1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Rau luộc cà pháo thịt kho tầu

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi tinhyeubuon, 03/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tinhyeubuon

tinhyeubuon Thành viên mới

Rau luộc cà pháo thịt kho tầu

Món này là dễ nhất và có khi cũng ngon nhất trong các món cổ truyền dân tộc cũng nên. Này nhé ra chợ mua mớ rau non nõn nà với ít cà pháo muối sẵn đem về nhà : có cần phaỉ chỉ cách luộc rau như nào nữa ko ? . Xem nào có rau có cà rồi thêm chút thịt kho tầu nữa là đỉnh rồi. Hic tiếc là mùa Đông món này lại ko được thịnh cho lắm
  2. langthangbuon_bk

langthangbuon_bk Thành viên mới

em muốn hỏi món thịt kho tầu được chế biến như thế nào ạ ? em thích ăn nhưng lại không biết làm . , mà giờ sống xa nhà , không có mama bên cạnh để làm cho mà ăn nữa rồi
  3. hoangthuylinh

hoangthuylinh Thành viên mới

Bạn mua thịt lơn nửa lạc nửa mỡ nè,về rửa sạch thái miếng hơi to một chút thôi.Nếu bạn không có kẹo đắng thì dùng đường thả vào nồi khô cho nên bếp đun đến khi đường có màu đen thì cho nước vào ngoáy tan làm nước hàng.
    Xong rùi đổ nước hàng,thịt ,muối,đường cho vào nồi đun sôi một lúc rùi để nhỏ lửa khi nào thịt hơi nhừ thì được ( thị kho tàu thì có vị hơi ngọt hơi mặn ),trong quá trình đun nếu cạn nưoác bạn đổ thêm ít nước nóng vào nhé,món này khi chín rùi vẫn phải còn nhiều nước thịt hơn một chút so với các món khác nhé.Lúc bắc ra,múc ra bát ăn thì bạn rắc thêm ít hạt tiêu.
    Nếu bạn muốn kho cả trứng kèm thịt kho tàu thì chỉ cần luộc trứng chín,rùi bóc vỏ => đem rán trứng vàng lớp vỏ => đổ vào kho cùng thịt là được.
  4. hoangthuylinh

L xa nhà vẫn thường kho thịt kho tàu hay cá kho để ăn mấy bữa luôn đỡ phải nấu nhiều ,vẫn được ăn rau muống luộc ,nước rau có vắt chanh.Nhưng tiếc là không có cà pháo thôi.Công nhận ngon tuyệt.
  5. tinhyeubuon

Món này là sở trường của tớ, khi nào có dịp tớ mời các ấy tới nhà tớ dùng thử. Đặc biệt những món gì tớ post lên tớ sẽ thực hành hết chứ ko có nói ko đâu ok :P
  6. hoangthuylinh

Nhất định nếu có cơ hội L sẽ tới nhà bạn thử hi`hi`..đừng trốn nhé,L ăn khoẻ lắm.
  7. mvc

mvc Thành viên mới

cho em hỏi khí không phải, hình như cái công thức rau luộc cà pháo thịt kho tàu có vẻ k ăn nhập với nhau lắm? rau luộc cà pháo (mắm tôm) dường như là món bắc (thanh đạm) trong khi thit kho tàu là món miền nam (nhiều mỡ)
    theo em hợp nhất là thế này, vừa đơn giản dễ nấu lại ngon nữa: mua rau muống về luộc, lấy nước làm canh, hấp trong nồi cơm một miếng thịt ba rọi (ba chỉ), thêm một dĩa cà pháo dòn tan và bát mắm tôm vắt chanh quậy lên cho thật dậy mùi, như thế là đúng điệu món ăn dân dã của người Việt rồi nhỉ
  8. linh_hoa79

linh_hoa79 Thành viên rất tích cực

Thịt kho tàu muốn ngon cần phải ướp thịt xong rồi rang cho nó xem xém cạnh rồi mới đổ nứoc vào đun, thế thì mới thơm và ngon, à hơn nữa phải cho tỏi vào. hihi
    Mà thực ra ng` ta ăn cà pháo măm tôm với thiịt 3 rọi luộc mới đúng kiểu đó
  9. tinhyeubuon

Thực ra thì chẳng có gì là công thức cả chính xác là món ăn thông dụng hàng ngày nấu vừa nhanh lại vừa dễ măm măm. Ít có ai chê lắm cơ kể cả những người kén ăn kén ngon đi chăng nữa thì vẫn cứ trôi qua 1 bữa cơm mà lại đảm bảo tiết kiệm thời gian nấu. ok
  10. j4unm2

j4unm2 Thành viên mới

đọc nghe mà thèm quá dù cũng ăn hoài hiii
    nhưng chỗ tui ở dù được ăn những cafáo ,mắm ,thịt luộc ... thì cũng không thể nào ngon và có hương vị như ở VN mình rồi.
    Nhưng có còn hơn không đấy.
    (đặc biệt ,ở đây ăn mà ăn mắm là phải ở nhà mà ăn ,chứ kẻo tụi Tây nó nghe được nó chạy ra xa rồi chạy lại chửi đó hiii)