1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Rất mong những người từng trải góp ý!

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi AlfaRomeo, 10/09/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. AlfaRomeo

AlfaRomeo Thành viên quen thuộc

Chào mọi người.Mình năm nay 27 tuổi.và mình đang mất dần niềm tin vào cuộc sống và chính bản thân mình.
    Mình là một con người thất bại.Từ nhỏ đến lớn mình chưa mến chải mùi vị thành công một lần nào.Cấp I -II- III là một học sinh trung bình chỉ đủ điểm đỗ qua các kỳ thì.Cố gắng thì đại học 4 năm chỉ đỗ CĐ GT.Tưởng chừng yên ổn nhưng mình lại bỏ CĐ để ôn thi một năm nữa và cuối cùng là thất bại.Xin đi học Aptech HN dưới sự cố gắng của gia đình.được 3 tháng đầu tốt đẹp thì mình lại bỏ bê công việc học hành vì nợ nần từ việc chơi bời.Chán đời móng muốn đi làm để tự có tiền nuôi thân mình đã bán hết tất cả mọi thứ để dồn 20tr quyết tâm xuất ngoại sang Sing làm việc theo tiếng mời chào của thằng ban.Được chưa đầy 2 tháng thì về nước mà chẳng kiếm được đồng nào.Về không biết làm gì nghĩ quanh nghĩ quẩn đi cho vay lãi ăn phế ôm lô đề.Cuối cùng trắng tay vẫn hoàn trắng tay.Giờ 27t rồi thấy thua thiệt bạn bè hoang mang quá.
    27t.Từng trải qua rất nhiều những biến cố những hoàn cảnh khác nhau như vậy tôi chưa bao giờ đối xử tệ với một ai.Nhưng cuộc đời lại đối xử tệ với tôi.Tôi giúp đỡ rất nhiều người trong cuộc sồng còn ngược lại họ lại phản lại tôi,lợi dụng tôi.Trong tình yêu tôi luôn chân thành và mong muốn có một gia đình hạnh phúc.Tôi cố gắng thay đổi để làm được điều tôi mong muốn nhưng dường như mọi cố gắng của tôi luôn được đáp lại bằng trái đắng.

Giờ tôi đang mất hết niềm tin vào cuộc sống vào tình yêu vào tương lai.
    Tôi xin mọi người hãy trả lời giúp tôi vài câu hỏi.
    -Sống làm sao để khỏi bị người ta lừa
    -Làm sao để có được những người bạn chân thành
    -Làm sao để có một người yêu mình thực sự đây.
    Mọi người hay chỉ giúp tôi với.Tôi HOANG MANG QUA
  2. vuhuynh

vuhuynh Thành viên rất tích cực

Nếu bạn đứng ở vị trí chính bản thân mình để nhìn sự việc thì tránh sao được cảm giác bi quan, hoang mang. Bây giờ, nếu bạn khách quan nhìn lại 27 năm cuộc đời, thì vị trí của bạn như là người đang xem phim bi hài vậy. Cuộc sống đáng chán với một người thì nó gây ra cảm giác chán chường ở chính người đó. Nhưng theo thói đời, khi một người quan sát sự chán chường của một người khác, thì người quan sát sẽ ít nhiều có cảm giác khoái trí trước nỗi đau khổ của người bị quan sát. Vậy thì việc đặt chính bản thân mình ở góc độ một người khác nghe có vẻ như là đánh lừa cảm giác. Xin thưa, không phải là như vậy, chính xác thì nó là vượt qua chính mình.

Nếu bạn ở vị trí một con người khác, bạn sẽ cười vào cái đống kinh nghiệm 27 năm kia và nói : "À hóa ra mình vẫn chưa chứng minh được rằng thất bại là mẹ của thành công. Tiếp tục chứng minh thôi"
  3. beconcuame

beconcuame Thành viên tích cực

chả ai nhận mình là người từng trải để tư vấn cho em à? ..:D
    Normal 0 false false false EN-US KO X-NONE MicrosoftInternetExplorer4
    Đừng có gào lên : Mình là một người thất bại như thế. Mới có 27 tuổi, em còn 30- 40 năm nữa để sống cơ mà em ơi..
    Với sức học bình thường thì việc em học Cao Đẳng cũng là hợp lí – tiếc là em đã bỏ vào năm cuối. Rồi lại bỏ một lần nữa khi đang học ở Aptech, Aptech Hà nội cũng là một trường tốt đấy chứ học phí hơi cao so với trường bt thôi. Thật ra em chỉ chưa định hướng đúng cho cuộc sống của em thôi…nên đến giờ 27 tuổi vẫn chưa có bằng cấp gì. Nếu mình chưa đủ khả năng, đi làm công ăn lương thì có sao đâu em, tự kiếm ra tiền tiêu – lo được cho bản thân mình trước cái đã, mọi người nhìn vào em sẽ thấy tin tưởng em. Nếu em cảm thấy thua thiệt với bạn bè thì hãy nghĩ đi em: mình có gì? Bạn bè có gì? Tại sao họ được như thế và mình vẫn thế này? Đừng bao giờ đòi hỏi sự công bằng….
    - Hãy học cách sống thật với lòng mình: sống thật với những gì mình có, có thể chưa nhiều….Nếu mình sống thật với mình , không màu mè tô vẽ - rồi mọi người xung quanh sẽ hiểu cho mình thôi, sẽ có người gần gũi mình hơn.
    - Để quen biết một người có khi chỉ cần “có duyên” một chút là đủ, nhưng để gìn giữ một mối quan hệ lâu dài : tình bạn, tình yêu chân thành lại là một việc hoàn toàn khác…cần có thời gian và còn phải “tùy duyên” mà xử lí ..:D. Chúc em may mắn..

