1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

RÉT ĐẬM VÀ CÓ KHẢ NĂNG TUYẾT RƠI Ở MỘT SỐ VÙNG NÚI CAO

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi Cao_Son_new, 18/12/2003.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Cao_Son_new

Cao_Son_new Thành viên quen thuộc

RÉT ĐẬM VÀ CÓ KHẢ NĂNG TUYẾT RƠI Ở MỘT SỐ VÙNG NÚI CAO

Thưa bà con trong Box DL

Toipc này không dành cho những thành viên của BOX đang sinh sống và làm việc ở Châu Âu.

Việt nam là một đất nước có khí hậu Nhiệt đới gió mùa. Tức là nóng. Vậy mà sang đến thế kỷ này tự dưng giở chứng. Năm kia năm kìa Sapa tuyết rơi đánh dấu một sự kiện mới. Năm ngoái tuyết rơi trên diện rộng một số vùng núi cao như: Sapa, Lai Châu, Mèo vạc và Lạng sơn. Quan trọng nhất là Lạng sơn. cách Ha nội 3 tiếng tổ lái. Đêm 16/12, Hà nội cởi trần chạy ra ngoài đường thì ở Lạng Son nhiệt độ tụt xuống 3,5OC. Hôm nay có đợt rét tăng cường, khả năng trên đỉnh Mẫu sơn đêm nay hoặc đêm mai sẽ xuống dưới O độ C. Và tuyết sẽ bay lất phất như sao sa.

Năm ngoái, vào lúc 9h tối, sau khi nghe dự báo thời tiết tôi khăn gói quả mướp lên đường ngay. 1h đêm đã có mặt trên đỉnh Mẫu sơn. Nhiệt độ ngoài trời lúc đó 0,5 độ C. Với nhiệt độ này hoàn toàn tuyết có thể rơi. Tiếc quá, mưa phùn. Mà có mưa thì không có tuyết.

Năm nay, nhất quyết không để sổng vụ này. Hôm nay, tôi đã cử một chiến sỹ lên đỉnh Mẫu sơn nằm phục. Cứ thấy tuyết rơi là alô về HN. Đề nghị mọi người chuẩn bị quần áo ấm để có lệnh là lên đường.

Được cao son sửa chữa / chuyển vào 12:46 ngày 18/12/2003
  2. littlekid

littlekid Thành viên quen thuộc

Hê hê, nghe hấp dẫn quá. Em chưa thấy tuyết lần nào, có gì cho em bám càng cái.
  3. nhim76

nhim76 Thành viên mới

Ước gì đợt này lên Tây Bắc cũng có tuyết rơi nhỉ
    Xin lỗi bác Cao Sơn, em tranh thủ spam bài tí

Sao không cài khuy áo lại đi anhTrời lạnh đấy, hôm nay trời trở rét .
  4. huongriver

huongriver Thành viên mới

Bác Sơn ơi làm thế nào để biết tin nhanh nhất hả bác? Nếu xem trên này thì em không có thời gian vào liên tục. Hay là em mật thư cho bác số điện thoại của em lúc nào bác lên đường thì nhắn tin cho em có được không ạ?
  5. Meodaugau

Meodaugau Thành viên quen thuộc

Hấp dẫn quá!!! Em mới bác nhá. Có gì bác cứ ới một tiếng là em xin một chân theo bác đi xem tuyết luôn. Nhé!
    Nhớ nhà châm điếu thuốc
    Khói vờn bay lên mây...
  6. ATC

