1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Rượu nào!!!! Tất tần tật về rượu - mùa đông uống rượu quây quần , vừa ngọt vừa rét là thích nhất.

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi greenlily2505, 10/09/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. greenlily2505

greenlily2505 Thành viên quen thuộc

Rượu nào!!!! Tất tần tật về rượu - mùa đông uống rượu quây quần , vừa ngọt vừa rét là thích nhất.

Hi all,
    Em mạn phép mở ra topic này để mọi người phát biểu cảm tưởng, tản mạn, bình luận về một thứ đồ uống mà từ thủa khai thiên lập địa con người đã phát minh và gắn bó với nó cho đến tận bây giờ
    Nghiên cứu về rượu, đã có n bài viết về tác hại cũng như tác dụng của nó. Các nhà khoa học, người thì bảo rượu có hại cho sức khoẻ, người thì bảo ở chừng mực ít nó lại có tác dụng rất lớn.
    Mặc!
    Thiên hạ vẫn ngày ngày thưởng thức nó bất chấp những mớ công thức hoá học loạn đầu ấy
    " Bán dạ tam bôi tửu
      Bình minh nhất trản trà "
    Từ chủng loại cực kỳ phong phú, từ nguồn gốc xuất xứ, cách pha chế, cách thưởng thức, đến cả cách say, mỗi người một ý, mỗi dân tộc, châu lục một khác.
    Khà,
    Tuy là một nữ nhi, nhưng vốn xuất thân từ miền núi, gia cảnh chỉ có 2 chị em gái, nên đương nhiên trở thành con gái " rượu " theo cả nghĩa đen và nghĩa bóng của papa.
     Đi học, rồi đi làm xa, cứ mỗi lần về nhà papa lại mời mình uống rượu.Xin trích dẫn lời rủ rê của Papa em vào mùa hè " đi uống bia cho nó mát mẻ, lại đẹp da con ạ!" và mùa đông " uống tí rượu cho ấm người, ăn cơm cho nó có khí thế ..."
    Chẹp,lại nhớ papa rùi, nhớ cả rượu nữa...
  2. luongy007

luongy007 Thành viên tích cực

mình nghĩ dùng loại j cung thế,chỉ cần hài hoà là tốt.Uống R lại càng phải thế.Ẩm tửu dung hoà đích Quân tử!nhưng bay giờ uống r xô bồ quá,loại j cũng uống.hic, cả rượu bò cạp,rắn rết,tắc kè cá ngựa...mà k biết rằng nếu dùng không phù hợp vơi thể trạng thì rượu thuốc cũng chẳng bổ béo j,mà còn là r độc!Nguy thay!nguy thay!
  3. greenlily2505

Ờ,
    mà còn cả việc ăn gì uống với gì nữa chứ,
    nếu không cẩn thận là rượu + thức ăn  = ngộ độc ấy chứ.
    Tớ cũng ghét cả những thằng cứ tưởng mình là Tiên tửu nhưng thực ra uống ngu không chịu được
  4. maivangngaytet

maivangngaytet Thành viên mới

nhà bạn ở miền núi là ở đâu mà thích thế ... mình hình dung ra cảnh hai cha con uống rượu bên bếp lửa ( mà ko biết nhà bạn có bếp lửa giữa nhà như người dân tộc ko ) Rượu papa bạn hay cho uống là rượu gì, ngon ko thế
  5. greenlily2505

he,
    quê tớ nó chỉ cách Hà Nội có 75 km thôi,
    thứ 2 là bạn không thấy có cả bia sao. nên nhà tớ cũng bình thường thui chứ không có bếp lửa như người dân tộc đâu
    Nhưng tớ được uống rượu bên bếp lửa của người dân tộc nhiều nhiều lần rùi, tớ đi tình nguyện Hà Giang với Lào Cai rùi muh. Ở đó tớ được uống rượu men lá, rượu ngô. Thức nhắm là một con vịt to đùng, được rán qua rồi cho vào 1 cái chảo to để luộc rồi mới ăn, ngon ra phết.
    còn rượu của papa tớ thì nhiều thứ, rượu ong đất nè, ong khoái nè, rượu đào tiên nè( uống thứ này vào da đẹp lắm nha)
    mà cha con tớ chỉ uống ít thui, 1 vài chén đưa cơm chứ không có nghiện ngập gì cả
  6. pinklove

