1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

SAPA KỶ NIỆM NHỮNG CHUYẾN ĐI

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi hey9999, 22/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tuphotovn

tuphotovn Thành viên quen thuộc

2. blueweb

blueweb Thành viên mới

Trời ơi, mình như muốn "tê" người khi đọc những dòng ký sự của các bạn đã từng đến SaPa, mình cũng đang mong đợi 1 chuyến đi như thế
  3. blacky

blacky Thành viên mới

Sa Pa à, em đã viết nhiều về kỷ niệm Sapa lắm, đến Sa Pa chưa phải là quá nhiều nhưng cũng không ít, đủ để yêu ...
    Em gửi tặng mọi người ở đây vài đoạn cảm xúc em đã post trên một forum khác nhé

Sa Pa vẫn luôn ở đó, treo mình nơi lưng chừng trời....bao nhiêu năm rồi nhỉ,....ừ..đã quá cái tuổi thượng thọ...ừ, một trăm lẻ một tuổi...Và với bằng ấy thời gian, Sa Pa đa tình đã quyến rũ không biết bao nhiêu con người để rồi một lần đến với Sa Pa là không muốn về...lần đầu tiên và sẽ không bao giờ biết khi nào là lần cuối ... Và một ngày, em chợt nhận ra, mình đã yêu Sa Pa.......
    Đã viết bao nhiêu dòng về Sa Pa, về cảnh sắc Sa Pa, về danh lam thắng cảnh, văn hoá bản làng với những cái tên Hàm Rồng, Cát Cát, Cầu Mây, Thác Bạc....quá đỗi quen thuộc, nhưng... cái ngày mình biết yêu Sa Pa là ngày em nhận ra Sa Pa trong em không còn là những cái tên đó nữa...Sa Pa- người yêu của em... đơn giản là những xúc cảm rất riêng tư ...
    Cứ mỗi lần nhìn lại những bức hình Sa Pa trong cuốn album đã ngày một dày thêm, hay vào HNC, đọc lại những gì em viết, mọi người viết về Sa Pa...cho Sa pa...cảm giác dễ chịu, hạnh phúc lại ùa về ..cái cảm giác ko diễn tả được...giống như một cô gái ửng hồng đôi má mỗi khi nghĩ về người yêu ấy mà...
    Em chợt nhận ra những xúc cảm riêng tư về Sa Pa còn lại trong em không thể gọi tên, không chụp được hình... Em đã giữ lại trong lưu niệm hình bóng Sa pa với những nét đẹp phô bày tự nhiên và bất chợt: một khúc quanh sau những ngôi nhà mờ ảo trong sương có vườn hướng dương, cụm cẩm chướng,giậu cúc; luống hồng, hàng mận trắng; một vệt hoa dại loà xoà níu bước chân; một vạt cỏ, một triền dốc, một sườn núi vườn đào nối tiếp vườn đào, sắc hồng nối tiếp má hồng...; một rặng samu xanh thẳm đượm mùi hương se sắt; một nhành lan rừng mọc lang bạt ở khe đá trên cao; hay một làn gió mang âm thanh núi rừng...cứ thế, tầng tầng xúc cảm, lớp lớp nét đẹp thuỷ mặc Sa Pa được phô bày, mỗi bước chân,mỗi con đường Sa Pa, mỗi khúc quanh lại mở ra một xúc cảm mới, một ô cửa của tâm hồn Sa Pa.... nhưng trên hết, mỗi góc Sa Pa ? là kỷ niệm? riêng mình em yêu?
    Có người yêu hoa Sa Pa..người lại yêu mây Sa Pa...còn em chỉ mới nhận ra rằng sức quyến rũ nhất của Sa pa chính là ..Sa Pa...không biết phải bao lần đến với Sa Pa nữa.. em mới gọi tên được tình yêu Sa Pa...hay có chăng tình yêu không định nghĩa được mới là yêu thực sự...

