1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Rủ rê đi Cam đợt tết dương lịch

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi ngo_hong_phuong, 23/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. beri1985

beri1985 Thành viên mới

:x Đặt 1 gạch đi nhé bạn chủ topic. Mình ở SG, có thể hỗ trợ đoàn việc đặt tour, mua vé or vân vân :)
  2. ngo_hong_phuong

ngo_hong_phuong Thành viên mới

Thế thì tốt quá :) bạn cho mình số đt or nick Yahoo nhé
  3. hanoiwelle

hanoiwelle Thành viên quen thuộc

bác trưởng đoàn ơi, đoàn đã chốt danh sách chưa ạ, có đăng ký được ko? và lịch trình có gì thay đổi ko ạ?? có gì cho mình thông tin nhé? Cảm ơn
  4. mr_nguyen1008

mr_nguyen1008 Thành viên mới

Chào các bạn!
    Mình mới đi Cam đợt tháng 6 vừa rồi nên thấy toppic vào góp ý một chút. Hy vọng có thêm thông tin hữu ích cho các bạn.
    * Về đi lại
    - Nếu bạn ở HCM.C thì nên đi bằng bus vì giá rẻ, từ HCM.C di Phnom pênh giá 12$ và từ Phnompenh di Siemreap la 6$ (mình đi của Mai Linh đi chuyến sơm nhất 6h sáng nên phải dừng ở Phnompenh 2h chờ chuyển xe, chỉ có chuyến sớm nhất ở HCM.C mới kịp xe đi SR) Sapaco và Mekong express có xe đi thẳng SR mà ko phải dừng ở PNP. Còn rất nhiều hãng xe khác nữa. Di chuyển từ HCMC đến SR mất khoảng 12h (mất đứt 1 ngày) xe du lịch ở Cam ko chạy đêm như ở VN, mình nghĩ chắc là vì lý do an toàn. Đi bus có ưu điểm là rẻ nhưng mất quá nhiều thời gian di chuyển, trọn một ngày đi và một ngày về.
    - Nếu bạn ở HN thì nên bay trực tiếp HN-SR vì giá vé bay còn rẻ hơn bay vào HCM ( bay của VNAirline) mà lại ko mất nhiều thời gian di chuyển (2 ngày), vì thực sự nếu bạn có ý thích nhìn phong cảnh khi di chuyển bằng bus thì Cam chẳng có gì đáng xem trên đường đi ngoài sự nghèo nàn và các trạm dừng chân trên đường đi thì đồ ăn không thể nuốt được. (mình rút kinh nghiệm do mình cũng bay vào HCM.C rồi đi bằng Bus). Sau đó các bạn có thể đi lên PNP rồi bay về HN, còn nếu đã mua vé khứ hồi thì quay lại SR bay về HN, dù sao cũng rẻ và đỡ mất thời gian hơn là bay vào HCM.C rồi đi bus và ngược lại.
    * Về ở:
    Ở SR có vô số Guess house cho bạn lựa chọn và giá dao động từ 10-20$. Mình ở AngKor River Star (mới mở, ko có trong lonely planet) giá 14$ phòng đôi, có điều hòa, tắm nước nóng, ngay cạnh khu chợ cũ, chợ đêm và nhan nhản Bar, nhà hàng cho cả Tây và Ta vui chơi suốt đêm. Bạn cũng không nên Book phòng trước vì đến đó sẽ có một đội Tuk tuk sẵn sàng đưa bạn đi từng GH mà lựa chọn cho đến khi nào OK thì thôi. Ở thì kô cần phải cầu kỳ quá vì mình đi suốt, có khi 12h đêm mới về và lăn ra ngủ. Nhân viên nhà nghỉ rất lịch sự, nhiệt tình giúp đỡ khách.
    * Đi lại ở SR và tham quan Angkor.
    Bạn nên thuê trọn gói 1 anh Tuk tuk theo ngày (khoảng từ 15-20$) tùy theo số người bạn đi, tớ đi 2 người và đi nhiều nên trả 18$ một ngày kèm luôn công giới thiệu guess house cho anh Tuk Tuk đó. Tớ nghĩ là bọn tớ hơi xông xênh cho anh bạn này.
