1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sang Canada lao động

Chủ đề trong 'Canada' bởi hacmuli, 18/06/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. invesitp9

invesitp9 Thành viên mới Đang bị khóa

Đi học còn kiếm tiền làm gì?
  2. hoananh

hoananh Thành viên rất tích cực

các bác cũng cho e hỏi với , e có đứa bạn thân nó nói là có ông chú ở canada mở công ty bên đó và cần tuyển 7 lao động ở việt nam,và e với đứa bạn đăng ký 2 chỗ rồi mất 7000usd,không biết thủ tục sang bên đó có dễ không và xin visa có yêu cầu khắt khe gì không còn về phía công ty tuyển lao động thì ok rồi vì là chỗ người nhà,cám ơn trước các bác nha
  3. hoananh

hoananh Thành viên rất tích cực

đọc cái này thấy nản quá các bác à http://www1.thanhnien.com.vn/Toasoan-Bandoc/2005/4/4/94647.tno các bác ở cananda thấy có đúng không vậ y?
    Được hoananh sửa chữa / chuyển vào 22:56 ngày 05/12/2007
  4. maytroi2007

maytroi2007 Thành viên mới

Rất đúng ! Anh Chin PB (Vancouver) đã đưa ra những tin tức rất chính xác, và vô cùng thực tế. Mục đích là để cho các bạn hiểu rõ hơn tình hình và có một quyết định sáng suốt hơn. Chứng tỏ là anh đã có nhiều trải nghiệm về cuộc sống nơi xứ người.
    Trừ trường hợp các bạn chắc chắn sẽ tìm ra việc làm thích hợp cho trình độ đại học hay cao đẳng, với mức lương trên 35K một năm (lợi tức cá nhân, nếu gia đình 2 người hay 4 người thì 35K một năm bạn sẽ sống lây lất) thì may ra đời sống mới dễ thở. Còn không thì cũng chả bõ công.
    maytroi
  5. tuonglaitt

tuonglaitt Thành viên mới

Xin chào,
    Mình la thành viên moi, minh muốn hỏi các pác mpt65 chuyện.
    mình muốn canada lam viec nhung minh cứ không hiẻu
    Minh 21 tuổi, biet tieng anh ielts, không co bang nghề, mình muốn sang đó lam waiter or agriculture, các pác thay như thế nao, có được khong ? hiện tại có cty o vn or canada dang tuyen không ? monh các pác chỉ dùm và cung cấp thông tin giup toi với.
    Cám ơn trước nhé.
  6. dawn_of_life

dawn_of_life Thành viên mới

Thông tin của bạn Anh Chin là chính xác đấy, mình chỉ khuyên các bạn trẻ VN là nếu có thể tìm cơ hội ở lại Ca thì hãy tính chuyện sang lao động, còn nếu chỉ đi để tìm việc đơn thuần thì nên kiếm công việc ổn định ở VN hoặc Nhật , Hàn sẽ khả thi hơn.
    Trường hợp có tay nghề thì khác, mình chỉ nói là đi theo diện phổ thông như tuyển lái xe của báo TN đưa tin thôi, mà dân TQ, Mông Cổ, Hàn... đi diện trình độ rất nhiều, nếu họ dưới 40, trình độ cao thật sự thì khoảng 2 năm là hội nhập tốt, nếu già hơn thì chịu khó làm việc trái nghề hoặc lao động phổ thông thôi, dân Ca xin việc ngon lành cũng chua lắm huống chi dân nước khác.
    Mình không hiểu sao các công ty lớn ở Ca bây giờ thích tuyển dân từ các đảo caribe hoặc Nam Mỹ, Phi hoặc Indo thì cũng có 1 ít, Vn thì chưa thấy có tên trên danh sách. Có thể tinh thần làm việc của dân mình không bằng những nước kia, đừng nghe câu nói dân VN cần cù thông mình mà lầm. Cũng có người yên phận làm tốt nhưng đa số thấy họ làm cho có nghĩa vụ, không làm vì đam mê, trách nhiệm nên vị trí không cao trong cty.
    Trở lại chuyện sang Ca lao động phổ thông, chi phí bên này quả thật rất đắt đỏ, tiền nhà cũng từ 400 - 500, đó là chia với bạn rồi đó, tiền xe bus 75/tháng, tiền bảo hiểm 45/tháng ( để đi khám bệnh), tùy theo cty họ sẽ trả cho mình tiền thuốc bao nhiêu %, số còn lại mình phải trả, nhiều cty họ trả 80% cũng gọi là cao rồi, nếu bị mổ xẻ gì là thấy cái sớ nó gởi về xỉu tại chỗ, tiền thuế thì tùy mức lương, nó trừ cũng tàn bạo lắm, lương càng cao trừ càng dữ. Tiền ăn cũng là vấn đề, nếu ở khu tàu thì may vì họ bán đồ ăn rẻ hơn, 1 cái bánh cở bánh tiêu ở Vn họ bán1 đồng, qua tiệm McDonald nó quất 3.5-4 đồng, dĩ nhiên có to hơn 1 chút. Nhưng mà đồ rẻ quá cũng ghê ghê, mình thì chưa từng thử đồ tàu kiểu đó, chỉ vì tuần trước bận quá không kịp ăn trưa, chạy ra đường mua đại 1 cái, thấy rẻ bất ngờ nên cũng ngại, ai biết có gì trong đó nhỉ.
    Mức lương trung bình của công nhân nhà máy, có tay nghề khá 1 chút là khoảng 13 - 14 đồng, nếu thử việc hoặc công việc đơn giản, nhẹ và ít nguy hiểm thì chỉ 11 hoặc hơn 1 chút. Với mức lương 14 đồng sau khi trừ thuế chắc còn cở 1700, mình không chắc lắm nhưng vào khoảng đó, trừ chi phí thì vừa đủ sống.
    Nếu chịu khó làm nhà hàng lấy tiền mặt vào cuối tuần thì 1 tháng có khoảng 800 nửa vì làm nhà hàng thường 10 tiếng chứ không ít, thêm tiền bo nên mới được như vậy. Làm xong về khỏi ăn luôn, đỡ tốn cơm vì ăn không nổi.
    Vậy là 1 tuần làm 7 ngày, không có nghĩ ngơi, hà tiện hết cở thì chắc cũng dư vài trăm, đủ tiền vé về lại VN, vậy thì qua đây làm gì ? Bạn nào tính chuyện đi thì nên hỏi chi phí trước nhé, lương bổng bao nhiêu , cty hỗ trợ cái gì? mình phải trả cái gì? sau đó lấy máy tính ra bấm rồi hãy ký đơn, bút sa là gà lên dĩa đó.
    Hy vọng vài thông tin vặt ấy sẽ giúp các bạn hình dung 1 chút về cuộc sống bên Ca, nếu bên này có trịnh đô cao thì sống đã lắm, còn đi lao động thì mệt vì chẳng được hưởng lợi từ chính sách của nhà nước. Ở Vn kiếm 1 nơi làm ổn định tốt hơn.

