1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

SÁNG TẠO LẠI BẢN THÂN !

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi d2d_8, 30/09/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. comchammuoilac

comchammuoilac Thành viên mới

mọi người ơi...em năm nay định thi tiếp đại học, đang học 1 trường rồi nhưng chưa đúng ngành lắm, hiện giờ quả là bận thật, phải ôn nhiều vì kiến thức cũng chẳng còn là bao nữa...lên kế hoạch suốt mà chưa thấy phù hợp lắm...bác nào có kinh nghiệm hơn thì giúp em với...
  2. d2d_8

d2d_8 Thành viên mới

mọi người ơi...em năm nay định thi tiếp đại học, đang học 1 trường rồi nhưng chưa đúng ngành lắm, hiện giờ quả là bận thật, phải ôn nhiều vì kiến thức cũng chẳng còn là bao nữa...lên kế hoạch suốt mà chưa thấy phù hợp lắm...bác nào có kinh nghiệm hơn thì giúp em với
    Bạn đã lập kế hoạch...quả là tốt. Tôi có một kinh nghiệm nho nhỏ, bạn thử áp dụng, có thể sẽ phù hợp hơn...
    --Bạn nên có một cuốn sổ nhỏ, bạn lên kế hoạch 1 ngày trong 2 mặt giấy.
    -- Ở 1 mặt bạn hãy xác định xem ngày hôm nay bạn có bao nhiêu thời gian được cố định, như là phải đi học ở lớp, đi họp,việc bận có lịch trước ...
    --24h trừ đi thì bạn còn bao nhiêu thời gian...
    --hình dung những việc bạn cần làm trong ngày, và phân chia lượng thời gian thích hợp cho mỗi công việc.
    -- ở mặt kia bạn chia làm 3 phần ngang là sáng, chiều, tối, ấn định thời gian bắt đầu và kết thúc công việc.
    -- nhớ là phải xác định rõ diểm dừng của công việc là ở đâu, thế nào là xong?
    --đánh dấu những công việc quan trọng.
    tôi định gửi cho bạn bản mẫu mà tôi vẽ để bạn hình dung rõ hơn nhưng hiện giờ máy chỗ tôi không pót được, tôi sẽ gửi lên sau...
    làm đúng những gì đã định ra không phải là đơn giản đâu vì thói quen cũ của chúng ta cản trở rất nhiều, phải luôn nhắc nhở bản thân...
    theo tôi ban đầu nên đưa ra hình phạt mỗi khi không hoàn thành và thưởng khi làm tốt< có thể là tiền từ 2-5000 tuỳ mức độ., hì! nhiều lần thấy xót sẽ cố làm tốt hoặc cải tiến cho phù hợp hơn...>a, nên có cả kế hoạch để thư giãn nữa : nghe nhạc váo sáng chủ nhật, mỗi tháng đi chơi xa xa 1 lần...
    Chúc bạn thành công!
  3. srilanka

srilanka Thành viên mới

Nghe mệt quá!
    Theo tớ nghĩ vấn đề lớn nhất là bạn quyết tâm đến như thế nào? Cái hiện có trong đầu bạn hiện nay là gì? Có người học rất nhiều, đề ra kế hoạch học chi tiết, thực hiện kế hoạch nghiêm chỉnh nhưng rồi cái có trong đầu sau khi thực hiện kế hoạch đấy lại chẳng bao nhiêu!
    Nếu quyết tâm cao, có một nền mong vững chắc và cộng thêm một chút yếu tố khác (về tâm lý chẳng hạn...) mình nghĩ là có thể vượt qua mọi thứ, ko cứ gì chuyện thi ĐH đâu!
    Còn chuyện sáng tạo lại bản thân, theo tớ nghĩ, mỗi ngày, với mỗi công việc hàng ngày (có thể trùng lặp một cách nhàm chán) mà mình có thể nghĩ ra những cách thực hiện mới, nghĩ ra cách để có thể tiến hành công việc của mình càng ngày càng tốt hơn (VD: nghĩ ra cách giải quyết để rút ngắn thời gian thực hiện công việc)... những việc như thế cũng khiến bạn "sáng tạo" rất nhiều rồi! (Tiếc rằng, tớ vẫn chưa thực hiện điều này được tốt lắm!)
  4. d2d_8