    Tham quan Angkor: Các bạn cần tìm hiểu trước qua sách báo và lên kế hoạch cụ thể các địa điểm cần đi để chủ động thời gian trước khi quyết định mua loại vé tham quan nào:
    - NẾu bạn chỉ có 1 ngày ở SR, giá vé 1 ngày là 20$ thì chỉ đi được các đền chính.
    - NẾu bạn muốn khám phá hơn nữa thì mua vé 3 này 40$
    - NẾu bạn muốn biết nhiều về Angkor mua vé 7 ngày 60$
    - Tiếng anh của bạn rất giỏi thì nên mua một cuốn sách về Angkor và tự tìm hiểu. Ngược lại thì bạn nên thuê một hướng dẫn viên, có thể nhờ nhân viên nhà nghỉ giới thiệu. (mình thì tiếng Anh không giỏi nhưng mà vẫn tự mày mò). Theo mình thì đi 3 ngày là vừa
    Tham quan Phnom penh. Thực ra Pnompenh có quá ít địa điểm tham quan và chi trong 1 ngày là hết. (Cung điện hoàng gia, bảo tàng tội ác của PonPot, và một vài địa điểm nữa..)
    * Ăn uống: không nên ăn các hàng ở vỉa hè vì giá chẳng rẻ hơn nhà hàng là bao, dân Cam cũng thích chặt chém khách, nhưng họ không chèo kéo như kiểu VN kể cả người bán hàng rong, luôn giữ khoảng cách với khách. Có một nhà hàng theo tớ là Ok nhất, giá cả phải chăng, đồ ăn tạm được, có cả cơm VN nếu bạn không thấy hợp với đồ ăn của Cam quá ngọt và nồng. đó là nhà hàng Soup DRAGON trong khu phố tây, gần chợ cũ, chẳng cần tìm bạn cũng nhìn thấy (thấy bảo chủ nhà hành là người VIệt). Bạn có thể ăn ở các nhà hàng và uống ở vô số quán Bar nhưng giá đồ uống dao động từ 3-8$ và cao hơn nữa. Nhưng mà nói chung đồ ăn ko thể bằng HCM.C và HN được.
    * Mua sắm:
    Ở SR thì bạn chỉ mua đồ lưu niệm ở chợ đêm, có rất nhiều đồ trang sức Bạc (nên mua vì giá rẻ hơn ở Hàng BẠc ở HN rất nhiều, mẫu mã lại độc hơn), quần áo truyền thống, đồ thủ công, giá cả rất phải chẳng.
    Ở PNP thì có 01 trung tâm thương mại (với dân Cam thì thuộc loại cao cấp) nhưng mà nó bé hơn cả cái Tràng Tiền Plaza ở Hn, hàng hóa thì nghèo nàn, chả có gì.
    Bạn nên đi Russian market, Dân việt toàn sang đây đánh hàng về bán với giá gâp 3 lần giá gốc, chủ yếu là quần áo và đồ trẻ em (đồ made in Cambodia). giá rất rẻ 3-5$ một món đồ tha hồ mua, chất lượng OK vì là hàng gia công xuất khẩu.
    Một cửa hàng sách cũ nữa mà tớ mê mệt (sách cũ nhập từ Anh về nhưng mà chất lượng còn hơn sách mới ở VN mà giá rất rẻ, từ 2-5$ một quyển, quá rẻ so với sách ngoại văn ở HN bán) nhất sách cho trẻ em (mình mua sách cho thằng cu mới sinh nhà mình). Bây giờ vẫn tiếc hùi hụi và mong ước quay lại đấy để mua thêm sách cho con. Hiệu sách DR''S BOOK ở đường 442 (không nhớ số nhà) ngay gần cung điện Hoàng Gia, có một hiệu sách DR''S BOOK nữa ở khu phố Tây cạnh bờ sông nhưng không có sách cho trẻ em....
    Một vài thông tin chia sẻ với các bạn, hy vọng nó hữu ích cho các bạn....
  5. mr_nguyen1008

