1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sa`i Tha`nh du ki', Part I, 2006

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi Zerlingcrazy, 18/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Zerlingcrazy

Zerlingcrazy Thành viên tích cực

"Bác" tàu bay Pacific cũ kĩ (phải gọi là bác vì khéo nó còn hơn cả tuổi pa pa mình mất) phải cố lượn lên lượn xuống vài vòng để chứng tỏ ta đây còn khỏe lắm rồi mới chịu lắc lư hạ cánh xuống sân bay Tân Sơn Nhất. Đặt chân xuống đất Sài Thành với túi quà trên tay có ghi dòng chữ : "Túi nôn - Xin quý khách để đúng nơi quy định", công việc đầu tiên của ta là đi tìm cho bằng được cái thùng rác gần nhất để gửi lại món quà... Chà, Sài Gòn to thật, đến cái thùng rác nó cũng to, hix hix...

Thế là đã đến nơi, mong ước được lên trang nhất của báo VnExpress của ta đã không thành. Máy bay không rơi xuống như mình từng nghĩ... Tệ thật. Mà bão đâu hết rồi nhỉ, trước khi đi nghe tin bão ở trong này to lắm cơ mà, vậy mà trời quang mây tạnh, thành phố Sài Gòn hiện lên với ánh nắng rộn ràng vốn có của nó. Bộ Vest rõ đẹp mà ta cầu kì là lượt, cố gắng ngồi ngay ngắn trên máy bay cho khỏi nhàu lại khiến ta trở nên lố bịch với xung quanh. Chà, cởi ra nào, nóng quá ta...Taxi đâu, hê hê, đưa ta lượn qua thành phố một phát nào...

- "Dịa, Ăn hai đi đâu zậy?"

- "Gì cơ ạ?"

- "Diạ, Ăn hai đi đâu đây"

- "À, cho em đến 81 Trần Bình Trọng "

- "Iem lấy rỉe ăn hai tám chục thoi"

- "Dạ dạ..." Mịe, sao dân trong này nói hay thế nhỉ, đến ông lái Taxi nói cũng rõ là hay, he he, nhưng mà chém đẹp quá, ta nghiên cứu kĩ rồi, khoảng 70 từ sân bay ra đó thôi mà? Thôi được rồi, ok, lần đầu tiên đặt chân xuống Thành phố ăn chơi, chịu tốn kém tí cũng được...

Ấn tượng đầu tiên về SG đã rõ, con người ở đây ăn nói dễ thương dã man, không băm bổ như mấy ông ngoài Bắc, hì hì, đến ngay cả câu chửi nghe nó cũng ngọt làm sao, nghe cứ như là từ xưng hô thông thường vậy, người lớn cũng đùmá, thanh niên cũng đùmá, trẻ con cũng đùmá, đến ông bà già nói chuyện cũng đùmá nốt. Nhưng mà hay, mình nghe họ nói đùmá nhau mà cứ tưởng họ đang gọi nhau 1 cách thân thiết cơ đấy. Cách có vài trăm kí lô mét mà 2 miền khác nhau dễ sợ...đùmá...

Trời Sài Gòn hay quá ta, đi đâu cũng một thời tiết như vậy. Nóng nóng, mát mát, râm râm. Mọi người bảo đang là mùa khô nên ra ngoài chơi thoải mái, nhưng mà đi đâu đây? Bước chân ra ngoài đường là nườm nượp xe, xe máy, xe ô tô chen nhau mà đi, còn xe buýt thì biến mất tiêu đâu rồi ta?

Hôm nay lên lớp giảng buổi đầu tiên, học sinh toàn u30 trở lên, lại toàn các đồng chí anh với các đồng chí chú, hix hix, tiếc thật, chả thấy các đồng chí em gái nào cả... Nhưng mà ngoan, ngoan lắm. Ngồi học cứ gọi là im re, ghi ghi chép chép, nhất định không nói, hỏi gì cũng không nói, chỉ lắc đầu cười: Thầy ơi em không hỉu", hix hix...Buồn cuời nhất là ông nào cũng có 1 chai nước, cứ rình rình lúc ta quay xuống nhìn là giơ lên tu cái ực, chẹp chẹp, trời thì nóng, mình thì đứng trên gào rát cả cổ , nhìn họ uống nước như thế thì ai mà giảng cho được, ực ực.. đùmá...tức thế cơ chứ...

