1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sách báo ẩm thưc_nơi để các thành viên ÂT thi thố tài năng văn vẻ

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi pine_buffy, 21/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. pine_buffy

pine_buffy Thành viên mới

Sách báo ẩm thưc_nơi để các thành viên ÂT thi thố tài năng văn vẻ

Báo cáo với các mod là em đã tham khảo rồi nhá , chưa thấy có cái nào nói về vấn đề này nên em mới mạo muội xin phép lập nên topic này
    Hi,các thành viên của box ta toàn những người có tâm hồn ăn uống cao vời vợi , lòng nhiệt thành vô biên với thú ẩm thực ,nên em nghĩ anh em ta cũng nên trao đổi về những sách báo hay viết về ÂT nhỉ , để nâng cao thêm tầm hiểu biết và cả khả năng cảm thụ , đỡ mang tiếng là "chỉ bít có ăn "
    Nào thì sách với báo
    Em xin tổng kết sơ qua 1 chút ạ , vì tầm hiểu biết hạn hẹp nên cứ múa rìu qua mắt thợ , các bác thấy có gì chưa chính xác mong bổ sung và góp ý
    Sách này
    Hiện nay sách về ÂT ở VN còn chưa nhiều , chính xác thì nhiều nhất chỉ có các loại sách về nấu ăn ,như"các món ăn ngày lễ Tết...","XYZ món thông dụng"hoặc một vài sách thường thức như"Ăn uống những điều cần biết" chẳng hạn.Nôi dung thì cũng khá phong phú song chưa thực sự nhiều
    Về những sách cảm thụ thì có sách của các văn nhân có tiếng tầm cỡ . Các cụ Nguyễn Tuân, Vũ bằng , Thạch Lam để lại cho con cháu khá nhiều tác phẩm đỉnh cao , như " Miếng ngon HN", "món lạ miền Nam", "HN 36 phố phường " , "Thương nhớ 12 " . Cụ Tuân thì có bài viết về trà , giò lụa , cốm...nhưng xin thú thật vì trình độ có hạn nên em sợ đọc của cụ lắm , chỉ thích của VB và TL thôi . Có điều cái thú ÂT của các cụ thiên về hoài cổ , toàn là từ thới xưa nên đọc thì thik chứ để có được cảm giác như thật thì ko
    Viết về ÂT HN có Băng Sơn . Đang đọc " thú ăn chơi của người HN", cũng thú vị lắm ạ
    Nghe đâu thi sĩ Tản Đà ẩn thực sành điệu lắm nhưng tác phẩm thì ko tìm thấy trên thị trường
    Hôm trước có đọc " Miếng nhớ miếng thương "của Vũ Tam Huế,thấy sự cảm nhận thì ko tinh tế , nhưng viết về cái ăn gắn bó với nhiều kỷ niệm vu vơ , thấy cũng ngồ ngộ.
    Còn về ÂT VN nói chung thì có 2 loại
    1.loại sách xuất bản bằng tiếng nước ngoài khá đắt , cũng giới thiệu đủ cả từ thuyết âm dương trong ăn uống , các loại gia vị , chế biến , cách ăn uống cổ truyền . Loại này ko nhiều , đắt cực kỳ
    2.loại sách xuất bản bằng TV giới thiệu ÂT VN cũng khá thú vị,song chưa có cuốn nào thực sự nổi bật.Sách này thường to và dày , tất nhiên giá cũng phải từ 100k trở lên
    ( Xin lỗi các bác về mấy loại sách này em cũng chỉ mới tham khảo ở hiệu sách nên chưa rõ lắm về tên , tác giả )
    Hiện nay em đang có bộ 3 quyển " VH ÂT VN"của nhiều tác giả . Q1 nói về ÂT miền Bắc , có Băng Sơn viết nên đọc cũng tạm được . Q2 là về miền trung , Q3 về miền Nam , do tác giả Mai Khôi viết . Có vẻ ông này đi nhiều thưởng thức nhiều nên chỉ cốt giới thiệu cho nhiều món ăn nên văn phong chưa được chau chuốt , đọc nhiều khi tức như bò đá . Được cái công nhận tác giả chịu khó , biết cực kỳ nhiều món, đọc để biết cũng hay
