1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Sao các máy ATM ở nước mình không nạp tiền được vậy nhỉ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Salut_damour, 13/07/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Salut_damour

Salut_damour Thành viên mới

Mình thấy bất tiện khi muốn gửi tiền và chuyển khỏan chứ có gì là tốt đâu
  2. thanhtungvcb

thanhtungvcb Thành viên mới

Ngân hàng ĐÔng Á sử dụng cột ATM có chức năng nạp tiền có lẽ phải tới chục năm rồi bạn ạ.
  3. anhminhk42

anhminhk42 Thành viên rất tích cực

Chức năng gửi tiền trên ATM chia làm 2 loại:
    1. Deposit offline: Chủ tài khoản nhét tiền vào phong bì cho vào hộc ATM và đợi ông NH mang về kiểm đếm, báo có vào tài khoản. Thời gian chờ đợi chắc cũng tầm 1 ngày làm việc. ATM Đông Á nhiều cái có chức năng đó,
    2. Deposit online: CHủ tài khoản cầm cả tập tiền hoặc từng tờ một (tùy công nghệ) nhét tiền vào ATM, máy sẽ tự phân loại, kiểm đếm và báo có ngay lập tức vào tài khoản cho bạn. Chức năng deposit online này đã demo tại các triển lãm VIetnam banking từ mấy năm nay rồi nhưng ít ngân hàng dám đem triển khai rộng rãi vì các lý do chi phí đầu tư cao trong khi rủi là chưa lường trước được. Techcombank có mấy cái demo đặt tại 72 trần hưng đạo và vinconm đấy. hoặc ra HSBC ở Lý Thường Kiệt.
  4. subin8x

subin8x Thành viên rất tích cực

Ủa, thế là NH người ta trông tiền hộ bạn mà không được sử dụng đồng tiền của bạn sao? Vậy phải coi lại xem bạn phải trả tiền cho NH để nó trông tiền cho bạn hay NH trả tiền cho bạn để họ được sử dụng vốn của bạn?
  5. minh03092005

minh03092005 Thành viên mới

Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin-top:0cm; mso-para-margin-right:0cm; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} Không phải bạn ạ, chắc bạn đã hiều lầm một chút. Đánh tráo ở đây là lúc nhân viên nhận tiền, nhỡ khách không có đồng nào giả nào mà nhân viên (lúc đó đang có 1 đồng giả chẳng hạn) thay vào đồng không phải giả đó của khách, rồi báo khách blabla. Cả một tập tiền của khách, mà nhân viên ngân hàng thì lui cui kiểm tiền ở quầy (thấp hơn tầm mắt nhìn của khách), khách đâu có nhìn thấy tiền của mình. Mình thấy bà khách đó cũng có vẻ giấu giếm tờ giấy ghi số seri lắm. Mình hỏi là có xảy ra trường hợp đó không? Và bây giờ nhân viên có thể làm như thế không mà các cụ cẩn thận thế.
    Nhân viên NH và khách đều có thể gian dối trong việc này (đưa và nhận tiền gửi lúc giao dịch) mà.
    [FONT=&quot]Còn khi tiền của khách vào NH rồi là yên tâm rồi, NH muốn làm gì thi làm chứ.[/FONT]
  6. subin8x

subin8x Thành viên rất tích cực

À, cảm ơn bác. Em hiểu nhầm.
    Giờ NV NH không dám làm gì đâu, bởi có camera giám sát hết mà.
  7. thanhtungvcb

thanhtungvcb Thành viên mới

Đỏ đỏ: ko biết bạn đi PGD của ngân hang nào mà có hiện tượng đó.
    Chứ mình đi giao dịch ở nhiều ngân hang, nhân viên kiểm tiền ngay trước mặt khách.
    Thậm chí, ở ĐÔng Á, một số PGD nó có cái quầy cao, nhưng ko có cái nào cao hơn tầm mắt của khách hàng. Khách hàng đứng ở quầy, nhìn vào GDV, kiểm đếm ra sao thấy hết.
    Bạn đã thấy cái quầy giao dịch nào mà nó cao ngang mắt khách hàng, khách hàng khỏi nhìn thấy GDV bên trong làm gì với tiền của khách hàng chưa?
  8. davidcopperfield

davidcopperfield Thành viên rất tích cực

Giờ thì mấy khi có nhân viên NH làm mấy cái trò đấy nữa. Vaì trăm nghìn mà mất việc thì ko đáng.
  9. nguyensg32

nguyensg32 Thành viên mới Đang bị khóa

Vậy luôn tiện nhờ chú mách luôn BT(Bank Teller) là gì ?
  10. embuon2811

embuon2811 Thành viên rất tích cực

Tớ thấy ở Đông Á có chức năng gửi tiền đấy. Nhưng ko phải gửi trực tiếp vào cây. Mà lấy tiền bỏ vào phong bì của họ để sẵn, ghi tên số tk lên. Như kiểu gửi thư ở bưu điện ý xong chờ nhân viên đến mở hòm lấy phong bì và nhập mã lúc đó tiền của bạn mới vào đc tk.
    Còn như bên Sing thì em thấy là nhét thẳng tiền vào cây. Y như mua ở mấy cái cây bán đồ uống ý.
    Ở ngân hàng của Sing thì em ko rõ lắm. Nhưng em thấy mấy cái thẻ đi tàu điện ngầm với xe bus. Muốn nạp tiền vào thẻ thì bấm số trên màn hình cần nạp bao nhiêu rồi nhét tiền vào. Tiền thừa máy sẽ trả lại mình. Ví dụ định nạp vào thẻ 40$ thì nhét tờ 50$ vào máy sẽ trả lại 10$. Thẻ sẽ có 40$. Thẻ này đi đc bus, mỗi lần đi bus mất 1-2$, có thể là 1,25$ hay 1,5$ tùy chuyến. Máy nó tự động trừ. Kể cả đi mua đồ trong siêu thị lấy thẻ này mua cũng đc. Nó cũng tự trừ tiền. Khi nào số tiền trong thẻ gần hết ko đủ để giao dịch thì lại ra cây để nạp. Em thích cái hình thức này. Đỡ phải cầm tiền trong người. Đỡ phải đếm tiền lẻ trả lại. Lúc nào rảnh thì đặt cái thẻ lên cây nạp tiền check xem sao kê mình đã chi tiêu những gì và hết bao tiền còn bao tiền.
    Ui. Đến bao giờ VN mới làm đc như thế này nhỉ.
    Người gửi tiền vẫn lo nhân viên đếm nhầm hoặc cố tình đếm nhầm tiền.
    Nhân viên cũng chỉ rình đếm nhầm để mưu lợi riêng.
    Buồn quá.
    Giờ có internetbanking cũng tiện. Lâu lâu nạp vào 1 mớ. Thích nhất là trả tiền hóa đơn. Chính xác từng đồng luôn. Giao dịch toàn làm tròn lên.