ATC Thành viên rất tích cực

Viết linh tinh sau khi tới Mẫu Sơn
    Hôm trước trời hơi se lạnh... đã lâu muốn được đi Mẫu Sơn mà chưa có dịp, lên mạng đọc bài của bác CS về tuyết năm ngoái tại Mẫu Sơn. Vội thu xếp mọi việc để leo tới đó. Hẹn hò qua với bác CS thì được biết bác cuối năm bận quá nên chắc chắn chỉ lên đó khi có tuyết xuống. Đi về ngẫm thấy đúng thật Mẫu Sơn đìu hiu vắng vẻ, đi bộ 20 phút là hết cả khu,đến nơi chỉ muốn về! Thế nhưng rồi cũng quyết ở lại để có được mấy cuộc nói chuyện với các bác dân tộc trên đó.
    Sáng 10h rời Hà nội, tới Lạng Sơn vào Minh Quang ăn phở chua lúc hơn 12h. Con cà con kê tìm đường lượn đi lượn lại 3,4 lần quốc lộ 1 phân vân không biết rẽ ngã nào. Biển hướng dẫn thì không có, dân thì chỉ mỗi người một phách. Phần vì lẫn lộn linh tinh giữa tên thị trấn tên huyện ... nào là Lộc Bình, Bình Lộc, Cao Lộc. Cuối cùng thì cũng tìm ra con đường để đi. Rời quốc lộ 1 khoảng 25km thì có biển rẽ trái, còn khoảng 16km nữa là tới đỉnh. Đường quanh co và hẹp nhưng được cái là đi qua vùng đồi trọc và những khu khá hoang sơ. Mẫu Sơn mới được xây dựng lại từ 5 năm nay cùng với phong trào 5 triệu ha rừng. Cả dọc đường đoạn này không có chiếc xe nào ngược lại. Lên đến đỉnh thì thấy cả thẩy có 5 chiếc. Trong đó có 2 của một đoàn cán bộ Quảng Ninh lên chơi. Đến tối thì chả còn ai ngoài nhóm 3 người mình quyết ở lại!
    Cảm giác đầu tiên là yên tĩnh, cổ kính vắng và sạch. Mẫu sơn không một bóng người. Dừng lại trước Hoàng Đạt thì được thấy ngay là dịch vụ gì đang chiếm chỗ ở đây. Khoảng chục em cười nói ngả ngớn, bi a chen lẫn kara đổ ra nhìn ngó chỉ trỏ. Chú quản lý vồn vã chạy ra nhưng khi mình nói chỉ hỏi thuê phòng thì có vẻ không khoái lắm tuy vậy vẫn nhiệt tình dẫn đi xem phòng theo yêu cầu! Chưa leo tầng để thấy một mùi nước hoa mít saigon mếch in Chi na. Cũng vì cái mùi này mà cuối cùng có quyết định là không ở đấy để chuyển sang chỗ mới đỡ bị phiền hơn. Phòng ở Hoàng Đạt ầy đủ tiện nghi ti vi, tủ lạnh, hai giường kèm chăn bông ấm hoa sen nóng lạnh có cả. Giá chắc là 150k nếu cần hoá đơn ( phải xuống Hoàng Đạt 1 tại Lạng Sơn lấy ) và 130k nếu không cần hoá đơn. 3 người ở một phòng thì cộng thêm 20k. Cả khách sạn có 9 phòng và thu nhập chủ yếu từ ban ngày. Thế mà sau đó được nghe đâu trung bình doanh thu gần 10 triệu/ngày. Chú quản lý đầu trọc liên tục giới thiệu và chào loại chăn bông tự phát nhiệt tuỳ chọn hàng. Giá 120k bao phòng nếu đi nhanh và nếu muốn ngủ nướng đến sáng mai thì giá chắc 350k. Ông chủ của Hoàng Đạt đã đầu tư tới 3tỷ2 để xây khách sạn. Nghe nói trước ông ta làm trùm môi giới đưa hàng vượt hải quan mà nhờ cái nghề đó mà trở thành một tỷ phú xứ Lạng để hôm nay gác tay rửa kiếm.
    Rời Hoàng Đạt với cảm giác buồn.Cả Mẫu sơn có chục nóc nhà, 8 cái là nhà khách... Có lẽ số chị em còn nhiều hơn số người còn lại. Thì may thay đập được vào mắt là hai khối nhà Pháp cũ. Trông cái hiện tại để hình dung cái cũ. Dù đang được sang sửa nhưng nó vẫn nổi bật lên với mảng mầu đá núi trong ánh nắng chiều trong xanh vùng cao biên giới.Toà nhà chính đang được sửa sang lại , thợ đã không làm nữa vì chưa có tiếp kinh phí nhưng đã khá sạch . Sự vắng lặng mang đến cho nó một khung cảnh thật huyền bí. Tự bật cười khi nghĩ tới một đêm diễn thời trang tưởng tượng tại các hành lang và cầu thang ở đây. Một đêm diễn với ánh sáng laser và các người mẫu trình diễn mà sau đó sẽ được khuyến mãi dành cho các VIP ngay tại các phòng dọc hàng lang.
    Cuối cùng thì may mắn lại chọn được cái nhà nghỉ Hương Sơn tốt với ông chủ là một bác người Dao tên Phúc vừa mới về hưu hồi đầu năm ở cương vị Trưởng ban định canh định cư Tỉnh ( tuy là ban nhưng tương đương hàng sở). Bác năm nay 59 tuổi và về hưu trước một năm sau khi đã thu xếp cho chú em lên ngồi vào chỗ của mình. Và có lẽ cũng nhờ vị trí đó mà bác có được cái mảnh đất rộng vài ngìn thước trên còn một nền nhà Pháp cổ. Giá thuê một ha đất ở đây là 800.000đ/ năm nhưng lại được cấp tiền trồng rừng vài triệu 1ha. Giờ trên đó vẫn còn có thể cấp rừng cho dân bản địa nhưng phải đi cách 12km . Khu vực đỉnh đã được giao khoán hết và hầu như các bác cán bộ hàng tỉnh đều có đất được giao để làm giầu cho quê hương. Bác Phúc tính thật thà, có chuyện gì cũng kể hết . Phòng khách của nhà bác treo ảnh cụ Mạnh , cụ Kiệt lên thăm bắt tay tặng quà bác... Bác Phúc chịu khó và đang cố gắng để xây dựng khu đất bác có thành một địa điểm du lịch. Bác cố một đội thợ gần chục người trong nhà do tay bác quản lý và điều hành... vừa làm vừa vẽ vừa tạo dựng ý tưởng... Bác rất say sưa dẫn mấy anh em đi xem hết khu vực này đến khu vực khác trong khuôn viên của bác cũng như kể những dự định của mình. Tuy vậy bác cũng chân thực đánh giá là cái gì bác đã làm rồi thì cũng có người góp ý là nên phá và bác cũng thấy là chưa ổn. Nhưng tiền ít và phải đầu tư dần dần nên bác đành chấp nhận. Cảm giác là những gì đẹp trong khuôn viên của bác đều là những thứ có độ bền 50 năm.
    Chiều xuống , bác chỉ đạo người nhà làm cơm. Bữa cơm xoay quanh một con gà 2kg giá 80k vừa luộc vừa rang.... Cái hàn thử biểu liên tục chỉ 3 độ ngoài trời. Đêm càng xuống càng lạnh, nhiệt độ có lúc còn 0 độ... nhưng trời thì hàng ngàn ánh sao lại mồn một hiện rõ sông Ngân hà. Thời tiết khô và hạn. Từ tháng 9 tới giờ chưa có trận mưa nào đã tạo giá nước sinh hoạt lấy từ nước suối dưới khe lên là 30.000đ/khối.
    --------------------
    hic, 2h sáng rồi... để mai lại linh tinh tiếp vậy....
    upload mấy cái ảnh bị lỗi, lại để mai nốt vậy! Nhờ @Toet cho đăng ký tham dự vào topic ảnh Việt Nam của box nhé!