1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sài gòn ơi!

Chủ đề trong 'Tản mạn Sài Gòn' bởi NhuUyen, 18/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. NhuUyen

NhuUyen Thành viên quen thuộc

Sài gòn ơi!

Vậy là một năm đã trôi qua rồi đấy, nhanh thật! tôi vẫn tưởng như tôi mới xa Sài Gòn ngày hôm qua thôi. Thành phố ồn ào của tôi nhưng mà thân thương quá đỗi. Có hôm chợt nghe " EM còn nhớ hay em đã quên" mà giật mình. SAo mà nhớ thế những con đường dài bóng mát, những buổi chiều cùng bạn bè lang thang vô định trên những con đường ấy, dù rằng xe cũng thật nhiều và khói cũng thật nhiều. Lắm lúc cứ như người điên, ba má bảo ở nhà nghỉ ngơi để đừng đau họng thì không chịu, vẩn thích lang thang và cảm nhận được SÀi gòn qua mỗi con đường ấy. Những buổi sáng cuối tuần bên này, tôi thường mường tượng xem bạn bè mình đang làm gì ở nhà? Có còn giữ thói quen cùng nhau đi ăn sáng rồi vào nhà sách ko? Có còn cùng nhau đi xem phim ở Ly Chính Thắng như trước ko? Có đêm nằm mơ thấy mình được bạn đến rủ đi chơi vào sáng chủ nhật, lúc tỉnh dậy cứ không biết mình đang mơ hay tỉnh. Có đêm còn nằm mơ thấy món riêu cá và thịt kho tiêu của má, thế là sáng hôm sau, trong email gửi về nhà là cả một danh sách dài những món nhất định sẽ ăn "trả thù" khi về đến nhà. Tôi còn nhớ SÀi gòn qua những món ăn nữa. Thèm bột chiên, thèm cháo trắng, thèm chè trứng gà..., và thèm cả những chiếc bánh giò nóng hổi mà má vẫn thường để dành cho tôi mỗi khi đi học về. Ở nhà ai cũng bảo tôi có tâm hồn ăn uống nên toàn nhớ Sài gòn qua các món ăn. Nhưng tôi biết, tôi còn nhớ cái không khí ấm cúng mà tôi đã có với gia đình, bạn bè qua những món ăn ấy, mà ở đây chẳng thể nào tìm ra. Tôi nhớ những ngày Tết, nhớ cái không khí rộn ràng mà thiêng liêng của những ngày giáp Tết, cùng gia đình đi mua sắm mà cũng thấy mình dịu dàng hơn một chút, nữ tính hơn một chút trong mùa xuân. SÀi gòn bây giờ đã vào mùa mưa chưa? Những con đường ngập nước chắc vẫn làm mọi người nhăn mặt và ngán ngẩm, nhưng cũng là một cái gì đó đã gắn liền với Sài gòn rồi phải ko? . Lắm lúc thèm được về SÀi gòn, nhắm mắt lại và quên đi tất cả mọi việc, để thấy mình được thương yêu va cảm thấy bình yên. Thèm được ngủ trong căn phòng quen thuộc, thèm nghe tiếng cằn nhằn của má khi đánh thức tôi, thèm nghe cả tiếng rao của những hàng quà buổi sáng...
    Mỗi ngày qua đi, công việc vẫn cứ quay đến chóng mặt, nhưng vẫn bắt gặp đâu đó một nỗi nhớ không biết gọi tên. SÀi gòn! Luôn luôn là nơi bình yên nhất, ngọt ngào nhất mà tôi mong sớm được quay về, nơi có những người thân yêu nhất của tôi. Chờ tôi về bạn nhé!

Uyen
  2. SV-Stars

SV-Stars Thành viên rất tích cực

Tặng bạn một bài thơ, dù ko phải viết về Sài Gòn, hìhì
    Phác họa mùa
    (Cho người ko ở Việt Nam)
    Những vỉa hè nghẹn hương hoa sữa
    những tiếng rao ướt sũng hơi sương
    những hoàng hôn nhốt trong dãy đèn đường
    những tiếng hót loài chim ngỡ quên đường về tổ
    những mảng tường rêu loang lổ
    những người đang nhắm mắt suy tư
    London - Paris - Melbourn ...
    Xa lắc còn nghe hơn lạnh mùa thu quê nhà
    Mùa thu trong trí nhớ người đi xa
    Là những mùa thu ko bao giờ trở lại
    Như tiếng leng keng tàu điện đi xa mãi
    Như tiếng rao "bánh khúc nóng đê"
    Như tiếng xuýt xoa một chén nước chè
    người họa sĩ già loay hoay nét cọ
    Một mùa thu vàng cây bàng lá đỏ
    ngọn cỏ lá xanh hoa mua cánh tím
    Chẳng chọn được màu heo may bịn rịn
    Những người xa quê khóc ko thành tiếng
    Paris mùa đông - London mùa hè
    Melbourn mùa xuân - về đâu mùa thu
    Những vỉa hè nghẹn hương hoa sữa
    những tiếng rao ướt sũng hơi sương
    ...
    Họ nhớ và họ tưởng tượng
    Một mùa thu cho ấm áp lại lòng
    Những Hoài Anh - những Hoa - những Long
    Những người ko còn hà Nội trong mắt
    Hình dung mùa thu bằng nhớ
    Những ko tài nào nhớ nổi mùi hương hoa sữa
    Men theo trí nhớ
    Họ tìm màu để phác hôa mùa thu...
    ---- Hoàng Anh Tú ----
    ------------------------------------------------
    Học, học nữa, học mãi, hộc máu
  3. saint81

