1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

SARI- nét đẹp của phụ nữ Ấn . Trang phục truyền thống Ấn Độ.

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi viethuong279, 23/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Ủa thế mà tớ cứ nghĩ Nepal đa số theo đạo phật giống Myanmar cơ. Từ trước đến giờ tòan nghĩ thế
  2. viethuong279

[​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]
  3. pokharacity

pokharacity Thành viên mới

[/quote]
    Nepal là nước coi Hindu là Quốc đạo đấy VH ạ. Phần lớn người Nepal theo đạo Hindu. Số còn lại thì theo đạo Phật. SS trích một đoạnh trong một bài viết trên BBC về Nepal nhé:
    http://www.bbc.co.uk/religion/religions/hinduism/features/nepal/index.shtml
    The Hindu Kingdom of Nepal
    Nepal is the only officially Hindu state in the world ... but what does this mean?
    Population somewhere between 85% and 90% of the Nepalese people are Hindus, and most of the rest are Buddhists. This is slightly misleading, since elements of both faiths have become intermingled in Nepal, and respect is generally shown to Buddhist shrines as well as Hindu holy places.
    Hindu by Constitution
    At the time the constitution of 1990 was written there was pressure to make Nepal an officially secular state like India. However, in the end, the views of the Hindu establishment won the day, and the constitution makes Nepal a Hindu country.
    In fact the constitution puts "Hindu" in*****ch a fundamental clause (4.1) of the constitution as to make the Hindu way of life a basic part of Nepalese life. "Nepal is a multiethnic, multilingual, democratic, independent, indivisible, sovereign, Hindu and Constitutional Monarchical Kingdom."
    Chào mừng bạn Pokharacity đến với hội chúng tớ nhé . Chồng bạn theo đạo Hindu nên chắc là bạn biết nhiều về tôn giáo này lắm. Có gì thì chia sẻ với bọn tớ nhé. Bọn tớ rất thích được nghe chuyện từ "người thật việc thật" đấy. À mà chắc là chồng bạn quê ở thành phố Pokhara nhỉ?
    [/quote] Xin chào SS ,cám ơn sự đón tiếp nồng nhiệt của bạn .Mình rất vui làm quen với các ấy .
    Thật ra về đạo Hindu mình biết xơ xơ thôi ,chứ ko được như các bạn đâu .Nói ra có khi các ấy ko tin , mình vào đây đọc những bài được gửi mới ý thức rõ ràng về "caste" đó ( còn nhiều cái khác nữa kia )..... híc híc .
    Hồi chưa lấy nhau chồng mình có duy nhất nói một lần rằng , nếu ở trong nước , gia đình anh ấy cực kỳ được tôn trọng , thậm chí King cũng chỉ đứng thứ hai thôi . Mình lúc đó chưa hiểu về Hindu lắm còn trêu thế gia đình anh là thứ mấy .Anh chàng thật thà nói rằng " first caste " .
    Sự việc đó qua rồi mình cũng ko để ý gì đến nữa .Lấy nhau rồi về sống chung một nhà ,tớ nấu nướng tùm lum tà la nào lợn gà, bò vv... chẳng hề biết first cast ko ăn.....thịt lợn hay người hindu ko ăn thịt bò ..Mà được cái anh ấy dễ tính , chỉ nói rằng " miễn là em nấu thì thức gì anh ăn cũng thấy ngon " . Hôm qua mình hỏi lại chồng mình vụ thịt thà ăn uống thế nào ở nepal . Anh ấy nói ,nếu sống ở quê nhà thì anh ko thể ăn thịt heo , bò ,thậm chí cả gà nữ kia .Loại thịt có thể là thịt cừu ... Còn nếu em tha thiết yêu cầu thì anh fải khóa trái cửa lại để ko ai biết mới dám ăn ... . ( có lẽ để phù hợp với mình mà anh ấy fải tự điều chỉnh rất nhiều )
    Cho nên nghe SS nói chắc mình am hiểu lắm mà hơi cả thẹn đó . Quê anh ấy đúng là ở Pokhara , nghe anh ấy kể thì thành phố này là điểm du lịch hấp dẫn của Nepal .Tương tự kiểu Đà Lạt của mình , vì khí hậu rất đẹp ,dịu mát quanh năm ( max .30doC ) .Và đặc biệt là rất sạch sẽ . Mình nhìn mấy tấm hình thấy chẳng khác nào khí hậu ôn đới ở châu Âu .
    Mà các bạn ở VN nhà ở chỗ nào ? Mình ở HN nhà mạn Nguyễn Khuyến nhưng mình qua đây cũng lâu rồi .Sợ về nhà lớ ngớ lạc đường cũng nên .
  4. viethuong279