Đến với Sa Pa... hãy đi loanh quanh ...để yêu Sa Pa...
    "Sa Pa nghiêng ngả rượu vừa đủ say, bàn tay tìm đến bàn tay, và người và núi đã lây sắc chàm"
    Viết rồi, lại muốn viết nữa về Sapa ...viết để tìm lại cái cảm giác hư ảo Sapa......để tìm cảm hứng cho cái project.....hì.....lại là Sapa!
    Nghĩ mãi lý do chính đáng để đi Sapa mà chả tìm ra,...hik...đành giở chiêu bài xin xỏ, năn nỉ...hik.......cuối cùng em cũng được phụ huynh cho đi Sapa...hik...kèm theo một câu "có người cả đời mới đi Sapa một lần, có khi còn chả đến được đấy, thế mà 3 lần vẫn chưa đủ à?!" ...thôi thì cái kiểu này sau lần thứ 4 có muốn đi lần thứ 5 chắc chỉ có thể là đi honeymoon mới được
    Một chuyến đi rất nhiều kỷ niệm, rất ấn tượng...ko thể quên...và chắc chắn em sẽ càng yêu Sapa hơn nữa...
    ...
    Tối om! tàu đến Lào Cai sớm quá, đi ô tô lên Sapa mà tiếc hùi hụi vì ko được ngắm cảnh, nhất là ai mới đến Sapa lần đầu! Cái không khí âm u bên ngoài len lỏi vào trong xe, lành lạnh... ngả đầu sang vai anh: "khi nào trời sáng một chút, nhìn được cảnh thì gọi em nhé" ...rồi ngủ lúc nào chả biết ...keke..mặc cho xe cứ xóc, còn anh cứ thức chờ sáng để gọi em... ........"sáng rồi kìa!"...woooow.... mở mắt là thấy mây giăng thành hàng...tầng tầng lớp lớp trước mắt!...thấp thoáng, ẩn hiện trong lớp màn đó là những cây thông Samu vươn cao, thẳng tắp!....ừ, thấy Samu là thấy Sapa, sắp đến nơi rồi!
    ...
    Lạnh! đó là cảm giác bao trùm và duy nhất khi xuống xe! Xung quanh là sương là khói, thở cũng ra khói... ....Sapa đón người bạn cũ vẫn bằng những gì mộc mạc nhất, thân quen nhất...!
    ...
    Cô chủ nhà nghỉ rất nhiệt tình và thân thiện dẫn mọi người lên phòng. Trời bắt đầu hửng sáng..mọi người chỉ kịp cất đồ vào phòng rồi chạy ngay ra cái sân trước mặt để kịp bắt được những tia nắng đầu tiên xuyên qua lớp mây mù... Thật kỳ diệu! Xa xa là núi Hàm rồng...phía bên kia là đường đi bản Cát cát...rồi khu trung tâm thị trấn...tất cả từ từ hiện dần lên, rõ hơn...phút chờ đợi gặp Sapa buổi sớm này diễn ra chậm chạp... nhưng thú vị... và có lẽ cả hồi hộp và rất hào hứng ... hít sâu cái khí trời khoáng đạt Sapa... mở mắt thật to,...thu cả Sapa vào tầm mắt..Và rồi khoảnh khắc đất trời Sapa bỗng chốc bừng sáng, đột ngột... ko theo sự tuần tự của quá trình, Sapa đến, nhanh, ko báo trước! Cả thị trấn bỗng chan hoà ánh sáng! Lũ mây vẫn quẩn quanh cái sân này cũng bỗng dưng chạy đi đâu hết, có lẽ chúng đi trốn... để chút nữa mình sẽ đi tìm mây...
    ...
    Ăn sáng trong một quán nhỏ ngay cạnh chợ, chỉ đi mấy bước là sẽ lạc giữa rau trái Sapa! Rau Sapa nhìn tươi lạ lùng, hì..lại còn to nữa chứ! Đã xanh là xanh mướt, đã đỏ là đỏ tươi! Bên này là hàng rau ...su su...bắp cải,... củ cải...rồi ớt xanh...;bên kia thì hoa quả..cam quýt dâu ..táo..ôi thôi..rực rỡ sắc màu..xanh tươi mơn mởn...nhìn sướng cả mắt!
    ...
    "Bà ơi, cháu ko mua đâu, cháu mới vừa đến Sapa mà, để tí nữa"... bà già người HMông móm mém cười...xua xua cái tay...nói gì đó ...20 ngàn...rồi lại một loạt âm thanh ngôn ngữ gì đó pha trộn giữa tiếng HMông và tiếng Kinh...nghe lõm bõm thì thấy... đẹp..đẹp.......Càng nói thì bà cụ càng tưởng là mình muốn mua... thật buồn cười, thật vui...hai bên cứ nói qua nói lại mà chẳng hiểu gì...chỉ cười là hiểu nhau mà thôi! một lúc sau không hiểu có từ nào bọn em nói mà bà cụ hiểu là bọn em ko muốn mua ...hay là bọn em đã giữ chân bà lâu quá mà ko mua,...bà cần phải đi bán hàng cho những người khách khác, đem nụ cười tặng cho khách Sapa...nên bà cụ lại móm mém cười vẫy tay chào bọn em rồi đi tiếp... Không có cãi cọ, không có cáu kỉnh, chỉ thấy tiếng cười! Lại nhớ tới một ai đó đã nói về Sapa như thế này: "Được vô tư mà cười giữa đường giữa chợ, cười với tất cả những người chẳng hề quen biết, nói chẳng hiểu nhau mà vẫn cứ cười, hỏi còn gì sướng hơn!"
  4. blacky