saint81 Thành viên quen thuộc

bài viết của bạn hay quá , đúng là chỉ những người đi xa mới cảm nhận được nỗi nhớ Saigon mãnh liệt như vậy , thời gian tôi xa SG cũng đã khá lâu, cứ tưởng đã quen với nhịp sống bên này , nhưng không phải , đôi lúc tạm quên đi cái tất bật của cuộc sống thì nỗi nhớ tưởng đã ém xuống lại đột ngột ùa về , quắt quay...Toi cũng tặng bạn 1 bài thơ đã phổ nhạc của Duy Nhân (phổ nhạc : Khúc Lan

Sài Gòn niềm nhớ
    Những ngày năm xưa tôi đã lớn lên
    Sài Gòn thân yêu với những đường thuộc tên
    Những ngõ hẹp cùng bao hè phố
    Và ngôi nhà nhỏ chẳng lúc nào quên
    Thuở bé rong chơi vườn hoa ngày đó
    Tôi nào ngờ hôm lìa bỏ quê hương
    Nào hôm đi về dưới cơn mưa đổ
    Tối nghe vọng lời hàng xóm mến thương
    Hàng cây năm xưa có còn rụng lá
    Thương người đi làm hai buổi sớm trưa
    Quán nước còn ai ngồi xem mùa Hạ
    Cà phê còn đen dòng nhạc vẫn đưa
    Đường qua lối chợ sao nay im vắng
    Nhịp cầu ngõ cũ còn ai đi qua
    Ngôi nhà thuở trước giờ ai trú ngụ
    Xe đò năm nọ còn chuyến đi xa
    Sài Gòn nơi đi Sài Gòn chốn đến
    Ai bước chân đi chẳng mong ngày về
    Tàu nào ra khơi mà không nhớ bến
    Trở lại quê xưa vẹn một lời thề.
    Thế sự du du nại lăo hà ​
    Vô cùng thiên địa nhập hàm ca ...​
  4. viethoa

viethoa Thành viên quen thuộc

SG hôm nay mưa , một cơn mưa bất ngờ , có thể nói là lớn .Mưa như trút nước , nhà cửa ,đường xá như phủ bộ mặt mới sao cơn mưa . Mưa đến làm lòng ta ...........nhớ cơn mưa năm nào .........mỗi khi trời mưa ,ta lại thích đi trong mưa , hát bài Rain & Tears .Nhớ một người , không nhớ rất nhiều người và nhớ em , người tôi thương yêu . Hồi sáng em đi tiễn một người bạn ra sân bay .Còn tôi thì ngồi trong trường , dự lễ tốt nghiệp của các sư huynh sư tỷ . Những người trải qua 4 năm vất vả ,cực nhọc giờ đây cười sung sướng với tấm bằng trên tay . Rồi con đường kiếm việc làm sẽ khó khăn lắm , có bằng cấp chưa đủ ...........Tại sao con người ta sinh ra rồi trải qua 30 năm đầu tiên ,đẹp đẽ nhất của cuộc đời lại phải long đong hết 12 năm mài đũng quần trên ghế nhà trường .Mà bắt buộc pbải đúng 12 năm mới được ??????? Thêm 4,5 năm nữa để tạm gọi là trưởng thành , rồi mười mấy năm còn lại thì phải lo kiếm ăn ,công việc làm .Đến khi mọi thứ yên ổn thì những niềm vui , háo hức của cuộc đời đã trôi qua , không thể nào giữ lại . Tại sao như thế ??????????????????
    Chiều nay mưa lớn quá .Nhìn trời mưa mà nhớ đến mình , đã bao mùa mưa , bao nhiêu lần ngồi trong lớp học ngắm nhìn cơn mưa ??? Có ai có cảm giác gì khi nhìn mưa rơi không ?????????
    Veno's member
    www.venovn.com
  5. spiritualism

spiritualism Thành viên mới

Mình cũng là người xa Sài Gòn đã 4 năm .Mình đã đến Đà Nẵng và bây giờ là Nha Trang mình thấy tuy Sài Gòn là 1 thành phố ồn ào bụi bặm nhưng lại có nhiều con đường có 2 hàng cây cao toả bóng mát ,trong khi đó ở 2 thành phố đó lại rất ít làm không khí những ngày này càng thêm oi bức.Mình nhớ các món ăn ở Sài Gòn lắm ,mình đến Nha Trang thấy cũng có vài món nhưng không bằng .Mình nhớ bạn cũ thời phổ thông.Mình học lớp 12B12 trường Marie Curie (năm 1998),các bạn biết người nào cùng lớp với mình không ?nhắn giùm mình nha vì nhà ở Sài Gòn không có ai ở cả.Mình nhớ Sài Gòn lắm ,mình đi thấy đường phố nào nhộn nhịp cũng mường tượng đến Sài Gòn.Ở Nha Trang có những con đường rất giống ở Chợ Lớn với kiểu nhà cổ mà Sài Gòn chúng ta đang ráng giữ gìn.Tuy cách Sài Gòn vài trăm cây số mà như la nghìn trùng xa cách.
    Dua Leo