d2d_8 Thành viên mới

Còn chuyện sáng tạo lại bản thân, theo tớ nghĩ, mỗi ngày, với mỗi công việc hàng ngày (có thể trùng lặp một cách nhàm chán) mà mình có thể nghĩ ra những cách thực hiện mới, nghĩ ra cách để có thể tiến hành công việc của mình càng ngày càng tốt hơn (VD: nghĩ ra cách giải quyết để rút ngắn thời gian thực hiện công việc)... những việc như thế cũng khiến bạn "sáng tạo" rất nhiều rồi! (Tiếc rằng, tớ vẫn chưa thực hiện điều này được tốt lắm!)
    [/quote]
    oh la la đó chẳng phải là cái chúng ta đang cùng nhau làm đó sao...?để một ngày của mình trôi qua không vô ích và làm được nhiều viêc thì cần có kế hoạch trước, và cái quyết tâm của bạn chẳng phải là quyết tâm thực hiện tốt kế họach đó sao? đó cũng là cách để rút ngắn thời gian thực hiện công việc ...nghĩ lại xem 1 ngày bạn mất bao nhiêu thời gian vào những việc không đâu : đàn đúm bạn bè, ăn chơi, ngồi nghĩ vẩn vơ...? hèee, cứ theo như bác srilanka thì 1 việc cỏn con phải mất mấy ngày, vì ta có kiểm soát đâu!! Ấy đấy, đúng là sáng tạo đấy, sử dụng 1 ngày của bạn hiệu quả nhất để đạt được mục đích, để cuộc sống của bạn tuyệt vời hơn...
    còn cái kế hoạch của em, mới đọc có vẻ khó hiểu nhưng làm 1 phát là thấy ngay nó rất đơn giản, thậm chí sau này thành kĩ năng chỉ hình dung trong đầu thôi cũng đủ, để em thử pot lên coi...
  5. Lithium4ever

Lithium4ever Thành viên mới

Tôi cũng đã cố gắng làm đúng như những gì bản thân đã dự định trước nhưng tôi vẫn không thể thành công được, tôi cũng chẳng biết tại sao? Nhưng tôi quyết tâm và luôn cố gắng để có thể đạt bằng được những giá trị đích thực và thật sự là có ích, có phải chăng tôi làm sai phương pháp và không đúng cách ? Kẻ dại khờ !!!
  6. Lithium4ever

Lithium4ever Thành viên mới

Tôi cũng hiểu rằng cuộc sống này không đơn giản những cũng không quá khó khăn, chỉ cần ta cố gắng và thật sự thay đổi và luôn tự tin.
    Nhưng đó là lý thuyết còn thực tế thì lại khác và phức tạp hơn là chúng ta suy nghĩ và cũng thật vô tình tôi tìm thấy trên một bài báo nói rằng: "... Mỗi chúng ta đều có tài năng riêng của mình, và chúng ta hãy làm cho khả năng đó nổi bật ra và khai thác nó một cách triệt để thì chúng ta cũng đã giầu có và nổi tiếng lắm rồi. Vẫn biêt là thế nhưng chúng ta bị cuộc sống, xã hội hay cha mẹ (hoặc một người nào đó áp đặt chúng ta đi theo con đường mà họ mong muốn chúng ta đi theo chứ không phải con đường mà bản thân ta mong muốn) làm cho mất phương hướng và đi không đúng khả năng của mình thế nên lạc lối và không đủ dũng cảm để thay đổi làm lại hay là chính xác hơn là được sống là chính mình làm những gì mình thích và lấy người mình yêu. ĐÓ ĐƯỢC GỌI LÀ PHONG CÁCH ROCK..."