Được dawn_of_life sửa chữa / chuyển vào 14:01 ngày 22/12/2007
  7. jasminhanoi

jasminhanoi Thành viên mới

@hoananh: mình khuyên bạn là nên forget cái offer đó đi. Chi phí hết 7,000USD, đủ để làm jấy tờ, mua vé máy bay, trả 1 số khoản bảo lãnh và % cho người jới thiệu. Bạn hãy tự xem mình có những khả năng jì (ngoại ngữ, bằng cấp, kinh nghiệm, công việc chuyên môn). Mình đã được offer công ty làm toàn bộ jấy tờ bảo lãnh, chi phí ăn ở, sinh hoạt, cuối tháng chỉ việc nhận lương và làm việc. Nhưng mình vẫn từ chối đi, vì thư nhất trong hợp đồng, họ không đề cập đến vấn đề bảo hiểm cho mình (ở nước ngoài cực kỳ quan trọng) và chi phí vé máy bay đi lại. Tất cả các tập đoàn lớn khi tuyển lao động đều phải chu cấp kinh phí đi lại cho người lao động, nếu không phải trường hợp đó, bạn chẳng mong chờ gì chắc chắn được đâu.
    Bạn mình ở Pháp, nói mình có thể sang đó làm việc và sinh sống, vì thấy mình có k/n, nói được cả Anh và Pháp "net". Mình hoàn toàn khok có tin, người Pháp mà qualified còn khó kiếm việc ở Pháp, huống chi là mình. Túm lại là cứ ở VN, mà qualified, tốt chán. Có xiền thì đi du lịch thoai. Các bạn có nghĩ vậy khok?[​IMG]
  8. haiphongbay

haiphongbay Thành viên tích cực

thế thì chán nhỉ,sao em thấy người ta vẫn làm đi nước ngoài ầm ầm ấy nhỉ,mà thật ra những người đi nước ngoài là những người có ước mơ được thay đổi cuộc sống hiện tại ở VN và trình độ cũng bình thường,vì có trình độ thì mấy ai đi đâu vì họ có cuộc sống ổn định ở VN rồi.
  9. ktscompany

ktscompany Thành viên mới

Nghe nói mà thấy thàm quá. Ở Việt Nam tháng mình làm được có 1300USD. Định qua bên đấy làm việc không hiểu có nên hay không nữa. Mình là kỹ sư xây dựng. Thấy làm ở việt nam chán quá rồi. Đang muốn thay đổi không khí.
  10. sorai

sorai Thành viên mới

Chào bạn, bạn có thể add nick mình shichikawa99, mình sẽ tư vấn chi tiết!