứ hình dung nôm na "quỹ X đang sử dụng để giúp đỡ tất cả học sinh QB gặp khó khăn để khuyến khích học tập". Có vẻ hơi chung chung. Tui mạnh dạn đưa ra 1 số câu kiến nghị mong cả nhà cùng thảo luận và đưa ra giải pháp cụ thể; mong cho quỹ hoạt động tốt nhất:
    Thứ 1: Xem đối tượng để quỹ ủng hộ là những ai? thuộc các lĩnh vực nào? (phải xem xét dựa trên khả năng về tiềm lực tài chính để tránh hiện tượng giàn trải, ai mình cũng muốn tặng. Ngoài ra cũng tránh hiện tượng "lấn sân" với các quỹ khác ở QB)
    Thứ 2. Phương châm hoạt động của quỹ như thế nào? Để không bị lu mờ quá, quỹ up down liên tục do vậy mà không dám quyết định điều gì. Từ những lý do trên nên cần phải tìm cách gây quỹ để quỹ hoạt động đúng với tiềm lực của nó
  7. tdna

Tớ nghĩ là những câu hỏi của bạn dvh đã được trả lời ở ngay trang 1 của topic này.
    Cái khó nhất của Quỹ hiện nay vẫn là vấn đề tài chính, bởi vì anh chị em luôn muốn giúp đỡ được nhiều bạn học sinh hơn, hoặc tập trung giúp nhiều lần hơn cho một số bạn học sinh có hoàn cảnh khó khăn mà học tốt. Rõ ràng là tiền Quỹ quyên góp được mỗi năm là không nhiều, nhưng ví dụ như năm qua, Quỹ đã hoạt động hiệu quả , và tin chắc là mọi người gắn bó và hỗ trợ cho Quỹ cũng đã rất vui vì mình đã làm được điều gì đó có chút ý nghĩa cho quê hương xứ sở.
  8. rec

rec Thành viên mới

Về cơ bản, anh đồng ý với các ý kiến sau của No_cry:
    Tuy nhiên, anh cũng hiểu là một khi Thanh Hang đã nêu vấn đề này ra thì em cũng đã cân nhắc khá thận trọng, vì bản Hằng là một trong những người đồng hành với QKH ngay từ lúc mới thành lập đến nay, hơn nữa chính em là người hiểu rõ hơn ai hết về khả năng tài chính của QKH vào thời điểm này. Vậy nên đề xuất của No_cry ở dưới đây là một giải pháp tốt.
  9. rec

rec Thành viên mới

Cái này một phần lỗi tại anh vì đã không dưới một lần "tâm sự" với chú về QKH vậy mà giờ chú mới hiểu nôm na, đoại loại là ... chung chung . Trong thâm tâm anh, chú sẽ là cán bộ nguồn của QKH đấy Man ạ
    Hai cái gạch đầu dòng này đã có rồi, ở những trang đầu ấy, chú back click mà xem. Có thể nó chưa thành "luật" nhưng về cơ bản, các "lệ" đã được phác thảo và hai năm qua QKH vẫn hoạt động đúng theo "lệ" đấy. Cái gạch thứ 3 mới quan trọng mà chưa thấy chú nói đến. Khà.
  10. rec

rec Thành viên mới

Hiện tại chúng ta cũng chưa cần bàn nhiều về mục đích, tôn chỉ, phương thức hoạt động, bla bla ... của QKH vì cơ bản những cái này đã có rồi. Để duy trì và phát triển QKH thì hai việc cần làm lúc này là:
    i). Phát triển quỹ: Kêu gọi sự đóng góp của các thành viên Online, của những nhà hão tâm thông qua mối quan hệ của những thành viên Online, khuyếch tán thông tin QKH đến nhiều người hơn nữa để "tranh thủ" sự ủng hộ của mọi người.
    ii). Xây dựng uy tín cho quỹ: Bên cạnh vấn đề tài chính thì vấn đề tìm các đối tượng nhận học bổng cũng không kém phần quan trọng. Đối tượng chính của quỹ lúc này là các em học sinh THPT có hoàn cảnh khó khăn nhưng đã cố gắng để có kết quả học tập tốt. Thực ra đối tượng này thì ở QB không ít (quê miềng nghèo mà) trong khi khả năng tài chính của quỹ thì hạn hẹp nên chúng ta cần đầu tư nhiều công sức hơn cho việc chọn "cột cờ trong bó đũa". Mở ngoặc một tý, Việc này chúng ta đã làm và làm tốt nhưng chính tớ đã từng tham gia cùng No_cry, Thanh Hang và Phi (cựu SV ĐH GTVT Hà Nội) vào khoảng thời gian này năm ngoái thì thấy rất vất vã. Trong một ngày mà bốn anh em dịch chuyển từ Đồng Hới --> Quảng Trạch --> về Đại Trạch, Bố Trạch --> Cộn, Đồng Hới để xác minh hoàn cảnh của 2 đối tượng định trao HB thì quả là "của một đồng, công một nén". Nói như vậy để các thành viên tham gia QKH không những ủng hộ tài chính mà còn giúp quỹ tìm ra những ứng viên xứng đáng nhận học bổng của chúng ta.