Mong em sớm qua được thời gian khủng hoảng…. Định hướng lại cuộc sống của mình nhé...:D:D. Vui lên

/* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;}
  4. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Chà, đọc câu cuối cứ tưởng là thật ấy, chứ không biết là chủ topic:
    - học chỉ đủ điểm đỗ qua các kỳ thi (gớm, cố gắng nhiều quá nhỉ)
    - rớt đại học (chà, cố gắng gớm)
    - sau khi học cao đẳng 1 năm thì bỏ (chà, kiên nhẫn ghê) với lý do "để ôn thi đại học"
    - lại rớt đại học (ôn kiểu gì mà 2 lần thì đều rớt)
    - gia đình CỐ GẮNG gửi vào Aptech thì 3 tháng thì lại "bỏ bê công việc học hành vì nợ nần từ việc chơi bời" (cố gắng dữ ha, cố gắng chơi bời ấy)
    - bán hết tài sản đi sang Singapore với hy vọng vu vơ là có người thuê kẻ rớt đại học 2 lần, bỏ học 2 lần ở VN làm ở bển (chắc ở bển thiếu nhân lực đến nỗi phải mướn mấy kẻ có thành tích thế kia)
    - về nhà cho vay nặng lãi (chứng tỏ là có tiền, nhiều ng còn tay trắng mà cố công học hành, còn kẻ này có tiền mà k học hành)
    - nợ lô đề nên lại tay trắng (chà, cố gắng dữ hén)

Thế mà dám tự dán nhãn mình là "luôn cố gắng" rồi tự hỏi vì sao mình cố gắng hoài mà chỉ nhận được trái đắng mãi thôi.

Gớm, thực tế sờ sờ ra đấy thì không chịu thừa nhận mà cứ tự bôi trét vẽ mình thành thánh trong khi mình là một kẻ lười biếng, thiếu kiên nhẫn, ham nhàn nhã.
  5. coco13

coco13 Thành viên quen thuộc

Nếu như đã thật cố gắng mà vẫn ko có được điều mình mong muốn thì câu trả lời duy nhất: cố gắng như vậy vẫn chưa đủ.
    Mỗi người đều có một "mức cố gắng" tự quy định cho bản thân, bạn hãy cố gắng nhiều hơn nữa để có thể thay đổi. Chỉ có chính mình giúp mình thay đổi cuộc sống.
  6. Viento

Viento Thành viên mới

qua chuyện của anh. mình thấy chuyện mình chẳng là gì.
    1-khách quan nhé. anh thật sự cố gắng cho cuộc đời mình chưa? đừng trả lời cứ nghĩ đi
    2-anh 27 tuổi nhưng vẫn chưa có mục tiêu rõ ràng cho cuộc sống của mình
    3-cuộc sống là thế. tốt cũng phải nhìn xem người đó có đáng để thật lòng không,nhìn sai con người là do chính mình sai ngu ngốc.
    4-người bạn chân thành? tình yêu chân thành? cái này tôi cũng không nói cho anh được tôi cũng đang tìm kiếm. nhưng tôi nghĩ chỉ dùng từ tốt thôi còn chân thành.thật sự có người hoàn toàn không nghĩ cho bản thân mình sao? có qua có lại. có trao có trả chỉ thế là ổn rồi.
  7. thatnghiep_doithay

thatnghiep_doithay Thành viên mới

Bạn 27t. Theo tớ thấy một số đứa thành công sớm thì tuổi này ở VN đã có ô tô phóng phè phè rồi. Nhưng mà ở Hà Nội thì xe máy là vua nên nếu nó đi ô tô thì chưa chắc sướng bằng mình đi xe máy lạng lách đánh võng đâu :))

Thực tế có những đứa tiền bạc đến với nó tương đối dễ dàng, còn với một số người khác thì không. Cho nên nguyên tắc của các cụ cần áp dụng đó là "năng nhặt chặt bị".

Bạn bè thì người tốt người xấu. Quan trọng để nó không hại mình là mình phải nắm đằng chuôi, nó đằng lưỡi. Nó quật mình thì mình quật lại nó tang thương chả kém. Thế thì muốn hay không nó cũng ko dám láo với mình.

Thời đại tiền là vua, bạn chắc là zai thì hãy show được mình sống được tốt và có khả năng nuôi vợ con. Nếu bạn tay trắng như bạn mô tả thì chả có đứa nào tử tế dám yêu bạn cả. Nếu có thì toàn loại vớ vẩn. Tớ tử tế thế này mà con chưa kiếm được zai nào ra hồn đây này =))
  8. yongfu

yongfu Thành viên quen thuộc

Việc đầu tiên cần làm là xác định ngay 1 mục tiêu. Chú chưa có mục tiêu nào để phấn đấu cả.
  9. kexucthanruatoi2

kexucthanruatoi2 Thành viên mới Đang bị khóa

Múa hát trong cơ chế múa hát lừa người, nhiều bạn lắm.
  10. huynhbao

huynhbao Thành viên tích cực

xác định mục tiêu phấn đấu. muốn làm gì và làm gì thì phù hợp với bản thân. nếu đã làm thì phải cố gắng hết mình