mr_nguyen1008 Thành viên mới

Thêm một vài thông tin nữa:
    * Không có chuyện Angkor đóng cửa vì đây là nguồn thu du lịch chính của Cam (giá vé cao ngất ngưởng thế cơ mà)
    * Không lo chuyện giao tiếp vì dân SR nói tiếng Anh cực tốt, không thì dùng tay, dùng chân. Họ làm du lịch và bảo tồn di tích tốt hơn VN mình rất nhiều. Người dân của họ có tự trọng, không chèo kéo khách quá đáng như một số địa điểm du lịch ở VN
    * Không lo khoản đi lại và đặt tour vì thông tin có khắp nơi ở SR. Có khi còn dễ hơn đi một mình ở VN, chỉ dẫn và thông tin rất cụ thể.
    * Không nên quá lo lắng về chuyện phải mặc cả vì mình đi về thấy không quá đáng như một vài thông tin trên mạng, có nói thách nhưng không như một số thồng tin miêu tả.
    *Thực sự mình thấy người Cam và Thái không thiện cảm với người Việt lắm mặc dù bản thân mình rất ý thức. Có thể do một vài "con sâu làm rầu nồi canh".
    * Không lo nhân viên nhà nghỉ lừa mình hoặc ăn chặn quá đáng. Mình cực kỳ thiện cảm với những nhân viên nhà nghỉ mà mình ở.
  6. Freeboy90

Freeboy90 Thành viên mới

đi lào cổ vũ Vn đi bác
  7. cpdf09

cpdf09 Thành viên mới

Hi cả nhà,
    Mình có 2 người, ở Hà nội, định join chuyến Cam từ 31/12 đến 3/1 hoặc 4/1.
    Cuối cùng liên lạc với nhóm mình như thế nào nhể?
    @ngo_hong_phuong: bạn có thể cho mình điện thoại liên lạc biết thêm chi tiết được ko? Email của mình: dungeleca1@gmail.com
  8. honglanau

honglanau Thành viên mới

Bon m 2 ng cung o HN, cung muon di Cam. Bon m gia nhap duoc ko?
    Nhung dung la dang phan van vi ko biet co nen di thang HN - Sr ko, hay la di HN-SG roi SG-Phnom. Thuc ra cung muon qua Phn, vi co ong ban dang lam ben do.
  9. tieu_yeu_tinh

tieu_yeu_tinh Thành viên mới

tụi mình cũng đang định đi, không hiểu còn join được không nhỉ
  10. kengiang23

kengiang23 Thành viên quen thuộc

Chào cả nhà,
    Kế hoạch cá nhân của tớ có chút thay đổi, nên tớ sẽ đi sớm hơn dịp Tết dương lịch, dao động trong khoảng 25-31/12. Nói chung tớ sẽ chơi Noel ở Sài Gòn và về kịp Hà Nội nghìn năm tuổi .
    Đợt này tớ bận quá nên lịch trình chi tiết khoảng cuối tuần tớ sẽ đưa ra nhé. Về cơ bản là tớ định đi xe bus từ SG thẳng SR, tập trung chơi quanh Ankor 3-5 ngày. Cảm ơn bạn mr_nguyen1008
    đã cung cấp thông tin nhé, tớ sẽ update vào kế hoạch sau.
    Xét thấy tình hình topic đông đúc quá, nên tớ dựa hơi rủ rê riêng. Bạn nào có thể đi cùng thời gian thì liên lạc với tớ nhé.
    Hiện tại tớ đang ở SG.
    YM: kengiang23 (chỉ online vào buổi tối)
    Được kengiang23 sửa chữa / chuyển vào 21:05 ngày 07/12/2009