    Sách về ÂT nước ngoài ở Vn hầu như ko có , chủ yếu là ở các hiệu sách ngoại văn,bằng tiếng nước ngoài,ko có cuốn nào bằng TV .Nói chung cực đắt , khỏi nói , nhung mà nước ngoài họ coi trọng ăn uống và rất chú trọng đến hình thức nên hình ảnh chụp rồi cách trình bày thì miễn chê
    Về báo nhá
    Báo cũng ko nhiều , điểm qua 1 tí ạ
    1.Tờ bếp gia đình , mới ra được năm nay . Ra mùng 8 và 23 hàng tháng , mỏng dính , chủ yếu là dạy nấu ăn và một số bài thường thức , mẹo vặt , phù hợp với các bà nội trợ . Vì mới ra nên trình bày chưa prồ lắm , được cái rẻ ( 2800đ)
    2.Tờ VH nghệ thuật ăn uống thuộc hội VN dân gian VN: Tờ này thì em chán nhất . Nội dung thì khá đa dạng nhưng hơi hổ lốn,Viết về món ăn ở khắp nơi,dạy nấu ăn,phỏng vấn đầu bếp nhưng thông tin thì cứ cũ rích . Sao chép nhiều , trình bày siêu xấu . Văn phong thì chuối , nhớ có lền đọc đến bài viết về cà fê SG có đoạn " tiếng ghita réo rắt của Richard Clayđerman" thấy vui thế.Báo này chủ yếu bài viết của CTV nên chất lượng ko cao
    Giá 3500đ/q , ra 1,10 hàng tháng . 22 có 1 số đặc biệt nhưng mang tiếng là thế chứ chất lượng chả khác 2 số BT kia
    3. Tờ Món ngon , cộng tác với cô Nguyễn Zoãn Cẩm Vân . Cách trình bày cực pro,hình ảnh đẹp long lanh mỹ mãn , chuyện , thuê hẳn nhiếp ảnh gia mà lại . Nhiều món ăn hay , lạ , nhưng ko thik ở điểm dạy nấu ăn theo kiểu miền Nam , nấu ăn là cứ phải cho nước sốt với bột đao sền sệt , ko khoái . Tuy vậy báo này vẫn còn nhiều lỗi văn phong , chính tả lắm
    Giá đắt ngang mấy tờ báo thời trang xanh đỏ , cỡ 12-14000đ/q,1 tháng ra 1 số
    4.Một số bài viết về ÂT trên các báo khác như Tiêu Dùng , Sành Điệu: Chắc nhuận bút cao nên bài viết cũng có nhiều bài tạm được ,chủ yếu thiên về lượng hơn là chất,được cái hình ảnh trình bày thì đẹp long lanh.Nhớ có đọc mấy bài trên báo Sành Điệu thấy cũng hay hay , dù ghét cái báo này lém
    Em mới biết thế thôi ạ
    Bác nào biết nhiều hơn giúp em bổ sung vốn kiến thức hạn hẹp của mình với . Nhât là có sách gì về ÂT hay hay thì nhớ mách em nhá
    Còn về part 2 này
    Em thấy trên ÂT chưa có nhiều bài viết cảm nhận về ÂT do chính những thành viên của box viết , mà chủ yếu là sưu tầm . Tại sao chúng ta ko tổ chức thi viết về Ât , theo dạng bài tản mạn , thậm chí là phóng sự cũng hay , rồi vote cho các bạn có bài chất lượng cao nhất . Em nghĩ thế thì box củng chúng ta sẽ thêm " chất " hơn rất nhiều ạ,ko mang tiếng chỉ có biết ăn ko , mà ÂT còn là mang tầm " thưởng thức ".Như đọc mấy bài của bác Phù Chẩn ở topic " quán bình dân" bên 7X thấy hay quá
    Rất mong các bác ủng hộ em . Có khi bài viết của anh em ta tổng hợp lại lại thành quyển sách hay thì sao ạ
    Mong như thế.Xin có mấy nhời , chúc các bác 1 ly
  2. skept82

skept82 Thành viên mới

Phục vụ pà kon luôn nè.
    Vừa vào móc ra cái link nè, bác nào thik thi vào xem "Quán bình dân HN" bên 7X Hn như bác pine nói
    http://www.ttvnol.com/f_260/127552.ttvn
    Được skept82 sửa chữa / chuyển vào 23:36 ngày 22/01/2005