1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

sao tỉ lệ thất nghiệp của vietnam thấp thế nhỉ??? thanh niên rỗi việc ngồi cafe trà đá đầy đường cơ

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vianhyxem, 06/04/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vianhyxem

vianhyxem Thành viên mới

theo như số liệu bài báo này công bố thì tỉ lệ thất nghiệp của nc ta chỉ dừng ở mức 2,8% (2010)
    http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/01/3ba24ed3/
    em thấy thanh niên nước ta lười chẩy thây. Trong giờ làm việc mà đi đường thể nào cũng bắt gặp quá trời thanh niên ngồi ca fe trà đá chém gió. Vậy mà tỉ lệ thất nghiệp thì thấp ko tưởng! [r23)]
    em theo dõi thấy tỉ lệ thất nghiệp các nước phát triển (ko để ý bọn nghèo, trừ VN [r23)]) đều khá cao. Điển hình như Mẽo, thất nghiệp của mẽo mà giảm về 5% chắc đồng đô tăng phi mã quá [r23)]
    hay là tại vì ở các nc này phúc lợi xã hội quá tốt nên dân ko thèm đi làm????
    thêm 1 cái nữa là Tỷ lệ Thất nghiệp với lại Thiếu việc làm là khác nhau hả các bác????

đôi điều thắc mắc, bác nào chém gió cùng e tí chơi nào :-bd
  2. vianhyxem

vianhyxem Thành viên mới

việt nam thất nghiệp 2% mà đã nghèo thế này rồi, hy lạp 23% thì ko hiểu gắng gượng đc tnao nhỉ? cắt giảm ngân sách đúng là 1 đòn kim cô kẹp cổ, tiến ko đc lùi ko xong ...
  3. LamUyenNhi

LamUyenNhi Thành viên quen thuộc

Lý giải nhá:
    - Thanh niên ngồi cà phê chém gió đó một phần là đám trốn việc hành chính ra ngồi cà phê. Đám này ko tính là thất nghiệp
    - Thanh niên ngồi cà phê chém gió đó đa phần là học sinh sinh viên, đám này chưa đi làm, sao tính thất nghiệp
    - Thanh niên ngồi cà phê chém gió đó, trừ 2 thành phần trên, thì chỉ còn lại một ít thanh niên thất nghiệp (tự nguyện và bắt buộc).
  4. muabanttvn

muabanttvn Thành viên mới Đang bị khóa

Nhiều người có thu nhập khi sau ngồi trà đá.
    Hãy thử hỏi như tôi - mid, Nguyễn Ngọc Tú - được chăm sóc kỹ lưỡng bằng hàng ngàn, hàng vạn lượt trực tiếp, gián tiếp; ngày hay đêm; thì đối tượng nào làm được???
  5. goldbody

goldbody Thành viên mới

em thấy vn nhiều người ở nhà, làm đủ mọi việc vd như bán trà đá, bán rau ngoài chợ, chơi cá độ bóng đá, lô đề, cò đất ... thế có được tính là có việc làm ko ?
  6. dinhngocdung12ln

dinhngocdung12ln Thành viên mới Đang bị khóa

Việt nam thất nghiệp thì ít, nhưng có việc mà thu nhập không đủ sống thì nhiều. Ở TP không nói, về quê, toàn nông dân, năm cấy 2 vụ lúa thu nhập chả đáng kể nhưng vẫn không bị liệt vào thành phần thất nghiệp. Mà cái ông VN nhà mình thống kê vớ vẩn lắm, không tin đc.
  7. cleverview

cleverview Thành viên rất tích cực

Lao động tự do (những người không có công việc thường xuyên) không coi là thất nghiệp
  8. vianhyxem

vianhyxem Thành viên mới

cái này có lẽ nó xếp vào phần tỷ lệ lao động thiếu việc làm rồi bác ạ
    em nghĩ ra rồi, chắc cái tỷ lệ này của tổng cục thống kê lấy từ cái bảo hiểm trợ cấp thất nghiệp đây mà. Mà cái số liệu này của mẽo (có lẽ?) nó làm nghiêm túc mới đáng tin chứ ở vịt ta doanh nghiệp trốn đóng bảo hiểm như cuội nên ng lao động có đc hưởng cái trợ cấp đấy đâu mà đòi tính, thêm vào nữa trình độ lao động thấp + lương thấp như ma nên một bộ phận sv mới ra trường nhảy việc liên tọi = ko đc đóng/tính bảo hiểm => ko xin đc trợ cấp thất nghiệp => ko bị tính vào tỷ lệ trên.
    có bạn j ở trên nói cũng đúng, lao động nông dân ở ta cũng ko bị coi là thất nghiệp, trong khi nông nhàn thì chơi rông cả mấy tháng. ko biết bên mẽo nông dân thế nào nhỉ :D
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    hiểu biết của dân còn thấp và tài chính ko minh bạch dẫn tới trong xã hội xuất hiện ngày càng nhiều người sống bằng NGHỀ cho vay lãi do hầu hết mọi ng ko đủ đk để tiếp cận với nguồn vốn chính thống của NH [r37)]
  9. atta_zitra

atta_zitra Thành viên tích cực

Hệ thống quản lí con người kém, nên số liệu thất nghiệp đưa ra là ko chính xác.
  10. quyda

quyda Thành viên rất tích cực

Thất nghiệp là những người đăng ký trợ cấp với nhà nước, còn thì ai cũng có việc cả, buôn bán lặt vặt, chạy chợ, XHCN nó thiên đường là thế đấy!