pinklove Thành viên quen thuộc

hum nọ có thằng bạn đi pháp về tặng cho 1 chai vang pháp cái này em xin khẳng định là pháp xịn 100%nó còn dấm dúi là ngon lắm đấy.đang hý hửng lôi ra uống thử ai dè.....................suýt thì fun hết cả ra.chậc....chậc......pháp fiếc gì mà nhạt toẹt.nói thật lần đầu em đc uống vang pháp nên ko bít gì chứ sao mà nó giống như nước lọc có mùi rượu vang wá.sang bắt đền thằng bạn thế mà nó còn to mồm là "vì mày là con gái nên tao mua loại nhẹ nhẹ thui chứ ko lẽ mua loại chỉ ngửi mùi thôi đã phê à?"
  7. greenlily2505

Sống ở dương gian đánh chén nhè
    Chết về âm phủ cắp kè kè
    Diêm vương phán hỏi rằng chi đó
    Be!

8. greenlily2505

Lượn khắp mấy box rồi lại chui vào cái topic đầu tiên do mình mở ra này.
    Đã lâu tôi mới thèm rượu như hôm nay, là bởi vì hôm nay tự dưng cảm thấy chán nản, buồn và mệt mỏi quá.
    Tôi tự cảm thấy mình kém cỏi và hời hợt và không cứng rắn và lười biếng quá.
    Tôi chỉ thích uống rượu khi thật vui và khi thật buồn.
    Khi thật vui, là ngồi với anh em bạn bè chí cốt( như đội tình nguyện chẳng hạn). Những người coi tôi như em gái, chị gái. Những người hiểu tôi và hiểu những người khác đến mức mà chúng tôi có thể sống thật nhất với những cảm xúc của mình lúc ấy. tôi có thể uống thoải mái mà không sợ trong số những người cụng chén với mình có người nghĩ là " con gái bày đặt rượu chè, chán quá"
    Khi thật buồn, là những khi thất tình, khi chia tay người yêu, thường thì có 1 con bạn thân biết uống rượu cùng chia sẻ.
    Còn khi tôi độc ẩm ( giống em artox thì phải) là khi tôi đang buồn vì chính bản thân mình, tôi thích nhâm nhi vị cay vị đắng của rượu, thấy đầu óc hơi lâng lâng, lúc đó có thể sầu thêm sầu, nhưng tôi vẫn thích uống.
    Tôi thích uống rượu dân tộc hơn là rượu Tây. Rượu tây thì tôi chỉ thích vang, còn các loại khác tôi không quen, không biết mình có bị coi là quê không nhỉ, hèm.
    mà mỗi 1 vị rượu lại mang cho tôi 1 cảm xúc khác nhau, nhớ về những kỷ niệm khác nhau, những người khác nhau.
    Hôm nay tôi muốn uống rượu!
  9. Kasanova

Kasanova Thành viên rất tích cực

Quê tui cũng có một loại rượu ngon nổi tiếng mà nghe đâu cả nước chỉ có mấy loại mới dám sánh ngang là rược Làng Vân ngoài Bắc, rượu Hồng Đào "chưa uống đã say ở Quảng Nam" và rượu đế Gò Đen danh bất hư truyền của vùng đất Nam Bộ. Chẹp ... nhắc đến lại thèm rồi ... cái rượu quê tui ấy trong vất như pha lê, tuyệt nhiên không có mùi cồn nhưng uống đến đâu ấm sực đến đó, gặp vui lỡ quá chén mềm môi hôm sau vẫn tỉnh táo không đau đầu,.. mà thôi nhắc làm gì thêm thèm, hè hè ... Mà tiếc cái nhà bác greenlily2505 này, bác ở xa chứ không tui mời bác thử nhấp chén rượu quê tui rồi hàn huyên đàm đạo, tuyệt cú mèo bác nhẩy. Lại cụng nào ...
  10. Ops

Ops Thành viên rất tích cực

"Đêm nay chỉ có một mình
    Ta ngồi uống rượu với hình bóng ta
    Bỗng đâu có giọt lệ nhoà
    Rơi trong chén rượu biết là vì ai "
    Chào cả nhà, mình cũng thích rượu và cũng có khá nhiều kỉ niệm về uống và bán rượu , có lẽ khi nào có thời gian sẽ vào hàn thuyên cùng các bạn được nhiều hơn. Hẹn gặp lại !
    Được Ops sửa chữa / chuyển vào 11:38 ngày 23/09/2005