1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sao các bác hay luyện thi TCF vậy ?

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi vincecarter7, 13/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vincecarter7

vincecarter7 Thành viên quen thuộc

Em không biết gì về tiếng Pháp , đang tính đi học nên cũng lân la xem các khóa học ở các nơi . Em thấy ở đâu cũng có khóa luyện TCF cấp tốc , như kiểu 1 người chưa biết gì cũng có thể đạt đc 1 số điểm TCF nhất định sau khóa đó .
    Sao mấy cái DELF không thấy luyện thi cấp tốc mấy nhỉ , hay TCF dễ hơn DELF ạ , mà em thấy DELF cũng là điều kiện du học nhiều đấy chứ ạ ? Cái điểm TCF này như kiều TOEFL giấy ngày xưa đúng ko ạ ( cái đó không biết tiếng Anh nhiều mà đi luyện vẫn đc kha khá điểm ) . Mà nghe nói lệ phí thi TCF cao gấp mấy lần DELF .
    Nhờ các bác khai sáng giùm em [r23)]
  2. binhjuventus

binhjuventus Thành viên rất tích cực

Để xin visa ở ĐSQ Pháp thì bạn cần có TCF. DELF hay DALF là chứng chỉ tiếng pháp để một số trường ĐH có thể dựa trên đó để xét duyệt hồ sơ.

Tóm lại, muốn bay sang Pháp thì TCF là thứ bắt buộc phải có. Điểm càng cao càng tốt (càng dễ xin visa)!
  3. vincecarter7

Thế ạ , lạ nhỉ , thằng bạn em có mỗi DELF B2 mà vẫn đc cái học bổng gì đó và sang học ở Pháp mà .
  4. binhjuventus

binhjuventus Thành viên rất tích cực

Theo campus France

Nằm ngoài diện này thì phải bon chen TCF mới qua được cửa campusFrance, qua cửa này mới có cơ đc Visa :D

Bạn của bạn chắc thuộc nhóm miễn trừ!
  5. vincecarter7

Oh , ra là vậy , bạn em nó đc học bổng Eiffel nên ko thấy cần TCF [r23)].
  6. akitek

akitek Thành viên mới

Chào bạn,
    Mình thấy một số câu trả lời ở trên chưa đầy đủ, mình bổ sung thêm để tránh hiểu lầm :
    Trích tại : campusfrance (http://www.vietnam.campusfrance.org/vi/node/13854)

Những trường hợp sau đây được miễn TCF:

• có bằng tú tài song ngữ

• có bằng DELF B2, DALF C1 hoặc C2

• có một bằng đại học Pháp

• có bằng của CFIT

• có kết quả thi TCF (với giá trị dưới 2 năm) cao hơn 14/20

Bạn của bác có bourse Eiffel thì ngoài việc đc miễn TCF còn miễn cả phỏng vấn

Về chứng chỉ ngoại ngữ, nói về độ khó thì khi người ta đã đưa ra quy chuẩn A1-C2 thì tức là nó sẽ tương đương ở tất cả các loại văn bằng dù là tương đối. Nếu
    thi ở Pháp, theo cảm nhận cá nhân mình thấy TCF còn khó hơn cả Delf, dalf. Nhưng ở đây đang nói về VN...
    Chứng chỉ TCF có giá trị 2 năm. Nó không hề dễ, ngay cả với người Pháp. Nhưng mình biết ở VN mình có một số thầy cô giúp luyện tủ do biết một số câu hỏi TCF trước, mà đôi khi nó
    lặp lại ở những lần thi sau, ngoài ra có thể có một số thủ thuật khác thì mình cũng không nắm rõ. Hơn nữa, thi TCF chủ yếu là trắc nghiệm nên dễ học tủ hơn,
    giờ có phần viết điều kiện rồi nhưng không quá khó. Mình nghe nói có nhiều bạn mới học 6 tháng - 1 năm nhưng đã thi được hơn 500 điểm (C1).
    Còn DELF DALF thì nó có đầy đủ các kĩ năng nghe, nói, đọc, viết, là một văn bằng có giá trị v/v. Vì đặc thù thi như thế, câu hỏi ko bao h lặp lại, và phải viết
    và nói rất nhiều, nên ko tủ được, dĩ nhiên là cũng có nhiều tips, nhưng dù sao, vẫn phải học cẩn thận hơn và cần một quá trình (thường là trên 2-3 năm)
    nếu như muốn thi qua B2 và cần thêm năng khiếu và đầu tư để có C1. Vì lí do đó mà không có luyện thi cấp tốc ở văn bằng này.

Lệ phí thì nó thay đổi theo từng thời kì nên mình không nắm chắc cái này.

Chúc bạn thành công trong việc học và thi tiếng Pháp ;).
  7. huyengentille

huyengentille Thành viên mới

Lớp luyện thi TCF cấp tốc uy tin staij Hà Nôi. Mình đã luyện có B1 trong 3 tháng.

Công ty tư vấn giáo dục và phát triển hội nhập Việt Pháp Á Âu

Hotline : 0983 102 258 (Ms Hà)

Email : duhocvietphap@gmail.com

FanPage : www.facebook.com/duhocvietphapaau/

Địa chỉ : P 1702, Nhà A1, Đường Nguyễn Cơ Thạch, Mỹ Đình, Nam Từ Liêm, HN