A vậy là anh ấy của bạn cũng thương và chiều bạn kinh khủng đấy, vì tớ thấy những người có higher caste thà chết không ăn thịt giời ạ ... Như bạn hucer gì bên kia(thread Ai yêu ấn độ...) kể: bạn ấy trộn thịt lợn vào cho anh bạn ấn độ ăn. tớ kể lại cho thằng bạn tớ nghe, nó nói anh bạn ấn độ kia mà biết thì giận lắm đó...
    Chắc cũng tùy.. thương nhau thì những chuyện đó thông cảm được với nhau chứ! Thứ nhất vì bạn pokhara không biết điều này thứ hai chắc bạn pokhara nấu ăn cũng ngon quá nên ông xã chả phàn nàn gì haha...
    Nghe chuyện của bạn thú vị lắm, SS nói đúng nghe chuyện người thật việc thật bao giờ cũng thú vị hơn. Có gì hay nhớ kể bọn tớ nghe pokhara nhé. Chắc phải lập một topic về Nepal mất thôi!!!!
  5. summer_snow

summer_snow Thành viên mới

Hì. Bao giờ pokhara về Hà Nội, nếu sợ lạc đường thì ới SS một tiếng, SS sẽ làm tour guide miễn phí. Nhưng đổi lại bạn phải kể thật nhiều chuyện về Nepal cho bọn tớ nghe nhỉ
  6. comat2006

comat2006 Thành viên mới

Ừ đúng đấy, Anh bạn tớ kể rằng người Hindu coi lợn là con vật bẩn thỉu, họ không bao giờ ăn đâu. Anh ấy còn dặn tớ là nếu sau này nếu có điều kiện về chơi nhà anh ấy khi bố mẹ anh ấy có hỏi thì cứ giả vờ nói là tớ không bao giờ ăn thịt lợn. Họ coi thường những người ăn thịt lợn lắm.
    Cỏ mật.
  7. summer_snow

summer_snow Thành viên mới

Lehnga... Đây là mấy kiểu áo cưới, giá khoảng $700. Chị em nào nhà mình mua một chiếc nhỉ
  8. pokharacity

pokharacity Thành viên mới

Các ấy dễ mến thế này tớ khó mà từ chối đây . Thực ra việc ăn uống này cũng do mình ko biết .Khi mình hỏI về chuyện này anh ấy cũng nói "tất cả là because of you thôi chứ mà ở Nepal anh ấy ko thể đụng vào đâu " . Vì một khi vỡ lở ra thì tức khắc bà con họ hàng rồi xã hội sẽ khinh miệt vô cùng .Chẳng qua bọn mình thứ nhất là ở châu âu tự do , thứ nhì đó là một sự nhập gia tùy tục cho phù hợp với hoàn cảnh mà thôi .Tuy gọi là ăn nhưng có chừng mực lắm và thỉnh thoảng anh vẫn nói với mình là thịt lợn ko hề tốt vì nó gây lắm bệnh .Mình hỏi vì sao thì nói nó ăn đủ thứ bẩn thỉu ( như comat nói đó ) ...
    Bố anh ấy thờ cúng trong điện thờ hầu như kiêng thịt và hay ăn rau nhiều . Đặc biệt kiêng cả hành tỏi , hình như cả bia rượu nữa hay sao ý ( giống sư sãi ở VN nhỉ ) .Ngụ ý là người làm việc thờ cúng fải chay tịnh .
    Nhìn kiểu này nếu tớ mà sống với gia đình chàng ở Nepal, ko hiểu mỗi khi thèm thịt cá thì làm sao nhỉ ,hay lại xanh rớt như tàu lá vì thiếu đạm ...hehe . Nói vậy thôi , chứ thịt nhiều cũng đâu fải là tốt các ấy nhỉ .
    Tớ có mấy tấm ảnh về pokhara mà post vào room saree của VH thì trái khoáy quá nên chẳng biết gửi chỗ nào. Tớ thì ko định lập box Nepal đâu vì ko có đủ sự công phu và cả thời gian .Có lẽ chỉ thỉnh thoảng chạy vào buôn dưa tí chút thôi
    Cám ơn SS rất nhiều , nghĩ về VN thì tớ lúc nào cũng ứa nước ......miếng ( đừng cười nhé ). Vì ăn uống hợp khẩu vị và có nhiều món ngon cực luôn . Ấy có hứng thú về Nepal thì tớ biết cái gì sẽ chia sẻ ngay, còn chưa biết thì hỏi chồng vậy .Tốt nhất là cho tớ câu hỏi .
  9. viethuong279

ss ơi đẹp quá, tớ thích nhìn bộ đầu tiên lắm, thích nhìn thôi nhé haha. 700$ thì cũng ngang giá một bộ áo cưới nhà mình nhỉ?
  10. comat2006

comat2006 Thành viên mới

Họ coi lợn là con vật ăn toàn thứ bẩn thỉu, chắc là họ còn sợ chó hơn ấy nhỉ.
    Ừ, đúng đấy, anh bạn tớ cũng kể rằng gia đình anh ấy chỉ ăn chay thôi, không bao giờ ăn thịt, kể cả trứng. Hành tỏi thì tớ chưa hỏi nhưng rượu bia, không bao giờ uống. Kể cả thuốc lá cũng không bao giờ hút. Nhưng anh ấy kể, anh ấy và em gái thì cũng biết ăn trứng vì ngày xưa đi học ở trường bị ảnh hưởng nhiều bởi các bạn. Nhưng trứng chỉ ăn ở ngoài thôi, khi đi chơi với bạn bè ý, còn ở nhà thì không bao giờ ăn đâu.
    Cỏ mật