Nhân tiện nói đến nhạc Rock, tôi xin hỏi bạn có nghe Bức Tường không? Nghĩa là bạn có thích ban nhạc đó không nhưng điều đó không quan trọng mà bạn hãy nghe "Con đường Vinh quang" Trong đó có một câu "... Chặng đường nào chải bước trên hoa hồng, bàn chân cũng thấm đau vì những chông gai...". Và nó còn dài thêm nữa nhưng tôi chỉ muốn nói đến cách mà Bức Tường chọn lựa để đi vào lòng người nghe đó là họ chọn sáng tác những tác phẩm mang tính Triết Lý cao và đã là Triết Lý thì không bao giờ sai, thế nên bạn không cần phải thích họ ngay mà khi nào bạn gặp phải khó khăn thì tìm đến tác phẩm của họ và nghe nó, như vậy là họ thành công rồi.
    Quay về vấn đề của chúng ta thông qua đó bạn đã chọn được cách mà bạn muốn ở bản thân mình thành công như thế nào chưa? Nghĩa là bạn muốn mình trở thành một người nổi tiếng như Bill Gates, hay là một tỷ phủ của một doanh nghiệp nhỏ và không có nhiều tiếng tăm nhưng có nhiều tiền thế thôi, hay là bạn là một người muốn mình trở thành một người tài năng thôi còn lại thì để cho cuộc sống mang lại...? Thật ra thì mỗi người có cách thành công riêng nếu bạn đã nắm được vững về bản thân rồi thì hãy chọn cho bản thân con người mà bạn thật sư muốn trở thành thế là bạn làm được 2/3 con đường rồi tiếp đến thì chắc là bạn chỉ việc ngồi mà thưởng thức những gì mà bạn đã làm và đang làm rồi vẽ tiếp ra con đường mà bạn mong muốn cho thời gian tiếp theo.
    Nghe thì thế nhưng để làm nó chúng ta gặp một số khó khăn khác mà từ bé đến giờ chúng ta chưa gặp bao giờ, thế thì chúng ta làm gì đây? Không khó lắm đâu, bạn hãy theo dõi một đứa trẻ nó làm gì sau khi nó bị ngã và không có cha mẹ nó ở bên cạnh. Và cái cách mà nó làm cho mọi người cười, nhưng nó đâu hiểu người ta cười cái gì vì chẳng quan trọng bởi nó mà biết người ta cười cái gì thì nó không làm chò cười được nữa thế nên người khác nghĩ gì về bạn không quan trọng bằng bạn là ai trên cuộc sống này
    Và bạn đã gặp thất bại nào trong đời chưa? Nếu chưa thì bạn đã vào đúng box rồi, còn bạn đã có thật bại rồi mà vẫn chưa thành công à? Thế thì bạn chưa gom đủ kinh nghiệm thôi, hãy tiếp tục thất bại thêm nữa đến khi nào không thể thất bại được nữa thì đương nhiên bạn sẽ thành công. Nghe đến đây bạn cho rằng thằng cha này điên thật rồi à??? Nhưng bạn có biết không đến cả Edison mà có được cái bóng đèn điện ông phải thất bại 5000 lần, bạn có tin không? Ông ấy còn lấy cả tóc của ông để thử xem bóng đèn có sáng không, khi không được ông lại thử vật liệu khác cho đến khi có bóng đèn thì thôi và cuối cùng ông trở thành người có nhiều bằng sáng chế nhất thế giới. Hay như Henry Ford làm gì để có được xe có 6 động cơ đầu tiên không? Và Walt Disney đi vay bao nhiêu ngân hàng để có thể biến ước mơ thành hiện thực nghĩa là lập được Hãng Walt Disney và mở rộng Disneyland có mặt ở 3 châu trên thế giới ... Và có nhiều nữa. Nhưng nếu bạn đã có thất bại thì hãy tiếp tục thất bại thêm nữa đi và chúc mừng vì bạn đã đi đúng đường rồi đấy hãy cố lên
    " ... Vì ngày đó, ngày đó sẽ không xa xôi và chúng ta là người chiến thắng..." Tôi xin mượn lời của một bài hát của ban nhạc Bức Tường để kết thúc bài viết này. Xin cảm ơn các bạn và hẹn gặp lại
    Được Lithium4ever sửa chữa / chuyển vào 18:43 ngày 14/10/2004
    Được Lithium4ever sửa chữa / chuyển vào 18:45 ngày 14/10/2004
    Được Lithium4ever sửa chữa / chuyển vào 18:54 ngày 14/10/2004
  7. 4voimamut4

4voimamut4 Thành viên mới

Bài viết của Lithium 4ever, theo tôi là khá chi tiết và xúc tích nhưng tôi thấy có vẻ Rock thôi vì nhớ lời của bài hát không được tốt nhưng dù sao cũng ghi nhận sụ sáng tạo của bạn ấy và theo tôi thì bài đó khá đúng về mặt câu chữ, nếu bạn nào hiểu được vấn đề như thế là thành công của bạn ấy đang đến hoặc đã đến và đến là cái chắc vâng tôi cũng mong muốn mình làm được như vậy. Chúc mừng những người có ý muốn thành công và sẽ thành công nếu thật sự chúng ta mong muốn vượt qua mọi khó khăn để làm được điều đó! Hãy vững tin vì chúng ta sinh ra là để chiến thắng, có đúng không các bạn
  8. d2d_8

d2d_8 Thành viên mới

9. RyuSiWon01

RyuSiWon01 Thành viên mới Đang bị khóa

Tôi đang trong công cuộc sáng tạo lại bản thân đây ạ! Thất bại, chưa thành công nhưng vẫn cứ cố gắng thôi. Câu thần chú mà tôi phải nhẩm thuộc lòng hàng ngày là: " Ngày hôm nay tôi điềm đạm, êm dịu và khiêm tốn".
    --------------------------------------------------------------------------
    To kẻ ko xa lạ:
    Trong cuộc sống, ta có thể ghét bỏ 1 người không phải vì lỗi lầm của họ mà vì tính giàu tự ái của ta, vì quá nhạy cảm và " sâu sắc" không đúng. Có phải thế không hả kẻ ko xa lạ, nếu đường link đến đây thì cố mà đọc và suy ngẫm câu ta trích dẫn nhé!
  10. d2d_8

