1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Rủ rê đi Myanmar dịp Tết âm lịch - T2/2010 (Checked)

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi dumdum, 12/05/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cuong1102

cuong1102 Du lịch Moderator

Các bạn ở nhà ngoan nhé, về sẽ có qùa ưng ý, bọn tớ đi đây, he he
  2. anhchinhs

anhchinhs Thành viên rất tích cực

Thượng lộ bình an, quà cáp mang về nhiều nhiều nhé các bạn của tôi.
  3. bergy4ever

bergy4ever Thành viên mới

Thấy lịch trình là ngủ đêm sân bay, sáng 18 bay đi Yangoon thế mà tối 17 vẫn thấy đoàn lang thang Khaosan
    @dum: trên máy bay hỏi nick bạn không nói, vào đây phát là biết ngay
    Chúc đoàn lên đường may mắn, chân cứng đá mềm.
  4. ocluoc

ocluoc Thành viên rất tích cực

thanks cac ban nha'', doan di chan ra''t cung'', da'' rat mem hi''hi''.
    hien tai cac ban dang kho` kho` o Mandalay rui, mai se la 1 ngay dai toan` hoa huong'' duong + bao nhieu thu dep de...
    Qua cho chinhs ban Cuong1102 mua 1 balo to roi, yen tam nha''.
    (hix, k post co dau dc mong ca nha thong cam)
  5. VULANN

VULANN Thành viên mới

Các bạn mải chơi không kể chuyện cho tớ nghe nhá, hmmmm.....
    Đi về nhớ mua quà cho tớ nữa hehhehe, rồi để đó chờ vài tháng nữa tớ về nhận quà... :)
    Tớ vẫn mạnh khoẻ, vẫn học đều tiếng TBN, và vẫn hưởng thụ cuộc sống thanh bình trên đảo Chiloe...
    Ốc ếch post cái ảnh các bạn cho tớ hóng với. Lỡ dịp này vẫn tiếc lắm í...Mình mà đi cùng dịp này chắc tụi mình còn tẹt tèn ten hết ga về VN luôn hahhaha... Các bạn chơi bời giữ gìn sức khoẻ nhá...
    Kissesssss
  6. cuong1102

Đang ở Madalay nhá, có nhiều chuyện kể cho các bạn ở nhà lắm, quà cũng nhiều nhá, các bạn cứ yên tâm ngoan ngoãn về có quà hết, hehe.
    Nho Tet Vn qua:D
  7. dumdum

dumdum Thành viên mới

Đi về đã lâu mà hôm nay mới có thời gian xem hơn chục GB ảnh của các bạn ... Mở ra chỉ toàn mặt trời lên rồi lại xuống, hay một màu vàng chói lọi của chùa chiền, hướng dương ... Lại thêm một mảnh đất mới được đặt chân đến, những trải nghiệm mới mẻ và thú vị, những xúc cảm trải ra miên mải trên tầng lớp đền đài ở Bagan, trên mặt hồ mát lạnh ở Inle hay trên cây cầu gỗ teak dài nhất thế giới ở Amarapura....
    [[​IMG]
    Bình minh thành cổ Bagan
    Hì hì mình mở bài, các bạn tiếp đi nào ...
  8. dumdum

