1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ring...Ring...Wedding!

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi babicinamon, 19/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. babicinamon

babicinamon Thành viên mới

Lúc đầu cũng thấy hơi bùn cười...Vì nói cái này nghe nó...lime quá...Nhưng Mon nghĩ post lên để thăm dò ý kiến cũng hay...
    Ko hỉu sao dạo này có rất là nhìu người làm wedding, hay ít nhất cũng là những người ở xung quanh Mon...Thấy người ta vui vẻ, trầm mặc, lo âu hay thậm chí bị stress vì cái wedding...Ko biết, mình mai mốt có vậy ko.Nhưng sao quan niệm mỗi bên khác nhau quá, bên này người ta chỉ xem wedding là dịp quan trọng dành cho gia đình, còn bạn bè thì thân lắm mới mời, chứ ko phải như Vn, ai cũng mời hết, thậm chí người ta còn dắt cả bạn bè con cháu của họ theo nữa chứ...Như vậy có nên ko? Chắc đó cũng là 1 biểu hiện của sự phung phí ko cần thiết. Vì có khi mình phải mời những người mà mình thậm chí còn chưa hề gặp mặt lần nào , thế là tốn tiền vô ích...rồi sau cái wedding là đổ nợ....chậc....Nhưng có điều thấy người ta làm thì mình ko dám làm khác mới chết chứ...Mon thấy đơn giản vậy mà tốt hơn, vì còn save tiền làm chuyện khác nữa....^__^
  2. NoName4ever

NoName4ever Thành viên mới

Gioi tre ai cung nghi wedding nen lam don gian, chi moi nguoi than va vui ve la tren het. Nhung van de la cac bac bo me ai cung muon dam cuoi con minh phai rinh rang, ton kem, moi that nhieu nguoi de no may no mat voi moi nguoi. Au cung la mot net van hoa tu xua. Nhung co the sau nay (1 the nua chang han, khi nhung nguoi tre bay gio co con lam wedding) thi van hoa wedding se khac di?
  3. babicinamon

Thế theo bạn thì nó khác như thế nào? Mon thực sự ko hỉu tại sao bố mẹ lại luôn muốn rình rang, trong khi nó ko cần thiết.Còn con cháu thì lại luôn muốn đơn giản, mà lại đơn giản quá mức...
  4. pingpong198

pingpong198 Thành viên mới

hờ hờ...pp với cái wedding thì chắc còn xa lém, nhưng cũng mạn phép có ý kiến.
    Theo pp thì wedding đơn giản cũng đâu có seo, mà đến mức như chị Mon nói ....là seo nhỉ? Quá đơn giản à? Đâu có seo đâu. Tại vì đó chỉ là chuyện của 2 người mà thui. Đâu cần phải quan trọng hình thức wé chứ! pp nghĩ cách làm như người nước ngoài chỉ mời những người thân cũng đúng, tại vì đó là chuyện mà mình chỉ cần chia sẻ với những người thân thực sự mà thui.
    Còn như các bậc PH ở VN thì cũng là điều dễ hiểu. Ai cũng muốn con cái mình có 1 đám cưới thật linh đình, hạnh phúc mà. Nhưng mà lớn đến cỡn nào thì còn phải tuỳ vào tài chính, chứ để cưới xong thì đổ nợ...đúng là ko hay tí nào. Lại có những người mời nhìu người chỉ mong nhận lại.....thiệt chả hay tí nèo...lúc ấy thì cái wedding khác nào dịp để kiếm lợi??? Thực là chuyện đáng bùn.
  5. babicinamon

Thân thực sự là seo? Seo mới gọi là thân thực sự? Giả sử như bi giờ chỉ tính họ hàng ko thôi thì cũng đã lên tới hàng chục người roài , vì ông bà ngày xưa vốn thích đông con mừ...^__^
    Còn ở đây thì khác, ở đây ko có những mối quan hệ như vậy.Thứ nhất vì khoảng cách quá xa, thường ai cũng move đi những tiểu bang khác chứ ko có sống chùm nhum lại như VN mình nên cũng khó mà mời được đông đủ.Mà mời mà ko chi trả tiền ăn ở , người ta cũng chưa chắc chịu đi...Cho nên cái số thân thực sự chỉ khoảng mười mấy người...Như vậy là rất đơn giản, còn quá đơn giản như chị nói , là nhìu khi mình rất mún người ta đi, nhưng người ta bận đi làm ko dự được, thành ra chỉ lèo tèo vài mống...cũng tiếc lắm chứ...
    Cho dù có thu nhỏ cỡ nào cũng ko được,cũng cỡ vài trăm người là ít. Vì người thân , rồi bạn bè, tính của cả 2 gia đình, bảo đảm là đổ nợ, ko nhìu cũng ko ít đâu...Khì, còn mấy người lợi dụng wedding để kiếm lợi hả, cứ đi mà hông có "phong bì" xem có kiếm lợi được ko nè....
  6. pingpong198

"Thân" --> ít nhất cũng là những người mình có tiếp xúc, quen bít, chứ pp thấy có những đám cưới mà "người thân" thậm chí mà mình còn hông biết là ai, hoặc là họ hàng xa lắc xa lơ, quan hệ dây mơ rễ má...hic, có lẽ là hông cần thiết mời cho lém. Nói chung chỉ là do cái gọi là sĩ diện, tình thân gì đó của người VN (tốt thiệt, nhưng nhìu lúc cũng hông cần thiết lắm) mà phải mời, phải đi dự. Vừa tốn tiền bạc, thời gian mà chẳng có lợi gì.
    Theo pp nghĩ thì đơn giản như chị Mon nói cũng chả là cái problem gì cả.
    Còn vụ "phong bì" á? Thực ra nó vốn là 1 hình thức để chúc mừng đôi tân nhân, nhưng mà tính thực dụng làm nó thành như thế. Riết rùi phong bì như là 1 sự bắt buộc khi đi dự wedding. Thế mới có những mẩu chuyện vui, tranh biếm họa về mùa cưới chứ!!!!
  7. babicinamon

Nó trouble ở chỗ là mình phải mời vì ba mẹ mình mún đó em.Tổ chức đơn giản thì bị kêu là đánh mất truyền thống, văn hoá...chậc chậc...khó nghĩ quá đi...
    Cái đó là du nhập từ văn hoá Trung Hoa thôi...nhưng làm riết thành quen, nên cũng tốt...hì hì...
  8. pingpong198

hehe...nhưng mà còn lâu lém em với cái wedding mới gặp gỡ nhau, bởi dzậy...thui kệ, lo xa làm gì chị Mon ui..
  9. babicinamon

Chị lo xa là vì....chị với nó sắp gặp nhau roài em ui...
  10. pingpong198

hehe..thế thì em cũng đành chịu. Đành để chị tự lo xa 1 mình dzạ...mà dzô cái nữa mừng chị Mon nhá
    Tặng chị thêm cành hồng làm quà trước luôn