blacky Thành viên mới

Kỷ niệm đến ko theo một trật tự nào,...ko thể kiểm soát được mình đang nghĩ gì và nhớ gì... ừ thì cứ type lại những suy nghĩ miên man đó,...cố ép nó thành một đoạn văn...thành một chuỗi cảm xúc có trình tự, nhỉ, heh....để cho người khác hiểu....còn em thì ......
    ...
    Trời nhập nhoạng tối...Ở Sapa ngày ngắn hơn đêm... mới 5-6 giờ chiều mà mây đen mù mịt đã tới chiếm chỗ của những cụm mây trắng bông... Sapa buồn ...Sapa đêm lại càng buồn hơn...! Lang thang đi xuôi theo con dốc từ Victoria hotel xuống vườn hoa trung tâm...cứ thế, thả lỏng người, bước từng bước...nếu lúc này đi một mình thì thế nào cũng mặc cho bước chân đưa mình đi và sẽ suy nghĩ miên man một điều gì đó... cái không khí này, cái cảnh sắc đất trời này dễ làm người ta nao lòng... ! Nhưng nếu trong cái không khí đó, tiếng cười, tiếng hát... của một nhóm bạn trẻ sẽ lại có tác dụng ngược,....sẽ kéo được không khí đang trùng xuống, đang chìm dần của Sapa đêm...lên những cung bậc khác....của gió, của trăng và sao trên trời! Thật lạ khi ở Sapa này, mặt trăng và mặt trời có thể chung sống với nhau trong cùng một mái nhà xanh thẳm! ...cho dù chỉ là giây phút ngắn ngủi, chúng cũng được gần nhau..tại đây..tại Sapa này... ! Kia là mặt trời, vẫn thế, tròn và rực...! Kia là mặt trăng..., không sáng, ko trong như bình thường, nhưng tròn và rõ.... ko mờ nhạt, ko chỉ là lấp ló ngọn cây núp chờ mặt trời khuất núi mới lộ diện!... Thế mới biết, tại Sapa ..cái câu vẫn thường được gọi là thành ngữ "ghét nhau như mặt trăng với mặt trời" cũng thành sai... thế mới biết, ở Sapa mọi thứ, mọi người ko thể "ghét" nhau...., chỉ có thể "yêu"........................
    ...
    Đêm Sapa có lẽ chỉ dành cho những người lãng mạn nhất!... Ai ko nằm trong số những người đó thì thật đáng buồn!...Đêm Sapa, không ca nhạc, không ti vi, không internet, không đèn, không sân khấu biểu diễn, không có tụ điểm vui chơi, cũng không có hàng quán giải trí!...Có chăng, thì karaoke vi tính rồi chạy sang Green Bamboo gật gù ù tai dancing nhảy nhót, chán thì hết!...Còn gì để làm ở Sapa đêm nữa đâu... đấy là với thế giới của những người thiếu một chút lãng mạn, một chút quậy...phá..... Mà những người như thế ở Sapa đâu có hiếm! mà họ..họ lại chính là điểm tựa để Sapa phát triển!...Sapa rồi cũng sẽ phải khoác thêm cho mình những tấm áo mới, ko mộc mạc dân tộc truyền thống, mà vẫn vải đó, thêm chút hạt cườm lóng lánh, chút kim tuyến sặc sỡ bóng bảy của thời đại mới...để phục vụ những "điểm tựa du lịch"!..... Nếu Sapa ko bị cuốn hút quá bởi chiếc áo mới, nếu Sapa biết lúc nào nên mặc gì và có sự thay đổi thích hợp thì áo mới cũng không phải là không đẹp!...
