1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

ROBOT Do Duong - Nhung cau hoi cho nguoi thieu kinh nghiem

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi aikiyo, 02/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. aikiyo

aikiyo Thành viên mới

Các bác cho em hỏi, em và một số đồng đội đang muốn chế tạo một con Robot dò đường như những con tự động trong cuộc thi " Robocon 2004 " nhưng do hầu như bọn em không có tài liệu nào về cái này, lại không có ai hướng dẫn, các bác có thể chỉ cho bọn em cách biết điều chỉ thế nào, thuật toán ra sao về quay 1 góc 90 độ hoặc 180 độ mà đường chạy vẫn " trơn " tức là không cần phải đứng lại để quay bánh không ?? Xin các bác giúp đỡ
  2. RandomWalker

RandomWalker Thành viên mới

Hình như robot dự thi robocon chỉ chạy được trong khu vực thi thôi, còn ra ngoài nó không tự dò đường được đâu bác ạ. Em thấy có con robot đọc các bước vạch trên sàn để tính toán vị trí mà.
  3. aikiyo

aikiyo Thành viên mới

đsung vậy, chỉ dò vạch, chuyện dò vạch thì tui biết rồi, đó chi la lập trinh, nhưng lu''c no'' " cua" 180 hoặc 90 độ mà không cần dừng lại để vặn bánh, tức là tôi muốn no vẫn chạy khi nó cua ấy, vậy thì dùng như thế nào đây, cách lắp các led phát và thu thế nào là tối ưu
  4. RandomWalker

RandomWalker Thành viên mới

à, ý của bác là nó vừa chạy vừa quay, kiểu như ta quay ô tô phải không ạ ?
  5. aikiyo

aikiyo Thành viên mới

Đúng rồi, bác biết không chỉ giúp, ý tui chính là vậy đấy
  6. hoangngocthach

hoangngocthach Thành viên mới

Chào bạn
    Tớ vừa mới làm một đề tài lập trình cho con robot chạy theo đường bất kì với một thiết bị dò quang học.
    Tuỳ theo từng robot mà mình có những thuật toán khác nhau :
    nói chung là đầu tiên là mô phỏng toán học chuyển động robot của cậu (dùng các biến và tham số cụ thể trên robot và thiết bị dò), sau đó thì áp dụng vào lập trình cho robot có thể tụ động xử lý tình huống!
    Nếu các bạn quan tâm thì mình sẽ gửi cho bản báo cáo của mình, chỉ tiếc là bằng tiếng Pháp. không thì trao đổi thư từ hoặc lên forum cũng được. Nhưng thứ nhất là chuyện robot phụ thuộc rất nhiều vào điều kiện cụ thể, có nghĩa là con robot của bạn như thế nào, được trang bị nhữnng gì ! thuật toán thì thường là giống nhau, nhưng đến khi lập trình thì mỗi người một cách .
    mail của tớ là
    hoangngocthach@hotmail.com
    PS: 1. tớ cũng ít khi lên mạng , đôi khi không theo dõi được thường xuyên forum này, các bạn thông cảm nhé
    2. tớ tháng sau đi thực tập nên không vào được net.
  7. tuoitrelapnghiep

tuoitrelapnghiep Thành viên mới

gửi bác Aikiyo. Em khuyên bác nếu bác định làm robot một cách nghiêm chỉnh thì nên kiếm ít tài liệu về robot công nghiệp mà xem. Cũng không mất thời gian lắm đâu. Còn nếu bác chỉ định làm theo kiểu mì ăn liền, tức là chỉ làm mấy con robot như là đồ chơi để mang đi thi Robocon thì em có thể giúp bác được. Cái này không khó. Bác chỉ cần tính xem tốc độ động cơ là bao nhiêu. Điều khiển cho thiết bị chỉnh hướng, chỉnh cho nó quay đi 1 khoảng thời gian nhất định là được. Quay đi trong bao lâu thi bác tính sẽ ra. Hoặc thô sơ hơn thì bác cứ cho chạy thử vài lần sẽ tìm ra được khoảng thời gian trễ cần thiết đó.
    Chúc bác thành công.
  8. tuoitrelapnghiep

tuoitrelapnghiep Thành viên mới

gửi bác Aikiyo. Em khuyên bác nếu bác định làm robot một cách nghiêm chỉnh thì nên kiếm ít tài liệu về robot công nghiệp mà xem. Cũng không mất thời gian lắm đâu. Còn nếu bác chỉ định làm theo kiểu mì ăn liền, tức là chỉ làm mấy con robot như là đồ chơi để mang đi thi Robocon thì em có thể giúp bác được. Cái này không khó. Bác chỉ cần tính xem tốc độ động cơ là bao nhiêu. Điều khiển cho thiết bị chỉnh hướng, chỉnh cho nó quay đi 1 khoảng thời gian nhất định là được. Quay đi trong bao lâu thi bác tính sẽ ra. Hoặc thô sơ hơn thì bác cứ cho chạy thử vài lần sẽ tìm ra được khoảng thời gian trễ cần thiết đó. Còn vấn đề lập trình chắc bác không gặp khó khăn gì chứ. Thực ra trong 1 con robot, cái quan trọng là bác thiết kế được 1 cơ cấu cho ổn, tính toán hoạt động của nó cho chính xác và lường trước các sự kiện có thể xảy ra, còn vấn đề lập trình thì cũng đơn giản thôi.
    Chúc bác thành công.
  9. saolaithenhi

saolaithenhi Thành viên quen thuộc

Em muốn làm 1 con robot dò đường đơn giản dùng thu phát hồng ngoại. Em vừa tìm được 1 sơ đồ mạch thu phát, muốn hỏi mọi người xem sơ đồ này có chính xác không (để khi gặp vạch khác màu thì U ra của LM386 sẽ thay đổi khoảng vài von). Em xin cảm ơn. Dưới đây là hình :
    Thu phat hong ngoai.bmp
  10. saolaithenhi

saolaithenhi Thành viên quen thuộc