dumdum Thành viên mới

Tổng kết sơ bộ chuyến đi
    Thành viên: 7 người
    Thời gian: 17/2 (mùng 4 tết) đến 1/3 -- 13 ngày
    Lịch trình:
    D1: Bay HN - BKK. Gửi đồ ở sân bay, vào Central World ngắm nghía. Đi local bus về Khaosan Rd mất hơn 3 tiếng do tắc đường. Uống bia lượn lờ. Đi chợ hoa đêm lung linh màu sắc. Ngủ vạ vật ở sân bay BKK lạnh vãi
    D2: Sáng sớm bay BKK - Yangon. Ra khỏi sân bay thuê 1 bạn xe 9 chỗ đi Golden Rock. Có ấn tượng xấu đầu tiên với người Miến từ bạn hà mã quấn longi lụa và bạn lái xe cố tình để xe đi muộn. Đón bạn Lưu ở Schwedagon Paya, đi đổi tiền, mua vé máy bay nội địa, vé bus. Đi thẳng đến Golden rock, xe đi chậm rì, quá nhiều trạm thu phí dọc đường. Đến GR đúng 6h, bạn lái xe bảo hết xe tải lên núi rồi, nghỉ ở đây mai lên. Nhưng bạn Ghost chạy ra xem vẫn còn 1 chuyến cuối. Cả lũ chạy cong mông lên xe, ngồi ngật ngưỡng trên thành gỗ bé tí, cười phe phé. Đi bộ thêm 45'' nữa thì nhìn thấy tảng đá vàng rực. Thuê phòng đắt lòi nhưng không còn cách nào khác. Không trốn được vé vào cửa 6$/ ng cho dù bạn dum và bạn ốc đã huýt sáo ngó lơ và mặt vênh lên
    D3: Bạn Ghost dậy sớm nhất nhìn được bạn mặt trời lên. Các bạn kia lục tục đi sau khi bạn mặt trời đã lên cao rồi. Chụp ảnh toé loé rồi nhanh chóng đi bộ xuống núi. Trở lại Yangon, bắt xe bus Yangon - Bagan lúc 4h chiều. Rất nóng và bụi bặm
    D4: Cả đêm gà gật trên xe, 2 lần phải xuống kiểm tra hộ chiếu, còn lại thì ngủ tít. 4h sáng đến Bagan. Nghỉ ở Pann Cherry Guest house, hai bạn lễ tân ngáp đến sái mồm ra tiếp, mặt mày đờ đẫn. Lấy 1 phòng to nhét đủ 7 đứa rồi vật ra ngủ. Lạnh. 5h sáng dậy luôn đi ngắm bình minh (sao khổ thế nhỉ). Ngắm bạn mặt trời lên và vài bạn khinh khí cầu bay bay. Đi xe ngựa 1 vòng quanh thành cổ Bagan. Nóng ơi là nóng, nắng ơi là nắng. Lại ngắm hoàng hôn....
    D5: Thuê xe đạp đi quanh thành cổ Bagan và đạp ra cả New Bagan. Thảnh thơi và thú vị. Phát hiện ra 1 hàng cơm Miến ở ven đường, ngon khủng khiếp, cả lũ chén tì tì và bắt đầu chỉ toàn xơi đồ Miến từ đấy. Làm hàng bét nhè ở thảm hoa giấy và thảm lá vàng. Sinh tố bơ, kẹo me, đi chợ mua longi. Không có hoàng hôn gì nữa hết. Tối lại chén đồ Miến, ăn thun thút. 6h tối lên xe bus Bagan - Mandalay. Không gặp trạm kiểm soát nào, ngủ há hốc cả mồm
    D6: 3 rưỡi sáng đến Mandalay. Nghỉ ở Garden Hotel, lại ngủ tít tiếp cho đến khi bạn ghost đánh thức cả lũ. Bắt đầu thuê xe đi 1 loạt chùa chiền (rất khó nhớ tên). Qua đò đi ngựa ở Inwa, rất nhiều hướng dương và hoa gạo. Chiều đi ngắm hoàng hôn ở cầu U Bein - cây cầu gỗ teak dài nhất thế giới. Ngắm xong lại đi 1 vòng cầu mất 45'', muỗi bay chíu chít. Tối ăn ở quán Lashio lay cực ngon và rẻ, lại đồ Miến
    D7: Thuê xe đi chụp ảnh hoa hướng dương, lèo tèo 1 rặng, làm hàng hát hò ầm ỹ làm người dân và mấy con bò cứ nhìn. Tiếp tục 1 vòng city tour, đi chợ đá quý. Chiều đi thuyền đi Mingun, bực mình vì vụ vé. Chả vào nữa, thẩn thơ đi về. Ở Mingun có taxi bò kéo. Tối ăn Golden duck như các bạn đi trước quảng cáo...
    D8: Sáng lang thang chợ và chùa, chiều bắt xe bus Mandalay - Inle lake.
    D9: Đến Inle lake lúc 5h sáng. Gọi điện tìm phòng ở resort thì đã hết, những cái còn lại rất đắt nên ở lại làng Nyaung Shwe - Mingalar guest house, tạm được. 9h thuê thuyền, đi 1 vòng hồ, nhìn vào resort thèm muốn. Đi xem dệt vải bằng sợi sen. Qua nhà làm thuốc lá cuộn, cả lũ mua tới tấp cứ như bọn nghiện. Đi thêm 1 hàng chế trang sức bạc, 1 cái chùa, 1 hàng có 4 cô cổ dài bán, rồi về Sky Lake resort hỏi phòng, ăn tối. Hoàng hôn tròn xoe và đỏ rực. Bữa tối hoành tráng.
    D10: Sáng đi chùa có những ô cửa hình ô van. Chiều chia làm hai ngả. Ba bạn bay về Yangon trước. Bốn bạn ở lại thuê xe đi Kakku và thăm 1 làng điển hình tiên tiến của người Pa-O. Tối lượn vào In tơ lét chậm như rùa bò. Ăn mì shan.
    D11: Bốn bạn gìơ mới bay Heho - Yangon. Sân bay nhỏ và nháo nhào nhào. Đến Yangon đi chùa Schwedagon nổi tiếng. Đang full moon fes. nên đông khủng khiếp, từng đoàn người lũ lượt đi quanh cầu nguyện. Phí vào cửa 6000K hoặc 5$, nhưng đáng đồng tiền.
    D12: Sáng bay Yangon - BKK, tiêu đến đồng Kyats cuối cùng. Máy bay delay 2 tiếng. Gặp nhóm chị len81 và bạn lymy. Gặp lại vợ chồng bạn Cường ở Khaosan, mừng mừng tủi tủi. Tất cả các bạn lại thuê 1 fòng vạ vật. Lượn lờ shopping.
    D13: Bay BKK - HN. Kết thúc chuyến đi
    Chi phí: total ~ 500$ chưa kể tiền shốp pinh
  9. cuong1102

Đang ngồi buồn nẫu ruột ở mốc 0 Hà giang, buồn vãi, trời chiều ảm đạm càng buồn hơn, nhớ các bạn quá đi mất.
    Bức ảnh Bagan em dum post sao mà giống bức tranh cát mua ở Bagan thế không biết, nhìn lại thấy nhớ vùng đất Myanmar nắng, nóng bụi bặm và nhiều điều mới lạ. bài tổng kết chuẩn không cần chỉnh mỗi tội thiếu ảnh, post kèm ảnh đi em ơi.
  10. dumdum

dumdum Thành viên mới

Cây cầu gỗ teak U Bein ở Amarapura, ngoại ô Mandalay. Cây cầu dài 1.2km, khoảng 1868 bước chân mặc longi.