    ...
    Những người lãng mạn làm gì ở Sapa đêm? Họ đi dạo? Họ ngồi túm tụm bên bếp than hồng, để hát, để "giao lưu văn hoá" với người bán hàng- người bản xứ, và tất nhiên là để xuýt xoa ăn bắp ngô hay tấm mía củ khoai nướng nóng bỏng tay! ...May quá, bọn em cũng nằm trong số những người này... hì...bọn em ko có một đêm Sapa buồn,...đêm Sapa của bọn em đáng nhớ lắm....phong phú lắm! Bọn em là một nhóm đứng giữa những người lãng mạn và không lãng mạn! karaoke..có...dancing có...khoai nướng hay đi dạo à...cũng có...và còn điều thú vị nhất nữa cơ.... ...thế nên đêm Sapa của bọn em thật ngắn ngủi quá! Ngắn vì quá nhiều việc để làm..ngắn mà đầy ắp kỷ niệm.... làm sao quên...
    ...
    Đêm Sapa... đi hát karaoke...
    ?giải pháp karaoke giống như là một giải pháp tất yếu khi không biết làm gì! Sapa nhan nhản những biển hiệu xanh đỏ :karaoke... chọn đại một chỗ ngay điểm dừng chân đầu tiên sau khi có quyết định đi hò hét (ko phải hát )... chọn đại bài nào đó để hét cho nó vỡ oà cái không khí buồn đến não cả ruột của Sapa đêm ! Danh sách bài hát cứ dài theo từng phút...ai cũng hát, ai cũng muốn làm một cái gì đó cho nó đỡ tẻ!... ừ thì hát không hay,...ừ thì cứ cho là hét!..ừ thì tiếng Việt ko rành ..ta hát tiếng Anh ..! Giữa đất Sapa mênh mông này, ta cùng thu vào một căn phòng nhỏ và cảm thấy gần nhau hơn bao giờ hết...cái cảm giác về không gian chật và hẹp sẽ thật quý..! Giữa trời Sapa lạnh lẽo này, ...hát .."i love u more than i can say"...giọng hát run bởi khí trời hay bởi tại ai...
    ...
    Đêm Sapa... đi dancing...
    ?Sapa về đêm yên bình lạ!... 10h đêm mà sao không thấy chợ tình họp? Đi qua khu chợ ..mà tự dưng thấy thiếu vắng làm sao... đâu rồi những tiếng khèn réo rắt, những tiếng hát trong trẻo, những điệu cười khúc khích của các chàng trai cô gái dân tộc... còn hay mất...chợ tình ơi...
    Không khí đêm Sapa sâu lắng... thi thoảng vài tiếng nói cười rộ lên ở cuối đường của những tốp khách du lịch cũng đi tìm chợ tình như bọn em... tiếng nói nhỏ cũng vang...trong cái không khí tĩnh mịch này,...