Thôi thì cố gắng dạy xong 5 tiết, lê chân xuống đường Sài Thành tìm quán ăn. Và đến đây là một cuộc phiêu lưu mới trong lòng thành phố....
  2. mit_ls

mit_ls Thành viên mới

bạn đi bằng máy bay của pacific hả???bnhiu hả bạn?tớ thích đi du lịch bụi SG nhưng ko có nhìu tiền nên muốn tiết kiệm một chút hehe...
  3. yeknomgnuh

yeknomgnuh Thành viên mới

@Zerlingcrazy: ông không nên tùy tiện Đ.M lung tung như vậy. Nó chẳng hay ho gì.
  4. culanus

culanus Thành viên mới Đang bị khóa

Mịa, các bác cứ quấy. Kể típ đi đồng chí thầy giáo. Sắp đến đoạn gay cấn rồi...
  5. karakapuri

karakapuri Thành viên mới

Lần đầu tiên vào Sài Gòn cái gì cũng lạ! Anh bạn bảo "hôm nay tao dẫn mày ra Hồ Con Rùa uống cafe". Ok, ngoi nhâm nhi ly cafe đến cả tiếng sau mới chợt nhớ cái Hồ Con Rùa, nhìn quanh chảng thấy đâu, hỏi anh ban "ủa mà sao anh bảo ra Hồ Con Rùa, hồ đâu?". Anh bạn chỉ tay, "kia" thế là ấn tượng ngay cái hồ đó! Nhưng tối tối ra bờ sông Sài Gòn uống cafe thấy hay hay!
  6. Zerlingcrazy

"Sống để mà ăn chứ không phải ăn để mà sống..."
    Ranh ngôn
    "Vèo vèo, kitsttttttt... đùmá, sao đang đi lại dừng làm chi dzậy?"
    "Ơ thì đèn đỏ mà anh"
    "Chời ời, dân Hà lội mới vô hả ăn hai, vô trỏng này đèn đỏ cũng đi như thường ăn hai ạ. Đúng là hai lúa hà"
    Ôi, vâng, đúng là hai lúa mất rồi. Sài Thành rộn rã và tấp nập, xe cộ phóng chiu chíu như bay thế này thì còn thời gian đâu mà nhìn lên đèn giao thông. Hix hix, hóa ra văn hóa đèn giao thông trong thành phố được đẩy lên một cách diệu kì đến như vậy đấy, thôi, nhanh nhanh tìm chỗ nào ăn cho tỉnh người, may ra còn ngấm được chút văn hóa Sài Thành nào cũng nên...Ô đây rồi, Kình Hải Quán...
    Vâng, phải nhấn mạnh thêm nữa, đây là Kình Hải chứ không phải là Kinh Hãi đâu nha. Một quán ăn người Tàu có tiếng ở Quận 5. Với một vị trí mặt tiền quá lý tưởng ( 2 mặt tiền: Trần Hưng Đạo xờ trít và Trần Bình Trọng xờ trít ), Kình Hải Quán đã phát huy triệt để thế mạnh của mình với một đội hình bàn ghế ăn ngoài trời không thể nhiều hơn :1m2 - 1 bàn. Hix hix, còn nơi nào lý tưởng hơn khi mà bạn có thể vừa ngồi ăn với một tay cầm thìa, một tay giữ cặp, một chân để dưới ghế, và những cái chân còn lại thì cần chú ý, chúng được thò ra ngoài đường mất rồi... Và thật là thiếu sót nếu không lưu ý các bạn rằng, trước khi đưa thìa cơm hoặc thìa canh lên miệng thì chịu khó dành ra 3s để nhìn trước nhìn sau 1 chút, vì không khéo, cái cùi tay của bạn đã "âu yếm" đưa vào...miệng của người khác cũng nên...
    Cái vị trí kinh doanh đầy "chiến lược" ấy của quán cũng giúp cho món ăn ở đây có thêm rất nhiều hương vị là lạ mà không đâu trên đất nước hình Ét xì này có được. Bạn đã từng thưởng thức một bát cơm thịt rán với một chút khói than ngào ngạt, một chút "hương" xe máy, ô tô thơm thơm, một chút gia vị tổng hợp được chế biến từ nguyên liệu...rác vỉa hè chưa? Bạn đã từng nhấm nháp bát canh Khổ Qua ( canh Khổ Qua là tên gọi khác của quả Mướp Đắng, chứ không phải là bát canh khổ quá đâu nhé ) với từng hạt bột nêm giông giống (à không, phải dùng từ "the same" mới được) hạt sạn...Ôi, nếu chưa thì thật là tiếc vì bạn chưa được đặt chân đến Sài Thành, chưa được ghé chân vào Kình Hải Quán rồi....
    Ùng ục... Ôi thôi, đến đây cái dạ dày bất trị của mình lại bắt đầu ca bài hát "ùng ục" rồi. Cơn thèm cơm Kình Hải lại đến, phải chạy sang ăn ngay thôi, lấy cảm hứng mà viết tiếp chứ... Hix hix, ùng ục....bi bi..
  7. ngtphong

ngtphong Thành viên quen thuộc

Hizhiz,
    Bác lại làm em nhớ lại cái thủa ấu thơ dại khờ khi mới đặt chân vô xì gòn roài.
  8. luoiqua