d2d_8 Thành viên mới

NHỮNG NGUYÊN TẮC ĐỀ RA MỤC TIÊU
    1/ Hãy dùng 10'' mỗi ngày để để ra các mục tiêu thực hiện trong 4 ngày tới, và nhớ thường xuyên ghi chép trong sổ.
    2/ Khi bạn đang tập đề ra mục địch bạn phải luôn tự hỏi mình ''''tôi muốn gì cho cuộc sống của tôi? tôi muốn làm gì nếu tôi biết tôi không thể thất bại?''''
    3/ Hãy đùa vô tư! hãy tưởng tượng như bạn là 1 đứa trẻ đang ở trong 1 gian hàng bán đồ chơi.
    Và bây giờ bạn hãy suy nghĩ để xác định rõ những gì cần thiết và quan trọng với bạn.
    NGÀY THỨ NHẤT:
    Những mục tiêu phát triển cá nhân.
    Cảm nhận về tình trạng hạnh phúc cá nhân và việc làm cho nó phong phú thêm đặt nền móng cho môĩ thành công khác trong cuộc sống của bạn.
    1/ Dùng 5'' để xem xét tất cả những khả năng : bạn thích học gì? bạn muốn tinh xảo những kĩ năng gì? ai là bạn bè của bạn? bạn là ai?
    2/ Dành 1 kì hạn cho mỗi mục tiêu của bạn: 6 tháng, 1 năm, 6 năm...để hoàn thành.
    3/ Làm nổi rõ mục tiêu đứng đầu mỗi năm.
    4/ Dành 2'' để viết 1 đoạn văn ngắn để xác định lý do bạn quyết tâm cao để hoàn thành nó.
    NGÀY THỨ HAI:
    Những mục tiêu về kinh tế, công ăn việc làm và sự nghiệp.
    Có thể bạn khát khao làm giàu hay là 1 sinh viên chuyên khoa thu thập cả kho kiến thức thì bạn cứ việc tính toán cho chắc.
    1/ Dùng 5'' để xem xét tất cả các khả năng: bạn muốn thành đạt thế nào trong sự nghiệp? Bạn muốn mình kiếm được bao nhiêu tiền mỗi năm? Bạn muốn thực hiện được những quyết định tài chính nào?
    2/ Dành 1 kì hạn cho mỗi mục tiêu của bạn.
    3/ Làm nổi rõ mục tiêu hàng đầu mỗi năm.
    4/Dành 2'' để viết 1 đoạn ngắn để minh định vì sao bạn quyết tâm cao để hoàn thành nó.
    NGÀY THỨ BA:
    Những mục tiêu về giải trí tiêu khiển.
    Nếu bạn không eo hẹp về tài chính bạn muốn hưởng những gi? Nếu có 1 vị thần hiện ra trước mắt bạn, bạn muốn ước điều gì?
    1/ Dùng 5'' để xem xét tất cả những khả năng: bạn muốn theo đuổi những thú vui nào? Những thú tiêu khiển nào bạn thích?
    2/ Dành 1 kì hạn để hưởng những thú tiêu khiển của bạn.
    3/làm nổi rõ thứ mà bạn thích nhất.
    4/ Dành 2'' viết 1 đoạn ngắn xác định vì sao bạn quyết tâm thực hiện nó.
    NGÀY THỨ TƯ
    Những mục tiêu nhằm tham gia đóng góp
    Đây là cơ hội để thoát khỏi những ham muốn cá nhân cua bạn để tạo dựng 1 sự nghiệp sẽ làm thay đổi thực tế cuộc sống của con người.
    1/ Dùng 5'' để xem xét những khả năng: bạn có thể đóng góp thế nào? Bạn giúp đỡ ai và giúp đỡ cái gì?bạn có thể tạo nên điều gì?
    2/ Dành 1 kì hạn cho mỗi mục đích của bạn.
    3/ Làm nỗi rõ mục đích từng năm
    4/ Dành 2'' để viết đôi điều nhằm xác định lý do khiến bạn quyết tâm thực hiện nó.
    Lời khuyên: hãy xem lại chúng ít nhất 2 lần 1 ngày . Nên nhớ là những gì bạn thường xuyên nghĩ tới và tập trung vào, bạn đều muốn hướng về. Ngay bây giờ bạn hãy xác định những bước đầu phải làm để hoàn thành mục tiêu, dù đó chỉ là 1 việc nhỏ.