    Ngay lúc này lại thấy nhớ hà nội da diết...Những lúc như thế này lại muốn tìm một nơi nào đó để mình ko phải suy nghĩ gì... lại cần một nhịp sống sôi động...bọn em vào Green bamboo!..Bước trên những bậc thang dẫn xuống sàn discotheque vẫn là thế giới của đêm tĩnh lặng Sapa,...bước qua cánh cửa hầm vào Apocalypse discotheque, là vào một thế giới khác! ..có nên gọi là "thế giới ngầm" của Sapa ko nhỉ..?!Tên sàn Apo Hà Nội, người Hà Nội,...ở Sapa...! Chỉ có thể nói như vậy! Lần này vào đây ko thấy bóng những cô gái H''mông, ít những cô những cậu ngoại quốc!...không đông... một vài tốp thanh niên sành điệu...ăn mặc kiểu cách, thỉnh thoảng lại có anh chàng ra giữa sàn trình diễn vài điệu ngó ngoáy ngọ ngoậy ...thích thú với những tràng pháo tay cổ vũ và tiếng hò hét huýt sáo ầm ĩ...! ở Hà Nội cũng vẫn vậy ..cũng thế thôi... mặc người ta, mình cùng đắm chìm trong tiếng nhạc... không suy nghĩ,...đôi khi cũng chẳng nghe thấy gì...cuồng nhiệt cùng disco?sâu lắng cùng rumba... tiếc là không có slow...,nhỉ,...nhảy slow ở Sapa không biết có chung chiêng như đất trời mây và gió xứ này không...
    ...
    Đêm Sapa... đi ăn đồ nướng...
    ?Con đường lớn trước sân nhà thờ về đêm là khu "sầm uất" nhất Sapa! ... Người đi lại kẻ nói cười...túm năm tụm ba...Bọn em cũng nằm trong số họ! Mười con người ngồi sát bên nhau,... ở giữa là bếp than hồng,...một người trong số đó là chị bán hàng vui tính! "Chị là người Kinh, có gia đình rồi em ạ...Chồng chị à,...cũng là người Kinh!....Sao chị không đi chợ tình kiếm một anh dân tộc nào đó?... Người Kinh với người dân tộc ít khi lấy nhau lắm em ơi!...Chỉ có đứa nào dở dở hâm hâm mới lấy người dân tộc, mới sống được cái cuộc sống nghèo vật chất càng nghèo tinh thần thế!...Bọn nó giàu lắm đấy, giàu hơn người Kinh mình nhiều nhưng mà đầu óc vẫn còn tăm tối lắm!...Không chịu được đâu.!..heh... có khi hỏi người dân tộc, họ lại bảo là chỉ có đứa dở hơi mới đi lấy người Kinh ấy chị nhỉ!....uh thì thôi...dở hơi lấy nhau cũng được em ạ!.. "
    Chị bán hàng có duyên làm bọn em cứ ngồi nán lại đó trò chuyện với chị! Lại thêm cái không khí huyền hoặc của trăng Sapa, càng như níu kéo bọn em...người ơi người ở đừng về...đi ngủ.. Trăng sáng lắm, nhiều lúc giật mình tưởng đèn cao áp mà không phải...! Ánh trăng trong vắt, rọi sáng những khuôn mặt hớn hở...đã đỏ hồng vì hơi ấm bếp than..lại càng bừng lên...nhất là sau mỗi câu chuyện của chị bán hàng! Truyền tay nhau từng khúc mía, từng củ khoai nướng...nóng hôi hổi, vừa thổi mà vẫn không vừa ăn ngay được...heh..phải chờ..phải truyền hơi ấm nóng đó cho nhau...sau khi san sẻ thì ăn là vừa...thì ăn mới ngon.! ..Ăn ngô nướng này, ăn mía hấp này, ăn mía nướng này, ăn khoai nướng này, ăn hạt dẻ nướng này,...ăn trứng nướng này, ăn trứng vịt lộn nướng này,...còn gì nữa không nhỉ,...