luoiqua Thành viên mới

hehheh tội nghiệp bác quá, bác còn ở SG hả? Bác đừng quá lời thế, dân SG đúng là hay vượt đèn đỏ hơn dân bắc, (dù gì cũng vẫn phải thừa nhận dân bắc ngoan hiền ghê) nhưng bác cũng thông cảm, không có anh áo vàng nào thì đứng lại làm gì cho nó nắng. Nếu bác còn ở trong đó thì chịu khó chạy xe đi lên thâm một chút, ghé quán gà xối mỡ ngay góc ngã tư Trần Hưng Đạo và Ngô Quyền, chỗ đó sẽ không có bột ngọt the same hạt sạn đâu. Tuy rằng phong cách chung của dân người Hoa là quán ăn bao giờ cũng hơi "sạch" một tí. Nếu bác lọ mọ hơn thì cũng trên đường Ngô Quyền đó, (nếu bác đi từ hướng quán Kình Hải, theo đường Trần Hưng Đạo, thì quẹo tay phải nhá) đi lên sẽ có quán bán bánh xèo rất ngon, rất giòn mà không bị béo ngấy. Nó có hai quán ở đối diện nhau, bác cứ thấy quán nào đông thì ghé vào. Em đã ăn thử, bánh xèo ngon nhất. Bánh khọt tạm được, gỏi cuốn ok. Những thứ khác không biết. Ở đó có món nước sâm họ nấu, uống cũng mát. Cũng trên đường đấy đối diện bệnh viện 30/4 có cái chung cư, trong đó có món cà ry dê của người Ấn ăn ngon nhưng cay, nếu bác ăn được cay thì ghé qua nha.
    Bác viết hay thiệt, bác viết tiếp đi nhá.
  9. Zerlingcrazy

hehheh tội nghiệp bác quá, bác còn ở SG hả? Bác đừng quá lời thế, dân SG đúng là hay vượt đèn đỏ hơn dân bắc, (dù gì cũng vẫn phải thừa nhận dân bắc ngoan hiền ghê) nhưng bác cũng thông cảm, không có anh áo vàng nào thì đứng lại làm gì cho nó nắng. Nếu bác còn ở trong đó thì chịu khó chạy xe đi lên thâm một chút, ghé quán gà xối mỡ ngay góc ngã tư Trần Hưng Đạo và Ngô Quyền, chỗ đó sẽ không có bột ngọt the same hạt sạn đâu. Tuy rằng phong cách chung của dân người Hoa là quán ăn bao giờ cũng hơi "sạch" một tí. Nếu bác lọ mọ hơn thì cũng trên đường Ngô Quyền đó, (nếu bác đi từ hướng quán Kình Hải, theo đường Trần Hưng Đạo, thì quẹo tay phải nhá) đi lên sẽ có quán bán bánh xèo rất ngon, rất giòn mà không bị béo ngấy. Nó có hai quán ở đối diện nhau, bác cứ thấy quán nào đông thì ghé vào. Em đã ăn thử, bánh xèo ngon nhất. Bánh khọt tạm được, gỏi cuốn ok. Những thứ khác không biết. Ở đó có món nước sâm họ nấu, uống cũng mát. Cũng trên đường đấy đối diện bệnh viện 30/4 có cái chung cư, trong đó có món cà ry dê của người Ấn ăn ngon nhưng cay, nếu bác ăn được cay thì ghé qua nha.
    Bác viết hay thiệt, bác viết tiếp đi nhá.
    [/quote]
    ực, ực,... nghe luoiqua viết mà thèm quá đi thôi. Gà xối mỡ hương vị ló thế lào nhỉ ực ực, thèm quá, trong miệng mình tự nhiên nhiều mỡ thế này, hix hix...
    Mình là người cũng có một chút tâm hồn ăn uống, nghe mấy món hoành tráng như vậy thì còn gì tiếc cho bằng. Bi giờ mình lại ở HN mất rồi. Ngồi co ro 1 góc lạnh run người, nhớ đến Sài Thành mà tiếc....
    Sau 1 tháng ở Sài Gòn, ăn chán chê cơm thịt rán của Kình Hải mà bây giờ nhìn cơm bụi thấy kinh hãi lun...
    Chẹp chẹp, tiếc quá đi, lúc vào Sài Thành, lọ mọ lên forum Sài Gòn đọc thông tin về các quán ăn mà chả thấy, hoá ra ngay cạnh chỗ mình ở mà cũng nhiều quán vậy cơ à...
    Hix hix, cảm ơn bạn luoiqua nha, nếu rảnh rỗi bạn luoiqua bổ sung thêm vài quán ăn hay chỗ vui chơi của Sài Thành cho mình với, tranh thủ sang năm lại đi công tác vô SG có dịp ghé qua... Chà chà, nghe món gà xối mỡ mà tự nhiên chân tay cứ bủn rủn thế lào thế lày nhỉ
  10. culanus

culanus Thành viên mới Đang bị khóa

Hôm nào bác ra HN . kể hay wá.