à quên...còn đĩa cá chỉ vàng nướng nhờ chị bán hàng mua của hàng bên cạnh mang sang hàng chị ăn...hì..,chỉ vì vẫn muốn trò chuyện nữa...chị hết hàng rồi ..mà vẫn chưa muốn chào chị ra về.... ...Cái vòng tròn khép kín ấm cúng của bọn em vẫn chưa muốn bị phá vỡ.....lạnh,...gió chạy vòng quanh....mỗi khi anh rời khỏi chỗ để chụp ảnh, em cảm nhận ngay cái giá rét tranh thủ ùa vào... lạnh... don''t leave me...pls...
    ...
    Đêm Sapa....nướng đồ ăn...
    ?Cái xứ lạnh Sapa này mà không có lò sưởi thì không phải không chịu được nhưng mà mất đi cái thú vị của đi nghỉ vùng núi vào mùa đông!... Nếu đi một tập thể đông người, đốt lửa trại rồi ngồi quây quần bên nhau bên ánh lửa hồng thì còn gì thú vị bằng!...Bọn em không đốt lửa trại...bọn em đốt lò sưởi trong phòng!..hì...điều tưởng như vô cùng bình thường và giản dị như vậy lại khiến cho đêm Sapa của bọn em không thể nào quên! Đêm đầu tiên, hì hụi đi trộm củi về đốt lò...sương giá...lạnh và buốt...củi thì cứ lom rom...bùng lên rồi vụt tắt...chỉ có khói là mịt mù...không biết đâu là trời Sapa mù sương đâu là phòng mù khói nữa.... hoà cùng đất trời.. ?onãng mạn? thế còn gì Máy sấy chạy xè xè...để nhóm lò...quạt chạy vè vè..để xua khói...kết quả là đêm đó có vài người bị hun! Đêm thứ hai...đêm nay không muốn trong phòng và ngoài phòng đất trời hoà làm một nữa...cốp pha nhà bên cạnh đang xây đã được bọn em cất kỹ, bảo quản tốt từ sáng, không sương không ẩm... Than hồng đây rồi, nguồn là của chị bán hàng vui tính ban nãy... wow....lửa bập bùng sáng bừng căn phòng nhỏ...! Các "chuyên gia khói lửa" hôm nay đã có kinh nghiệm,...hì....lại là khoai mía nướng ra lò liên tục....đấy là đặc sản Sapa, còn đặc sản từ Hà nội nữa.... xúc xích và bánh mỳ phết bơ, phomát nướng.........nhem nhem......mà cái bụng ở Sapa này nó không biết no là gì hay sao ấy....cái khí trời Sapa làm người ta ăn ngon hơn,...ăn mãi ...ăn nhem nhẻm cả ngày mà ko chán! măm măm.....
    Ăn uống no say....ngồi bên nhau bên ánh lửa hồng nói chuyện phiếm, hát (lại hát!) ..mà chẳng để tâm đến thời gian là mấy giờ... Ngoài kia Sapa đã chìm sâu vào giấc ngủ... Trong phòng, cái lò sưởi đã chịu ko nổi nhiệt mà nứt một vạch dài chạy ngoằn nghoèo trên tường! ...thế mà những con người trong căn phòng đó vẫn chưa muốn đi ngủ! Tiếng gỗ cháy.... nổ tí ta tí tách,...những phút giây lắng xuống, ...ngồi nhìn ánh lửa nhảy múa ... tự dưng thấy man mác buồn!...Ngồi đây bên anh...giữa căn phòng ngập tràn sắc lửa này..mà sao thấy tương lai mịt mù làm vậy...như sương ..như khói... như Sapa...
  5. yendieu

yendieu Thành viên rất tích cực

Với Sapa, em chỉ có một đứa con thôi, không có kỉ niệm gì. Mời bà con xem ảnh mẹ tròn con vuông em nhớ.
    Đây là em và con em trên đường đi xuống phố trẩy hội. Em vừa sinh con nên mặc tạm cái jeans của người Kinh vậy. Con gái em ngoan lắm nhớ, nằm ngủ ngon lành trên lưng mẹ.
  6. lytoet12

lytoet12 Thành viên mới

Ơ hơ! cái cô "nói bậy không làm bậy " này ghê thật ! Bom mìn tích lũy hơi nhiều, lâu lâu mới cho nổ 1 phát. Hoành tráng thật đấy !
    Hình rất đẹp, mà chắc chụp lâu rồi hả?! Trông còn con nít lắm chứ không trẻ đẹp như bây giờ !
    Chúc vui.
    Được lytoet12 sửa chữa / chuyển vào 16:03 ngày 05/11/2004
  7. stillcrying

stillcrying Thành viên mới

Mình yêu Sapa ở cái khoảnh khắc khi đám sương mù phủ kín những quả núi tan rất nhanh để nhìn thấy nắng vàng rọi xuyên qua một vài đám sương mù còn sót lại.Bình yên lắm.
  8. thunamtuoc

thunamtuoc Thành viên mới

xin hỏi có ai ở Lào Cai không ạ?
    Các bài viết tại đây đều rất xuất sắc.
    Cảm ơn các bạn đã có nhưng cảm nhận tốt đẹp về SAPA.
    Mình sẽ về scan mấy cái ảnh lên tham gia cùng các bạn vậy.
    thui. Mụn rùi. Chúc ngủ ngon ha
    mong sẽ đc gặp các bạn tại SAPA.
  9. hey9999

hey9999 Thành viên mới

Tin vui.
    Tuy không phải nghe từ chính các vị quan chức, nhưng dù sao cứ tin chắc đó là sự thật: SAPA đã được "Pháp" tài trợ cho dự án quy hoặch tổng thể, và chính người Pháp thực hiện dự án này.
    Điều tôi lo lắng nhất về Sapa đó là không có một dự án quy hoặch tổng thể và không được thực hiện bởi chính người Pháp.
    Mong rằng nhờ đó Sapa sẽ giữ mãi được cái hồn của mình.
  10. Impossible_Man

Impossible_Man Thành viên quen thuộc

hi, tôi cuối năm nay định đi nghỉ honey-moon ở Sapa nhưng chưa biết thế nào. Nge lời bác rêm-gai (thanks bác) nên lên đây hỏi thăm mọi người cái.
    Tôi có serch trên mạng được list các khách sạn ở đó, nhưng không rõ thông tin lắm. Ai đã đi rồi cố vấn hộ tui cái, khách sạn nào có phong cảnh, chất lượng phục vụ tốt mà giá tiền không cao quá không ???
    Thanks in advance

Khách sạn Victoria - 4 sao
    Điện thoại: (84020) 871 522
    Fax: (84020) 871 539
    (76 phòng).
    Khách sạn Công Đoàn Sapa
    Điện thoại: (84020) 871 212/ 315, Fax: (84020) 871 602
    (54 phòng, giá từ : 12-18 USD)
    Khách sạn Hàm Rồng
    Điện thoại: (84020) 871 251, Fax: (84020) 871 303
    (32 phòng)
    Khách sạn Green Bamboo